๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 08:47:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 210
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล คนคบ .38 SUPER  (อ่าน 941987 ครั้ง)
phi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #150 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 09:25:23 PM »

ทำไมโพสท์ภาพไม่ขึ้นล่ะครับ ผมโพสท์3ครั้งแล้ว Huh
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #151 เมื่อ: กันยายน 17, 2008, 10:21:36 PM »

Smiley

ขอรวมพลด้วยคนครับ

ผมมีเก่าๆอยู่ ยี่ห้อ STAR ที่สไลด์เขียนว่า 9 mm/.38 ยิงมันดีครับ
มันยิงลูก 9 Para ได้หรือเปล่าครับ
รบกวนผู้รู้ ช่วยตอบด้วยครับ

ใครมีความรู้เรื่องปืนยี่ห้อนี้ช่วยให้ความรู้ด้วยครับ

Smiley

ขอรวมพลด้วยคนครับ

ผมมีเก่าๆอยู่ ยี่ห้อ STAR ที่สไลด์เขียนว่า 9 mm/.38 ยิงมันดีครับ
มันยิงลูก 9 Para ได้หรือเปล่าครับ
รบกวนผู้รู้ ช่วยตอบด้วยครับ

ใครมีความรู้เรื่องปืนยี่ห้อนี้ช่วยให้ความรู้ด้วยครับ

Star มีควา่มปราณีต น่าจะเนียนล้ำหน้ากว่า LLama นิดนึง..
แต่ในตลาดบ้านเรา เห็นตัวน้อยกว่า LLama . ครับ ชอบตรงโลโก้ สวยดีครับ

เป็นแบบ ๑๙๑๑ เพียงแต่ตัดหลังอ่อนออกไป.
๙ mm/.๓๘ .. คงหมายถึง ๙ พารา  และ .๓๘ super ตัวปืนเขารับรองให้แล้ว

ยิงโดยโหลดจากแม็กฯ ..ใส่ลสับ ระหว่าง ๙ พารา .๓๘ super   
แต่อย่าใช้หยอดทีละนัดนะครับ .

gengkub
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #152 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 11:50:19 AM »

มาแว้วคร้าบรายงานตัวด่วน มีแค่สองพี่ต่างสายพันธ์
gengkub
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #153 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 11:59:08 AM »

สายพันธ์ที่ สอง น้าสมิท และเวสสัน
chakarin16054
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #154 เมื่อ: กันยายน 18, 2008, 04:01:59 PM »

วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #155 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 12:42:18 PM »

รบกวนถามพี่Ro@d ครับ
ผมลองยิงลูกซ้อม ๙ มม. ขอรั้งปลอกดึงขอบจานท้ายขาดเลยครับ

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
Rod......รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #156 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 01:30:50 PM »

Kimber  procaly  HD 2 
มีกับเขา 1 ครับ

c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #157 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 02:28:22 PM »

คือ อย่างนี้ครับกระสุน 9 มม. มันสั้นกว่า กระสุน .38 ซูเปอร์ ทีนี้ในการนำกระสุน 9 มม.
มายิงในรังเพลิงของ .38 ซูเปอร์ ซึ่งมีความยาวกว่า ทำให้มีช่องว่างระหว่างท้ายกระสุนกับ
ท้ายรังเพลิง ขณะในการจุดระเบิดเข็มแทงชนวนพุ่งไปข้างหน้า กระแทกจอกชนวนทำการ
จุดเบิด จากนั้นแรงดันแก๊สส่งผลให้หัวกระสุนวิ่งไปข้างหน้าและปลอกกระสุนวิ่งถอยหลัง
อย่างเร็วและแรงเพราะช่วงนี้มีช่องว่างทำให้เกิดแรงอัดของท้ายปลอกเข้ากับเข็มแทงชนวน
และขอรันปลอกตรงแง่ด้านหน้านานๆเข้าก็ทำให้หักได้ ดีนะครับที่เข็มไม่หักด้วย

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #158 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 07:00:16 PM »

คือ อย่างนี้ครับกระสุน 9 มม. มันสั้นกว่า กระสุน .38 ซูเปอร์ ทีนี้ในการนำกระสุน 9 มม.
มายิงในรังเพลิงของ .38 ซูเปอร์ ซึ่งมีความยาวกว่า ทำให้มีช่องว่างระหว่างท้ายกระสุนกับ
ท้ายรังเพลิง ขณะในการจุดระเบิดเข็มแทงชนวนพุ่งไปข้างหน้า กระแทกจอกชนวนทำการ
จุดเบิด จากนั้นแรงดันแก๊สส่งผลให้หัวกระสุนวิ่งไปข้างหน้าและปลอกกระสุนวิ่งถอยหลัง
อย่างเร็วและแรงเพราะช่วงนี้มีช่องว่างทำให้เกิดแรงอัดของท้ายปลอกเข้ากับเข็มแทงชนวน
และขอรั้งลอกตรงแง่ด้านหน้านานๆเข้าก็ทำให้หักได้ ดีนะครับที่เข็มไม่หักด้วย

ผมขอมาเติมให้่ครับ .. อาการอย่างที่คุณ c.tong บอกนี้ คือการหยอดกระสุนใส่ในรังเพลิง จานท้ายจะถูกขอรั้งพาให้หน้าปลอกยันกับหน้าเกลียวลำกล้อง ผมจำชื่อเป็นภาษาอังกฤษไม่ได้ จานจะห่าง จากหน้าเข็มแทงชนวน ..และขอรั้งไม่ได้จับจานท้าย

อาการอย่างนี้ ถ้าสับจะเกิดแรงเฉื่อยใ้ห้ปลายเข็มแทงชนวนพุ่งไปจุด Primer
ปลอกจะกระแทกแป้นหน้าช่องเข็มแทงชนวน และกระแทก ขอรั้ง
ซึ่งกระบวนการทั้งหมดอาจเกิดอันตรา่ย..อาจเป็นที่มาของเข็มหัก  ห้ามกระทำอย่างนี้อีก ครับ

ผมจึงเตือนย้ำไว้เสมอว่า ยิง ๙ พารา ในปืน .๓๘ super จำต้อง โหลดจากแม็กฯ เท่านั้น

ปืนสั้น ออโต การทำงา่นเมื่อปล้อนกระสุน จากแม็กฯ เข้ารังเพลิงนั้น เมื่อกระสุนหลุดจากแม็ก..จะต้องถูกขอรั้งจับปลอกไว้ทันที และถูกหน้าแป้นเข็มแทงชนวน พาเข้ารังเพลิง จานท้ายกระสุนจะแนบสนิท กับหน้าช่องเข็มแทงชนวน
ตลอดเวลา ไม่มีช่องว่าง.

เมื่อจุดระเบิด ปลอกระสุนเมื่อหลุดจากการขัดกลอน จะดันสไลด์ไปข้างหลังพร้อมกัน
อาการดิ้นจะเกิดขึ้นพร้อมกับการถอยหลัง และถูกตัวเตะปลอก เตะปลอกทิ้งไป.ทั้งหมดเกิดขึ้นในเศษเสี้ยวของวินาที และในอาการที่เคลื่อนไหว ไม่ใช่หยุดนิ่งอยู่กับที่
พลังงาน จึงไม่น่าจะกระทำกับขอรั้ง ให้เป็นที่กังวลใจ.

ปลอกกระสุนทำด้วยทองเหลือง มีความอ่อนกว่าขอรั้ง และแรงที่กระทำนั้น มีต่อแป้น
หน้าช่องเข็ม ไม่ใช่กระทำต่อขอรั้งโดยตรง ซึ่งเป็นอาการปรกติ ของ .๓๘ super

แป้นหน้าช่องเข็มซึ่งเป็นส่วนที่โรงงานเขาคำนวณเผื่อไว้ให้แล้ว สังเกตุดูซิครับ มีเนื้อเหล็กที่ไม่ได้กัดเป็นฐาน ยันให้อย่้างแข็งแรง ..

ความแข็งแรงทนทาน ของปืน  .๓๘ super นั้น มีเหนือกว่า ๙ พารา ..

แต่ด้วยกระสุน .๓๘ super มีแรงดันที่สูงมาก แรงดันที่มากเมื่อกระทำต่ออู่ัรังเพลิง.อยู่เสมอ จึงอาจพบว่าปลอกใกล้จานท้าย จะมีรอยให้เห็นว่าบวมไม่สม่ำเสมอ แต่ก็ไม่มีปัญหาในการย่อยกระสุน

แต่เมื่อนำมายิง แล้วขอรั้ง เกี่ยวจานท้ายจนฉีกขาด .. นั้่นต้องแสดงว่า ปลอกกระสุนถูกแรงอะไรเบรคไว้ ทำให้ไม่ได้ถอยไปพร้อมกับขอรั้ง จานท้ายจึงฉีก.

แรงที่เบรคไว้ ความเป็นไปได้จึงน่าจะเกิดจากปลอกบวมคับรังเพลง.. ปลอกทองเหลือง มีการขยายตัวได้เร็ว และก็หดตัวได้เร็ว เราจึงอาจมองไม่เห็น ปัญหาตรงนี้

แต่ อย่างไรก็ตาม การทดสอบกับอาวุธปืนทุกชนิด.. เราต้องไม่ยึดเอากระสุนซ้อม ที่มีค่าต่ำกว่ามาตรฐาน มาเป็นเกณฑ์ ในกา่รปรับแก้ ครับ ให้ใช้กระสุนจริง เท่านั้น.  เยี่ยม

ปืนของท่านจะยิงได้ หรือไม่ ให้ทดลองขึ้นลำช้าช้าแล้วดูว่า จานท้ายถูกขอรั้งจับ
ได้สนิท และพาเข้ารังเพลิง หรือไม่ ซึ่งก็ควรเป็นเช่นนี้ ทุกกระบอกนะครับ.  เยี่ยม

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #159 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 08:00:05 PM »

แต่เมื่อนำมายิง แล้วขอรั้ง เกี่ยวจานท้ายจนฉีกขาด .. นั้่นต้องแสดงว่า ปลอกกระสุนถูกแรงอะไรเบรคไว้ ทำให้ไม่ได้ถอยไปพร้อมกับขอรั้ง จานท้ายจึงฉีก.

แรงที่เบรคไว้ ความเป็นไปได้จึงน่าจะเกิดจากปลอกบวมคับรังเพลง.. ปลอกทองเหลือง มีการขยายตัวได้เร็ว และก็หดตัวได้เร็ว เราจึงอาจมองไม่เห็น ปัญหาตรงนี้

แต่ อย่างไรก็ตาม การทดสอบกับอาวุธปืนทุกชนิด.. เราต้องไม่ยึดเอากระสุนซ้อม ที่มีค่าต่ำกว่ามาตรฐาน มาเป็นเกณฑ์ ในกา่รปรับแก้ ครับ ให้ใช้กระสุนจริง เท่านั้น.
  เยี่ยม

ปืนของท่านจะยิงได้ หรือไม่ ให้ทดลองขึ้นลำช้าช้าแล้วดูว่า จานท้ายถูกขอรั้งจับ
ได้สนิท และพาเข้ารังเพลิง หรือไม่ ซึ่งก็ควรเป็นเช่นนี้ ทุกกระบอกนะครับ.  เยี่ยม[/color]

[/quote]

ผมโดยวิธีการโหลดลูกจากแม็กซ์ครับ  หลังจากเกิดการฉีกขาดต้องเอาไม้แหย่ทางปากลำกล้องแล้วกระแทกกับโต๊ะปลอกจึงหลุดออกมา
ก่อนหน้านั้นก็ยิงลูก ๙มม. ไปประมาณ ๒๐ นัดครับ อาการประมาณว่าปลอกบวมถูกต้องไหมครับ

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #160 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 08:20:02 PM »

กระสุน ซ้อม  ในขนาด ๙ พารา เป็นกระสุนที่พบปัญหามากที่สุด..
มันอาจ ฆ่า เจ้าของได้ ถ้าคิดจะนำติดปืนแทนลูกจริง. ครับ

ถ้าเลือกได้ให้เจาะจง ปลอกใหม่เท่านั้นครับ. คุณ วุธอุดร

ปรกติ ปลอก .๓๘ super ใกล้โคนปลอกจะบวมอยู่แล้ว ครับ
ผมนำมายิงกับลำกล้อง Kart ใหม่ ๑๐๐ % ก็เป็นเหมือนกัน
ยิ่งมาเจอกับปลอก ๙ พารา ที่โหลด ซ้ำ จึงขยายตัว อัดแน่น.

อาการอย่างนี้ ผมเคยเกิดกับปืน ๙ พารารุ่นเก่า อู่รังเพลิงเยิน
เพราะไปยิง กระสุน ๙x๑๙ นาโต้ ได้ ไม่ถึง ๒๐ นัด ลำกล้องชำรุดใช้การไม่ได้
ปลอกติดแน่น คัดไม่ออกทุกนัด ..

กระบอกของคุณ วุธอุดร ยิงกับ.๓๘ super ไม่น่าจะมีปัญหา แต่ กับ ๙ พารา ลองกับ
ลูกจริงดูก่อนครับ. ถ้าติดขัด ก็อย่้าไปใช้ครับ

ส่วนเรื่องอู่รังเพลิง เยินนั้น เกิดจาก ยิงกระสุน .๓๘ super มามาก
ไม่ใช่เกิดจา่ก ยิง ๙ พารา .ถึงมีการเยินในอู่รังเพลิง แต่ก็ไ่ม่ใช่ปัญหาของ
ปืน .๓๘ super .. เห็นข้อดีื ของ ปืน .๓๘ super บ้างหรือยัง ครับ  Wink

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #161 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 08:26:31 PM »

น้อมรับคำแนะนำครับพี่ Ro@d
ทุกวันนี้ก็มี ๙มม. FMJ หนึงแม็กซ์สำรองไว้ครับ เพราะว่า๙มม.ยิงซ้ำได้เร็วกว่าครับ

tomkung
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #162 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 09:02:23 PM »

[/URLเพิ่งได้มาใหม่เจ้าของเดิมบอกเป็นสแตนเลส แต่ที่สนามยิงปืนบอกเป็นฮาร์ดโครม หมายเลขปืน FR236**E ขอช่วยชี้แนะด้วยคับ
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #163 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 10:45:40 PM »

กระสุน 9 มม. ยิงใน .38 ซูเปอร์ ได้ครับแต่แนะนำว่าอย่าใช้บ่อยใช้เท่าที่จำเป็นครับ
ถึงแม้จะโหลดจากแม็กก็มีผลเหมือนกัน ในขณะที่ท้ายปลอกกระสุนอยู่หน้าสไลด์
โดยขอเกี่ยวปลอกเป็นตัวเกี่ยวไว้ แล้วในขณะเข็มแทงชนวนพุ่งเข้าทำการจุดระเบิด
ในจังหวะนี้ขอเกี่ยวกระสุนต้องรับภาระในเสี้ยววินาทีที่เข็มแทงชนวนพุ่งเข้ากระแทกจอกชนวน
เพราะรังเพลิง .38 ซูเปอร์มีความยาวกว่า 9 มม. ยิงไปบ่อยๆ ๆ อาจเกิดอาการล้าตัวตรงแง่ขอเกี่ยว
หรือทำให้หักได้ครับ
นี่ก็เป็นเหตุผลหนึ่งที่อยากให้ใช้กระสุนตรงตามขนาดของปืนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2008, 10:54:20 PM โดย c.tong » บันทึกการเข้า

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #164 เมื่อ: กันยายน 22, 2008, 11:11:34 PM »

กระสุน 9 มม. ยิงใน .38 ซูเปอร์ ได้ครับแต่แนะนำว่าอย่าใช้บ่อยใช้เท่าที่จำเป็นครับ
ถึงแม้จะโหลดจากแม็กก็มีผลเหมือนกัน ในขณะที่ท้ายปลอกกระสุนอยู่หน้าสไลด์
โดยขอเกี่ยวปลอกเป็นตัวเกี่ยวไว้ แล้วในขณะเข็มแทงชนวนพุ่งเข้าทำการจุดระเบิด
ในจังหวะนี้ขอเกี่ยวกระสุนต้องรับภาระในเสี้ยววินาทีที่เข็มแทงชนวนพุ่งเข้ากระแทกจอกชนวน
เพราะรังเพลิง .38 ซูเปอร์มีความยาวกว่า 9 มม. ยิงไปบ่อยๆ ๆ อาจเกิดอาการล้าตัวตรงแง่ขอเกี่ยว
หรือทำให้หักได้ครับ
นี่ก็เป็นเหตุผลหนึ่งที่อยากให้ใช้กระสุนตรงตามขนาดของปืนครับ

มีส่วนไหมครับที่ขอบจานท้าย ๓๘Super กว้างกว่า ๙มม. จึงทำให้ขอเกี่ยวปลอก ๙มม. หมิ่นกว่า

หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 210
  พิมพ์