๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:57:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 210
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล คนคบ .38 SUPER  (อ่าน 925145 ครั้ง)
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #165 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 11:31:07 PM »

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #166 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 11:33:11 PM »

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #167 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 09:30:42 AM »

กระสุน ซ้อม  ในขนาด ๙ พารา เป็นกระสุนที่พบปัญหามากที่สุด..
มันอาจ ฆ่า เจ้าของได้ ถ้าคิดจะนำติดปืนแทนลูกจริง. ครับ

ถ้าเลือกได้ให้เจาะจง ปลอกใหม่เท่านั้นครับ. คุณ วุธอุดร

ปรกติ ปลอก .๓๘ super ใกล้โคนปลอกจะบวมอยู่แล้ว ครับ
ผมนำมายิงกับลำกล้อง Kart ใหม่ ๑๐๐ % ก็เป็นเหมือนกัน
ยิ่งมาเจอกับปลอก ๙ พารา ที่โหลด ซ้ำ จึงขยายตัว อัดแน่น.

อาการอย่างนี้ ผมเคยเกิดกับปืน ๙ พารารุ่นเก่า อู่รังเพลิงเยิน
เพราะไปยิง กระสุน ๙x๑๙ นาโต้ ได้ ไม่ถึง ๒๐ นัด ลำกล้องชำรุดใช้การไม่ได้
ปลอกติดแน่น คัดไม่ออกทุกนัด ..

กระบอกของคุณ วุธอุดร ยิงกับ.๓๘ super ไม่น่าจะมีปัญหา แต่ กับ ๙ พารา ลองกับ
ลูกจริงดูก่อนครับ. ถ้าติดขัด ก็อย่้าไปใช้ครับ

ส่วนเรื่องอู่รังเพลิง เยินนั้น เกิดจาก ยิงกระสุน .๓๘ super มามาก
ไม่ใช่เกิดจา่ก ยิง ๙ พารา .ถึงมีการเยินในอู่รังเพลิง แต่ก็ไ่ม่ใช่ปัญหาของ
ปืน .๓๘ super .. เห็นข้อดีื ของ ปืน .๓๘ super บ้างหรือยัง ครับ  Wink

พี่Ro@dครับผมก็เจออาการนี้ครับทีแรกผมคิดว่าปืนมีปัญหาเพราะปลอกที่ออกมาบวมก้นทุกลูกเลยเป็นบูลเอ็มห้าครับ
แต่ไม่เคยติดนะครับปลอกดีดปกติ ตกลงอาการก้นบวมนี่เป็นปกติของ .๓๘ super ใช่ไม๊ครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #168 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 10:42:47 AM »

กระสุน ซ้อม  ในขนาด ๙ พารา เป็นกระสุนที่พบปัญหามากที่สุด..
มันอาจ ฆ่า เจ้าของได้ ถ้าคิดจะนำติดปืนแทนลูกจริง. ครับ

ถ้าเลือกได้ให้เจาะจง ปลอกใหม่เท่านั้นครับ. คุณ วุธอุดร

ปรกติ ปลอก .๓๘ super ใกล้โคนปลอกจะบวมอยู่แล้ว ครับ
ผมนำมายิงกับลำกล้อง Kart ใหม่ ๑๐๐ % ก็เป็นเหมือนกัน
ยิ่งมาเจอกับปลอก ๙ พารา ที่โหลด ซ้ำ จึงขยายตัว อัดแน่น.

อาการอย่างนี้ ผมเคยเกิดกับปืน ๙ พารารุ่นเก่า อู่รังเพลิงเยิน
เพราะไปยิง กระสุน ๙x๑๙ นาโต้ ได้ ไม่ถึง ๒๐ นัด ลำกล้องชำรุดใช้การไม่ได้
ปลอกติดแน่น คัดไม่ออกทุกนัด ..

กระบอกของคุณ วุธอุดร ยิงกับ.๓๘ super ไม่น่าจะมีปัญหา แต่ กับ ๙ พารา ลองกับ
ลูกจริงดูก่อนครับ. ถ้าติดขัด ก็อย่้าไปใช้ครับ

ส่วนเรื่องอู่รังเพลิง เยินนั้น เกิดจาก ยิงกระสุน .๓๘ super มามาก
ไม่ใช่เกิดจา่ก ยิง ๙ พารา .ถึงมีการเยินในอู่รังเพลิง แต่ก็ไ่ม่ใช่ปัญหาของ
ปืน .๓๘ super .. เห็นข้อดีื ของ ปืน .๓๘ super บ้างหรือยัง ครับ  Wink

พี่Ro@dครับผมก็เจออาการนี้ครับทีแรกผมคิดว่าปืนมีปัญหาเพราะปลอกที่ออกมาบวมก้นทุกลูกเลยเป็นบูลเอ็มห้าครับ
แต่ไม่เคยติดนะครับปลอกดีดปกติ ตกลงอาการก้นบวมนี่เป็นปกติของ .๓๘ super ใช่ไม๊ครับ

ผมก็เคยสงสัยเช่นนี้มาก่อนเหมือนกันครับ.. แต่นานมาแล้วในเวปนี้ มีเพื่อนคอปืนท่านหนึ่ง (ขออภัยผมจำชื่อไม่ได้แล้วครับ)เคยบอกว่าเป็นอาการปรกติของ ปลอก .๓๘ super

.๓๘ super มีแรงดันในรังเพลิงสูงมาก ระดับ ๓๖,๕๐๐ +/- ปอนด์/ตารางนิ้ว
ในขณะที่ปลอกสั้น  อาจเกี่ยวกับคุณสมบัติิวัสดุที่นำมาทำปลอก ที่การขยาย-หดตัว ต่างจากทองเหลือง

Bul M ๕ ป้ายแดงของคุณ Gunchon  กับลำกล้อง Kart ใหม่เอี่ยม ของผม
มีอาการ บวม ที่โคนปลอก อย่างเดียวกันกับลำกล้องคู่ตัวของ Colt.. 
ได้ยืนยัน ให้แล้วครับ 

แต่ทั้งหมดนี้เกิดจากการออกแบบ ที่ผ่านการคำนวณ  ทั้งตัวปืน และกระสุนปืน ที่จบแล้วของ
ผู้ผลิต. อาวุธปืน .๓๘ super .  เยี่ยม

Grin

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #169 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 11:11:19 AM »

ใช่หรือเปล่าว่า..ช่วงแร๊มป์ ป้อนกระสุน กับตัวกระสุนปืน มีช่องว่างมากกว่า

ปืนรุ่นเดียวกัน แต่ใช้ขนาดกระสุนอื่นๆ ทำให้เมื่อกระสุน .38 super ทำงาน และ

แรงดันในรังเพลิงที่มีอยู่สูงมากในกระสุนชนิดนี้ เมื่อเกิดช่องว่าง แรงดันจะเกิด

ทำให้ช่วงท้ายปลอก ที่ไม่ถูกรังเพลิงบังคับ ในช่องว่างดังกล่าว ทำให้ปลอกบวมได้ครับ

ลองถอดลำกล้องออกดู แล้วหยอดกระสุนเปล่าของ .38 super จะพบช่องว่าง

ท้ายทางลาดป้อนกระสุน ครับ ซึ่งปืนที่ใช้กระสุนอื่นก็เป็น แต่ด้วยแรงดันที่สูง ทำให้บวม

น่าจะใช้ประเด็นนี้หรือเปล่าครับ
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #170 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 11:25:16 AM »

ขอคุณครับ พี่ Ro@d ครับงั้นผมตั้งหน้าตั้งตาเอา .38 super  เจาะกระดาษต่อไปครับมันสสสส์ได้อารมณ์ดีเหลือเกินกับต้องไปหาลูกหัวตัดมาเข้าประจำการไว้บ้าง

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

« ตอบ #171 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 11:30:16 AM »

เข้ามายืนยันด้วยอีกคนว่า...เมื่อยิงกระสุนในขนาด .38 super ในปืนโคลท์ 1911 แล้ว

ปลอกจะบวมในช่วงท้ายปลอกครับ แต่ผมไม่เป็นกังวล เพราะปืนยังทำงานได้เป็นปกติ ครับ

แต่หากจะหาสาเหตุ จากข้อสันนิษฐานของผมข้างต้น(ใช่หรือไม่) ควรร่วมพิเคาระห์ต่อเถิดครับ
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #172 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 11:44:20 AM »

แบบนี้น่ากลัวครับ

แต่เอ......... ผมใช้ลำกล้องของ STI ติดคอมพ์ยิง

ก็ไม่เคยพบเหตุการณ์แบบนี้นะครับ ไม่ทราบว่าเพราะเหตุใดครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #173 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 11:46:33 AM »

เข้ามายืนยันด้วยอีกคนว่า...เมื่อยิงกระสุนในขนาด .38 super ในปืนโคลท์ 1911 แล้ว

ปลอกจะบวมในช่วงท้ายปลอกครับ แต่ผมไม่เป็นกังวล เพราะปืนยังทำงานได้เป็นปกติ ครับ

แต่หากจะหาสาเหตุ จากข้อสันนิษฐานของผมข้างต้น(ใช่หรือไม่) ควรร่วมพิเคาระห์ต่อเถิดครับ

ครับแรมป์ของ .38 super ค่อนข้างลากยาวคงจะเพราะลำกล้องโตรูเล็กเหลือพื้นที่เยอะแรมป์ของ Bul M ๕ ยาวและปัดมันเงาวับเลยครับไม่ขัดลำเลยแม้ใหม่ๆ
  ต่างกับ .45 Dan Wesson ตอนใหม่ กล่องแรกยิงไปติดไปเพราะความฟิตกับ บุช พอผ่านไปสี่กล่องยิงสบาย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #174 เมื่อ: กันยายน 23, 2008, 11:56:35 AM »

แต่เอ......... ผมใช้ลำกล้องของ STI ติดคอมพ์ยิง

ก็ไม่เคยพบเหตุการณ์แบบนี้นะครับ ไม่ทราบว่าเพราะเหตุใดครับ

ไม่มีอะไรต้องน่้ากลัวสักนิด .. นี่เป็นอาการที่ให้ตัว ของเนื้อวัสดุ
ที่ วิศวกร คำนวณเผื่อมาให้แล้ว.. เราจะต้องเชื่อมั่นว่าในผู้ชำนาญการ

ผมก็เห็นแบบเดียวกับคุณเอ้..
ท่านใดมีปลอกทองเหลือง ของ รวท. ช่วยดูหน่อยครับว่า มีบวมตรงโคนปลอกหรือไม่.
ปลอกผมไม่มีเก็บไว้ เลยครับ. จะได้รู้สาเหตุว่าเป็นจากวัสดุหรือเปล่า  เยี่ยม

ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #175 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 12:57:45 PM »

ผมชอบจัง ฟังแล้วรู้สึกดีมากเลย ไอ้คำว่าบวมตรงโคนเนี่ย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ไหว้
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #176 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 10:19:17 PM »

ขอเรียนถามคุณ โร้ด ครับมีอยู่ประโยคหนึ่งที่คุณ โร้ด กล่าวไว้ว่า
" ถ้ากระสุน .๓๘ super นอนอยู่่ในแม็กฯ Commander ๔.๒๕ นิ้ว จะถือเป็นปืนต่อสู้สุดยอดเยี่ยม "
เพราะอะไรครับและแตกต่างกันยังไงกับลำกล้อง ๕ นิ้ว เพื่อมีโอกาศจะมีมาใช้อีกครับ

ขอบคุณและนับถือตลอดไปครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #177 เมื่อ: กันยายน 24, 2008, 11:14:07 PM »

ขอเรียนถามคุณ โร้ด ครับมีอยู่ประโยคหนึ่งที่คุณ โร้ด กล่าวไว้ว่า
" ถ้ากระสุน .๓๘ super นอนอยู่่ในแม็กฯ Commander ๔.๒๕ นิ้ว จะถือเป็นปืนต่อสู้สุดยอดเยี่ยม "
เพราะอะไรครับและแตกต่างกันยังไงกับลำกล้อง ๕ นิ้ว เพื่อมีโอกาศจะมีมาใช้อีกครับ

ขอบคุณและนับถือตลอดไปครับ

ทั้ง LLama และ Colt .๓๘ super ผมยิงมามาก มากกว่า ยิงกระสุน ๙ พารา ไม่เคยขัดลำสักนัด ทั้ง ใส่กระสุน ๙ พารา สลับกัน ในแม็กฯ.. ยิงได้เหมือนเป็นกระสุึนคู่ปืน

Colt .๓๘ super เป็นปืนศูนย์ตาย ตัวปืนถูกออกแบบ ให้เป็นปืนต่อสู้ ความคม ความเร็ว แรงปะทะ สำหรับลำกล้อง ๕ นิ้ว กับ ๔.๒๕ นิ้ว..อาจไม่ถือว่าแตกต่าง

แต่ เมื่อตัวปืน ถูกหั่นสำกล้องเหลือ ๔.๒๕ นิ้ว ทุกชิ้นส่วน จึงกระทัดรัด น้ำหนักเบาลง
ในขณะที่ จุกระสุนได้เท่าเดิม . ขณะจับถือ.. จะได้รับรู้ความรู้สึกนี้  ครับ

ผมเพียงแต่เคยจับ Colt Combat Commander.๔๕ ที่มีใช้อยู่.. จึงถ่ายความรู้สึกนี้มา.

ถ้าท่านเคยหยิบถือ Combat Commander .๔๕ ที่สมบูรณ์ไม่มีปัญหาในการใช้งาน
ท่่านจะเกิดความมั่นใจ.. การยกปืนขึ้นแนวเล็ง กระทำได้ไวกว่า ๕ นิ้ว
และรับรู้ถึง อาวุธปืนที่อยู่ในมือของท่านกระบอกนี้. มีเหมือนตัวเต็ม ๕ นิ้ว ทุกประการ 

Colt Combat Commander .๓๘ super เป็นปืนที่มีจำนวนน้อย หากหาได้เจอตัว
ต้องถือว่าเป็นเฉพาะเนื้่อคู่ จริง จริง ครับ.

เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ. ที่ผมยิง .๓๘ super แล้วได้อารมณ์มันส์ กว่า ยิง. ๔๕ เยี่ยม   

>>JajaR<<
Newbie
*

คะแนน 0

แข็งแกร่ง..แต่..ไม่แข็งกระด้าง.!!!

« ตอบ #178 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 02:55:36 AM »

Grin Grin Grin
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #179 เมื่อ: กันยายน 25, 2008, 05:28:41 AM »

ไม่มีอะไรต้องน่้ากลัวสักนิด .. นี่เป็นอาการที่ให้ตัว ของเนื้อวัสดุ
ที่ วิศวกร คำนวณเผื่อมาให้แล้ว.. เราจะต้องเชื่อมั่นว่าในผู้ชำนาญการ

ผมก็เห็นแบบเดียวกับคุณเอ้..
ท่านใดมีปลอกทองเหลือง ของ รวท. ช่วยดูหน่อยครับว่า มีบวมตรงโคนปลอกหรือไม่.
ปลอกผมไม่มีเก็บไว้ เลยครับ. จะได้รู้สาเหตุว่าเป็นจากวัสดุหรือเปล่า 
เยี่ยม

Grin กระสุน รวท. ก็บวมเหมือนกับครับพี่ Grin

หน้า: 1 ... 9 10 11 [12] 13 14 15 ... 210
  พิมพ์