๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 09:52:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 202 203 204 [205] 206 207 208 ... 210
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล คนคบ .38 SUPER  (อ่าน 925086 ครั้ง)
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #3060 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 11:41:14 PM »

เช็คแล้ว  ยังมีครับ ทั้งวินฯ และบุลเล็ต

..........  ไหว้  ขอบคุณอีกรอบครับ ผู้การ  ไหว้

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
vutzanaja
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #3061 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 03:42:03 PM »

พี่ๆครับ ผมมี ป.4ของพ่อ ปืนหายไปหลายสิบปี ตอนนี้ผมอยากหาตัวปล่าวมาสวม พี่ๆพอจะช่วยผมได้มั้ยครับ ขอคำชี้แนะด้วย พ่อบอกหามา 5-6ปี แล้วยังไม่ได้เลย
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #3062 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 03:51:40 PM »

พี่ๆครับ ผมมี ป.4ของพ่อ ปืนหายไปหลายสิบปี ตอนนี้ผมอยากหาตัวปล่าวมาสวม พี่ๆพอจะช่วยผมได้มั้ยครับ ขอคำชี้แนะด้วย พ่อบอกหามา 5-6ปี แล้วยังไม่ได้เลย

คำขอให้ร่วมกระทำผิดกฎหมาย และจะัไม่มีท่านใด จะทำความต้องการของท่านได้

เก็บ ป.๔ ไว้เป็นที่ ระลึก ดีกว่าครับ   ผมก็มีเป็นที่ระลึกอยู่ ๒ ใบ เหมือนกัน.

tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3063 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 11:43:55 AM »

ก็พอเข้าใจนะท่านนะ  ว่า ในวงการคนรักปืนของพวกเราเนี่ยะ เราก็รักของเล่นของพวกเราแหละนะ แต่เผอิญว่า ของเล่นของรักของพวกเรานั้น มัีนมีตัวบทกฎหมายของบ้านเมือง ควบคุมอยู่น่ะครับ
ใบ ป.4 เขาก็ออกไว้สำหรับควบคุม การได้รับอนุญาตให้มี ให้ใช้ของเล่น ของพวกเรา โดยเจตนาแล้ว เป็นการออกเป็นการเฉพาะรายกระบอก แต่ละกระบอกไป
ไอ้กรรมวิธีในการเอา ป.4 ใบหนึ่ง แล้วไปเอาปืนเปล่าอีกตัวหนึ่งมาตอกทะเบียน ทำเครื่องหมายเลขประจำตัวปืนให้ตรงกับใบ ป.4 ที่ท่านครอบครองอยู่นั้น เป็นการกระทำที่ผิดกฎหมายนะครับ เพราะเป็นการเอาปืนกระบอกอื่น มาทำให้เข้าใจว่าเป็นปืนกระบอกที่ได้รับอนุญาต
- อีกทั้ง "ปืนเปล่า"  ที่ท่านว่านั้น ผมไม่เคยไปเมืองมะกัน  นะครับ ไม่รู้ที่โน่น เขามีปืนเปล่า  หรือไม่ ผมไม่เคยไป
-แต่ที่แน่ๆ ละก็  "ปืนเปล่า"ในเมืองไทย หาไม่ได้หรอกครับ เพราะปืนที่เข้ามาในราชอาณาจักรโดยถูกต้องตามกฎหมายนั้น ไม่มี"ปืนเปล่า" เลย มีแต่ปืนมีเลขสารพัดเลข คุมมาทั้งนั้นเลย   จะมีก็แต่ ยูเอส อาร์มมี่ เอ็ม 1911  สิบเบ็ด สิบเอ็ด มอมอ หรือ อาวุธปืนต่างๆ  ที่หลุดสงคราม เข้ามาเมื่อสัก 30-40 ปีที่แล้วเท่านั้น แต่นั่นก็ถือว่าเป็นปืนที่เข้ามาในราชอาณาจักรโดยไม่มีกฎหมาย รองรับ เช่นกัน
- ดังนั้น "ปืนเปล่า"ที่ท่านว่า มันก็จะมาจาก
1.ปืนที่คนร้าย ไปขึ้นบ้าน คนรักปืนอย่างเราๆ แล้วก็เอาของรักของเราไป ลบ เลขทะเบียนและซีรีส์ นัมเบอร์ ...นั่นแหละครับ คือปืนเปล่า ที่ไปเอาของรักของคนอื่นเขามาอีกนั่นแหละ แล้วเราก็จะเหลือใบเปล่า ไว้ดูต่างหน้า แบบเศร้าๆ
2.ปืนที่ พวกเขาไปเล่นกันใน "วง" อะไรซักอย่าง พอเงินหมด หูตามืดมัว  ผีพนัน เข้าสิง   แม้ของรักที่เหน็บเอว เอาไว้ป้องกันตัว เคยรักแทบตาย พอผีพนันเข้าสิง ก็สามารถขวักออกมาวางกลางวง เป็นสินพนันไปเสียได้ และบ่อยครั้ง ก็เสียทั้งเงิน และเสียทั้งปืน ไปเปล่าๆ   และก็จะเหลือใบเปล่า ไว้ดูต่างหน้า เหมือนกัน
...แต่ใบเปล่าในลักษณะข้อ 2. เนี่ยะ มันเสียปืนไปโดยไม่อยากจะเสีย  ตอนนั้น ผีพนัน มันเข้าสิง ชั่ววูบ   ตอนหลัง พอนึกขึ้นได้ ก็อยากจะไปหา "ปืนเปล่า" มาแทนที่ของเดิมที่หายไปในวงพนัน...อย่างนี้ ก็มีกันเยอะ
....เอาเป็นว่า "ปืนเปล่า"ในเมืองไทยคงไม่มี  คงมีแต่ปืนมีทะเบียน ที่เคยเป็นของรักของคนอื่น แล้วมีคนทำให้มันกลายเป็น"ปืนเปล่า"เพื่อเอาไว้สวมใบป.4 เหมือนที่ท่านว่านั่นแหละ
....ซักเดือนที่ผ่านมากระมัง   มีน้องหมี แสตนเลส หนึ่งตัว ถูกจับได้ในพื้นที่ ปัตตานี  น้องหมีตัวนี้ มีเสริมปากบ่อแม็กกาซีนเสียด้วย ถูกพบที่เอวของพี่น้องชาวปัตตานีคู่หนึ่ง ขณะขับรถยนต์ผ่านด่านตรวจ ตำรวจท่านสงสัย เลยขอตรวจค้น ก็พบอยู่ที่เอวคนนั่งหน้า
....เจ้าหมี ตัวนี้ หน้าตาทันสมัยมากเลย ปืนใหม่เห็นๆ แต่น่าสงสารมันมาก มันถูกลบเลขทั้งในส่วน ซีรีส์นัมเบอร์ และเลขทะเบียน น่าเชื่อว่า น้องหมีตัวนี้ คงเคยเป็นที่รักของเจ้าของ ของมันนั่นแหละ แต่มันคงกลายมาเป็น "ปืนเปล่า" ด้วยเหตุผล ตามที่ผมเล่ามานั่้นแหละครับ
....เรียนเจ้าของกระทู้ ผมเข้าใจท่านนะครับ  เราอาจจะพูดกันติดปากกันเสียจนเคย เรื่อง"ปืนเปล่า" สวม ป.4 เนี่ยะ เพราะด้วยเจตนาของเรานั้น ไม่ได้คิดอะไร คิดแต่เพียงว่าเรารักปืน เล่นปืนแบบของเล่นของรักเท่านั้น   แต่แท้จริงแ้ล้ว ของเล่นของเรา มีกฎหมายควบคุมอยู่ การกระทำดังกล่าวจึงเป็นการผิดกฎหมายด้วยประการฉะนี้
ด้วยความเคารพ................
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3064 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 12:56:17 PM »

ได้รวมพลกับกระทู้พี่โร๊ดเสียทีครับ กระบอกนี้(ม้าเล็ก)กว่าจะเข้าที่ เข้าทางได้เกือบแย่ไปเหมือนกันครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

รบกวนพี่ๆ ที่ได้ซื้อกระสุน win 130 +P หัวตัดลองยิงแล้วดูจอกแก๊ปหน่อยครับ ผมคิดไปเองหรือเปล่าไม่รู้ครับ ว่าจอกแก๊ปรุ่นนี้บาง(อ่อนมาก)เลยครับ

คุณพ่อครับ ถ่ายด้านนี้ เลยไม่รู้อะไำรเป็นอะไรเลย ตัวบน ช่องคายปลอกกระสุนมันปาดลึกกว่าตัวล่าง แถมตัวบน ด้ามแท้ สีไม้จืดๆ หน่อย อันนี้ ลูกน้องพี่โร็ด ทั้งสองตัวเลยหรือเปล่าครับ ....อยากรู้  (ลูกน้องพี่โร๊ด ทั้งสองตัวหรือไม่ หมายความว่า เป็น .38 จู๊บเปอร์ทั้งสองตัวหรือเปล่าครับ ) ถ้าใช่ก็ดี ได้เป็นกรณีศึกษากันไป ขอบคุณครับ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3065 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 12:58:25 PM »

อ๋อ... เพิ่งมาสังเกต ตัวบน ด้ามจืดๆ นั้น จุ๊บเปอร์แน่นอนแล้ว เพราะขอบกระดาษกับรอยเสื่อ มันฟ้องว่าเป็นกระบอกบน
และกระบอกล่างล่ะครับคุณพ่อ จุ๊ปเปอร์ หรือเปล่า หรือ ฉี่ห้า  จะได้ไว้เป็นความรู้
พ่อน้องนะโม
คิดดี ทำดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

ยิงดี แต่ศรีภรรยาไม่สนับสนุน

« ตอบ #3066 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 11:04:34 AM »

อ๋อ... เพิ่งมาสังเกต ตัวบน ด้ามจืดๆ นั้น จุ๊บเปอร์แน่นอนแล้ว เพราะขอบกระดาษกับรอยเสื่อ มันฟ้องว่าเป็นกระบอกบน
และกระบอกล่างล่ะครับคุณพ่อ จุ๊ปเปอร์ หรือเปล่า หรือ ฉี่ห้า  จะได้ไว้เป็นความรู้

ตัวบนเลขปืน 70S ตัวล่างเลขปืน 70G ครับ  หลงรัก

ฉันเป็นลูกหลานชาวนา ฉันเลือกเกิดไม่ได้ แต่ฉันเลือกที่จะเป็นคนดีของสังคมได้
ที่บ้านฉัน ในหลวงท่านพระราชทานทรัพย์ส่วนพระองค์สร้างตึกในโรงพยาบาล
และท่านพระราชทานชื่อตึกว่า "ตึกพิทักษ์ไทย"
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3067 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 11:44:56 AM »

ตัวบนเลขปืน 70S ตัวล่างเลขปืน 70G ครับ  หลงรัก
ขอบพระคุณครับ คุณพ่อ ก็ทำให้ผมได้ความรู้อีกว่า ไอ้ซูเปอร์รุ่น 70 จี นั้น ช่องคายปลอกกระสุนของมันยังเป็นช่องแคบๆ แบบยูเอส อาร์มมี่ เดิมๆ อยู่
ในขณะที่  ซูเปอร์ 70 เอส ที่น่าจะทำขึ้นทีหลัง 70 จี นั้น ปาดช่องคายปลอกกระสุนเสียกว้างเลยเชียว ขอบพระคุณ คุณพ่อครับ ได้เพื่อนคนบ้า 1911 เอ1 ขึ้นมาอีกคน
แปลกนะ  น่าแปลกมากๆ  ทั้งที่ ต้นแบบของปืนรุ่นนี้ มันเกิดมาในโลกในวันเวลาที่ใกล้เคียงกับการทดลองบิน ของพี่น้องตระูกูลไรซ์ และเครื่องบินเหล่านั้น ได้ล้าสมัย ตกยุค ไปตั้งนานแล้ว แต่ทำไม รูปแบบของปืน แบบนี้ ยังได้รับความนิยมมาอย่างต่อเนื่อง ไม่เชื่อดูหน้าปกหนังสือตามแผง ก็ได้ ปืนตระกูลนี้จากหลากหลายยี่ห้อที่ไม่ใช่ต้นตำหรับ ก็ยังคงเป็นพระเอก ถ่ายปก อยู่ได้ ฉบับแล้ว ฉบับเล่า เอาเป็นว่า เทียบเปอร์เซนท์แล้ว มากกว่า ปืนแบบอื่นๆ ก็แล้วกัน ถ้าเอาไปเทียบกับนางแบบขึ้นปกนิตยสารละก็ นางแบบ 1911 นี้ ก็ระดับ ดาวค้างฟ้า อะไรทำนองนั้น   
แล้วก็ยังมีคนไขว้ขว้า หา เจ้า ยูเอส อาร์มมี่ ต้นตำหรับอยู่อย่างต่อเนื่อง ผ่านไปรุ่นแล้ว  รุ่นเล่า คนเพิ่งมาบ้าทีหลัง ก็ลำบากหน่อย เพราะหาของแท้ๆ ยากเย็นเหลือเกิน ...คนรุ่นใหม่บางคนที่ไม่เคยรัก พอมาหลงรักเข้าแล้ว ก็ถอนตัวไม่ขึ้น  พาล คิดแต่จะขายไอ้ที่ที่่เคยเก็บเคยรักไว้ จะเอากะตังค์ ไปหาของแท้ 1911 ยูเอสอาร์มมี่ นี่ซิ   เฮ้อ ..เมื่อไหร่ จะเลิกชอบกันเสียทีก็ไม่รู้ เ้จ้า 1911 เนี่ยะ ....
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3068 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 11:49:44 AM »

เอามาวางเทียบกันอย่างนี้ ก็ดี ได้เทียบกันระหว่าง 70 เอส กับ 70 จี ว่ามีจุดแตกต่างไว้สังเกตกัน เช่นการทำผิวของไกปืน การปาดเจียรโกร่งไกปืน เป็นต้น ขอบคุณอีกครั้ง
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3069 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 02:16:25 PM »

เรียน คุณพ่อน้องนะโม
ถ้าไม่เป็นการรบกวนนัก เพื่อความรู้เล็กๆ น้อยๆ ของเต่า บางเขน และผู้ที่ไม่รู้  คุณพ่อฯ ช่วยแขวนเลื่อนปืน (ค้างสไลด์) แล้วถ่ายภาพ อีเจคเตอร์ (ตัวเตะปลอก)มาให้ชมซักนิดก็จะคิดเป็นพระคุณ 
ตัว 70 จี นั้น เมื่อวิเคราะห์จากช่องคายปลอกแบบแคบๆ ซึ่งไม่เปิดด้านข้าง ก็พอทราบได้ว่า เป็นอีเจคเตอร์ แบบดั้งเดิม ที่บังคับให้ปลอกกระสุนสลัดออกด้านบน เฉียงทางขวา เล็กน้อย
..แต่เจ้าตัว 70 เอส ด้ามจืดๆ นั้น ช่องคายปลอก ถูกคว้านให้กว้างขึ้นอีกทางด้านข้าง พอสมควร  ซึ่งเต่า บางเขน เคยเห็น มาร์คโฟร์ 80 ขนาด เก้า พารา คอมมานเดอร์  มีอีเจคเตอร์ที่ยาวออกมาหน่อย โดยมีการคว้านช่องคายปลอกให้กว้างขึ้นเช่นกัน

ดังนั้น เจ้า 70 เอส หน้าจืด...เอ๊ย ไม่ใช่  ด้ามจืด ตัวนี้ เป็นปืนที่ทำขึ้นมาก่อน เจ้า มาร์คโฟร์ 80 ขนาด 9 มม.พารา คอมมานเดอร์อย่างแน่นอน
จึงอยากรู้ว่า ไอ้อีเจคเตอร์ยาว ในคาลิเบอร์ขนาด 9 มม.นี้่ มันเกิดมาแต่ยุคก่อน มาร์คโฟร์ 80 หรือไม่

นะ...นะ....ขอดูหน่อย ถ่ายภาพก็สวยชัดเจน นึกว่า เป็นวิทยาทาน ก็แล้วกัน
พ่อน้องนะโม
คิดดี ทำดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #3070 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 05:31:52 PM »

ต้องขออภัยด้วยครับ ที่ผมให้รายละเอียดไม่ครบ กระบอกบน เป็น Series 70 ขนาดกระสุน 38 super เลขปืน 70S
ส่วนกระบอกล่างเป็น Series 70 ขนาดกระสุน .45acp  เลขปืน 70G (เป็น 70 ยุคแรก ที่เข้ามาขายเมืองไทย จากร้านปืนสุชาติและเพื่อน)

ช่องคายปลอก ของปืนสองกระบอกจึงไม่เท่ากันครับ

ฉันเป็นลูกหลานชาวนา ฉันเลือกเกิดไม่ได้ แต่ฉันเลือกที่จะเป็นคนดีของสังคมได้
ที่บ้านฉัน ในหลวงท่านพระราชทานทรัพย์ส่วนพระองค์สร้างตึกในโรงพยาบาล
และท่านพระราชทานชื่อตึกว่า "ตึกพิทักษ์ไทย"
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3071 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 05:52:59 PM »

ขอบคุณครับ ไม่สงสัยแล้วครับ ตรงตามหลักการปกติของมัน
พ่อน้องนะโม
คิดดี ทำดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #3072 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 11:53:00 AM »

ได้เพิ่ม ม้า Commercial เก่าๆ มาอีกหนึ่งครับ  หลงรัก

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #3073 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 12:11:49 PM »

ได้เพิ่ม ม้า Commercial เก่าๆ มาอีกหนึ่งครับ  หลงรัก

เป็น รุ่นลำหนา ช่องคายปลอกตื้น
ประกับด้าม เป็นพลาสติก ยังไม่หดตัว  สภาพดีมากครับ

ยินดีด้วยนะครับ คุณพ่อน้องนะโม.  + ให้ครับ  Cheesy

Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #3074 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 03:14:30 PM »

ตัวนี้ ไม่มีตัว c ตรง ซีรีส์นัมเบอร์ แต่ระบุคอมเมอร์เชึยลแบบเต็มบนสไลท์เลยก็แสดงว่าเป็นก่อนรุ่นตัว c แหงๆเลย สุดยอดแล้วคุณพ่อเก่าแต่หาในโลกนี้ไม่ได้อีกแล้ว
หน้า: 1 ... 202 203 204 [205] 206 207 208 ... 210
  พิมพ์