๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 28, 2024, 02:12:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความช่วยเหลือเรื่องการยื่นอุทธรณ์ครับ  (อ่าน 2247 ครั้ง)
fox
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 10:41:18 AM »

ผมว่าชายชาตรีจะล้างแค้น เอ๊ยไม่ใช่ ขอป3 รอสัก3ปีก็ยังไม่สาย ช่วงนี้ก็ใช้มีดบินที่ไม่เคยพลาดเป้าไปก่อนนะท่านจอมยุทธ แบร่ ไหว้ ไหว้

Smiley  Wink ไหว้
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 10:46:59 AM »

ดุลพินิจ + กับข้อเท็จจริงครับ

ท่านก็ลองอุทธรณ์ดู....ถ้าท่านคิดว่าท่านมีคุณสมบัติครบแล้ว....นายทะเบียนจะต้องออกใบอนุญาตให้ท่านเท่านั้น

ลองดูครับ

ผมก็คงแค่เอาใจช่วยได้เท่านั้น ไม่กล้าแนะนำครับ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 10:50:13 AM »

นายทะเบียนฯ  คงประเมินว่า  ระหว่างการบรรลุนิติภาวะ โดยอายุ, การพ้นจากผู้เยาว์
และการบรรลุนิติภาวะ โดยสถานะแห่งการดำรงชีพ....แตกต่างกัน ครับ...

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

ขออภัยครับคุณพี่ ไหว้
ผมอายุครบยี่สิบปีเมื่อเดือนพฤษภาคมครับ

ด้วยความเคารพครับ

การพ้นจากผู้เยาว์ และหรือการบรรลุนิติภาวะ โดยอายุ นั้น
แตกต่างกันกับ  การบรรลุนิติภาวะ โดยสภาพแห่งการดำรงชีพ นะครับ ท่าน firebell

ผมเข้าใจ ครับ...
ผมถึงได้สอบถามว่า ท่านยื่นหลักฐานประกอบในอาชีพและแหล่งรายได้อย่างไร
และผมก็เข้าใจ  ถึงความฝัน ความอยากมี อยากเป็นและอยากได้....
ของบุคคลที่เป็นผู้ชายและมีอายุ 20 ปี ครับ...

การนำตัวบทอักษรมาเทียบเคียง...ถือได้ว่า ถูกต้อง ครับ
แต่บางครั้ง...สำหรับผมแล้ว  อาจไม่เหมาะสม ครับ...

ความยืดหยุ่น การไตร่ตรอง ความยับยั้งชั่งใจ  
ยังเป็นสิ่งเราต้องคำนึงถึงจากการบรรลุนิติภาวะ....โดยสภาพแห่งการดำรงชีพ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2008, 10:58:41 AM โดย น้องเบญจone ศิษย์ฉี่ฉุน » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 10:54:54 AM »

และในโอกาสนี้  ผมเห็นด้วยกับนายทะเบียนฯ ครับ
ที่ "ชะลอ" การออกใบอนุญาตฯ ตามที่ท่านได้ยื่นคำร้อง ครับ

rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 10:59:15 AM »

อืมๆๆๆ ข้อเท็จจริง มาเพิ่มเติมเข้ามาใหม่อีกแล้ว อายุเพิ่งครบ 20 ปี บริบูรณ์ และหลักฐานการประกอบอาชีพและรายได้ยังไม่ชัดเจน

แนะนำว่า ให้ใจเย็นๆ ไปก่อนละกันครับ อย่าเพิ่งอุทธรณ์เลย ได้จะไม่คุ้มเสีย รอ สักนิด ครับ ของๆ คุณยังไงมันก็เป็นของคุณ
fox
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 11:08:12 AM »

นายทะเบียนฯ  คงประเมินว่า  ระหว่างการบรรลุนิติภาวะ โดยอายุ, การพ้นจากผู้เยาว์
และการบรรลุนิติภาวะ โดยสถานะแห่งการดำรงชีพ....แตกต่างกัน ครับ...

ขออภัยครับคุณพี่ ไหว้
ผมอายุครบยี่สิบปีเมื่อเดือนพฤษภาคมครับ

การพ้นจากผู้เยาว์ และหรือการบรรลุนิติภาวะ โดยอายุ นั้น
แตกต่างกันกับ  การบรรลุนิติภาวะ โดยสภาพแห่งการดำรงชีพ นะครับ ท่าน firebell

ผมเข้าใจ ครับ...
ผมถึงได้สอบถามว่า ท่านยื่นหลักฐานประกอบในอาชีพและแหล่งรายได้อย่างไร
และผมก็เข้าใจ  ถึงความฝัน ความอยากมี อยากเป็นและอยากได้....
ของบุคคลที่เป็นผู้ชายและมีอายุ 20 ปี ครับ...

การนำตัวบทอักษรมาเทียบเคียง...ถือได้ว่า ถูกต้อง ครับ
แต่บางครั้ง...สำหรับผมแล้ว  อาจไม่เหมาะสม ครับ...

ความยืดหยุ่น การไตร่ตรอง ความยับยั้งชั่งใจ  
ยังเป็นสิ่งเราต้องคำนึงถึงจากการบรรลุนิติภาวะ....โดยสภาพแห่งการดำรงชีพ ครับ

ด้วยความเคารพครับพี่51 ไหว้

ผมได้ยื่นหนังสือรับรองการทำงานที่ออกให้โดยบิดาผมซึ่งเป็นเจ้าของกิจการ
ในความเป็นจริงกระผมก็ทำหน้าที่ตามที่ได้แจ้งไว้กับนายทะเบียนนั่นแหละครับ
คือทำหน้าที่รับจ้างทั่วไปในร้าน เพราะทราบมาว่าการให้การเท็จกับเจ้าพนักงานเป็นความผิดอาญาครับ.... Smiley

และในโอกาสนี้  ผมเห็นด้วยกับนายทะเบียนฯ ครับ
ที่ "ชะลอ" การออกใบอนุญาตฯ ตามที่ท่านได้ยื่นคำร้อง ครับ

รับทราบครับพี่51
ตอนที่ท่านปลัดสอบสวนท่านก็ได้แจ้งให้ทราบว่า
น่าจะรอให้อายุถึงยี่สิบห้าปี มีครอบครัวก่อนแล้วค่อยมาขอ
ให้มีวุฒิภาวะขึ้นมาอีกหน่อย

ในอำเภอที่ผมอยู่พึ่งจะมีเหตุยิงกันตายโดยผู้ตายเป็นนายตำรวจ
ส่วนผู้ที่ลั่นไกสังหารก็อายุอานามไม่ใช่น้อยๆแล้ว....เรื่องไม่เป็นเรื่องแท้ๆ....

ผมก็ไม่ทราบว่าจะต้องอายุขนาดไหน มีเงินขนาดไหน มีครอบครัว มีเมียกี่คน มีลูกกี่คน มีรถกี่คัน
นายทะเบียนจึงจะอนุญาตครับ....

ด้วยความเคารพครับ ไหว้

fox
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 11:47:25 AM »

ขออภัยพี่ทุกท่านด้วยนะครับ ไหว้
ถ้ามีส่วนหนึ่งส่วนใดที่ใช้ถ้อยคำรุนแรงไปครับ
น้อยใจครับ อยากระบาย....
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 12:20:44 PM »

วันนั้น  วันที่ผมอายุครบ 20 ปี  ผมเองก็ไม่ทราบว่า คนที่อายุ 40 ปี
มองผม เช่นไร ครับ...

วันนี้  วันที่ผมอายุ 40 ปี ผมถึงทราบว่า คนอายุ 40 ปี ในวันนั้น
มองผมเช่นไร ครับ

แต่ขณะเดียวกัน ผมก็ไม่เข้าใจมุมมองของคนอายุ 75 ปี เช่นกัน

ข้าราชการในตำแหน่ง นายอำเภอ นั้น
เป็นข้าราชการ ระดับ 8 และ 9 ตามลำดับ

กว่าจะมาถึงวันนี้ ในตำแหน่ง นายอำเภอ หรือผู้อำนวยการกอง
ไม่ใช่เรื่องง่าย ๆ  ครับ...

กว่าจะเรียนจบอายุ 21 ปี สอบบรรจุเข้ารับราชการในระดับ 3
กว่าจะไต่มาถึงระดับ ผู้อำนวยการกอง, ผู้อำนวยการสำนัก
ไม่ได้จับสลาก ครับ...

มุมมอง การผ่านงาน ประสบการณ์ มิใช่น้อย ๆ
ผมว่า นายอำเภอท่านนี้ น่าจะมีอายุอานามไม่น้อยทีเดียวครับ
อย่างน้อย ๆ ก็ 45 ปี ขึ้นไปครับ...
๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 12:47:48 PM »

ประเด็นเรื่องอายุ ไ่ม่น่าจะเป็นประเด็นที่ต้องมาวินิจฉัย เพราะ กฎหมายก็กำหนดไว้ชัดเจนแล้ว การถกเถียง การอภิปรายกันในเรื่องนี้ได้ทำมาก่อนที่จะผ่า่น พรบ. นี้ออกมาจนได้ข้อยุติแล้ว เมื่อหลักเป็นแบบนั้น ก็ต้องถือปฏิบัติตามนั้น เว้นแต่จะเข้าข้อยกเว้น

ประเด็นที่น่าพิจารณาจึงเป็นเรื่องของ "อาชีพการงาน"  ซึ่ง พรบ. อาุวุธปืน (อีกนั่นแหละ) กำหนดไว้ในว่า

มาตรา ๑๓  ห้ามมิให้ออกใบอนุญาตตามความในหมวดนี้แก่ ...

(๑)...
(๒)...
.....
(๗) บุคคลซึ่งไม่มีอาชีพและรายได้

ดังนั้น การที่ จขกท. ช่วยกิจการที่บ้าน มันตีความได้ว่า ยังเรียนไม่จบ ยังไม่ไำด้ประกอบชีพอย่างแท้จริง เพียงแต่ อยู่ในความดูแลอุปการะของครอบครัวอยู่ พูดง่ายๆ คือ ยังไม่ได้ทำการงานเป็นอาชีพเป็นจริงเป็นจัง เพียงแต่พ่อแม่แบ่งเงินให้ใช้ไปก่อน  ซึ่งมันก็ตีความเป็นอย่างนั้นได้เหมือนกัน

เพราะฉะนั้น นายทะเบียนอาจจะหมายถึงตรงนี้ก็ได้ครับ ซึ่งความเห็นผม ถ้าพิจารณาจากข้อเท็จจริงเท่าที่ให้มา ผมว่า นายทะเบียนวินิจฉัยชอบแล้วครับ

คำแนะนำต่อไปก็คือ
ถ้ารอได้ก็รอไปอีกซักนิด ให้คุณสมบัติข้อนี้เราชัดเจนตามที่กฎหมายกำหนดครับ

แต่ถ้าทุกอย่างชัดเจน ถูกต้องตามข้อกำหนดของกฎหมายแล้ว มีพี่ๆ ในนี้คอยให้คำแนะนำอีกเพียบครับ    ตกใจ ตกใจ
krutor - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

ครูต่อ

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 01:28:33 PM »

วันนั้น  วันที่ผมอายุครบ 20 ปี  ผมเองก็ไม่ทราบว่า คนที่อายุ 40 ปี
มองผม เช่นไร ครับ...

วันนี้  วันที่ผมอายุ 40 ปี ผมถึงทราบว่า คนอายุ 40 ปี ในวันนั้น
มองผมเช่นไร ครับ

แต่ขณะเดียวกัน ผมก็ไม่เข้าใจมุมมองของคนอายุ 75 ปี เช่นกัน

ข้าราชการในตำแหน่ง นายอำเภอ นั้น
เป็นข้าราชการ ระดับ 8 และ 9 ตามลำดับ

กว่าจะมาถึงวันนี้ ในตำแหน่ง นายอำเภอ หรือผู้อำนวยการกอง
ไม่ใช่เรื่องง่าย ๆ  ครับ...

กว่าจะเรียนจบอายุ 21 ปี สอบบรรจุเข้ารับราชการในระดับ 3
กว่าจะไต่มาถึงระดับ ผู้อำนวยการกอง, ผู้อำนวยการสำนัก
ไม่ได้จับสลาก ครับ...

มุมมอง การผ่านงาน ประสบการณ์ มิใช่น้อย ๆ
ผมว่า นายอำเภอท่านนี้ น่าจะมีอายุอานามไม่น้อยทีเดียวครับ
อย่างน้อย ๆ ก็ 45 ปี ขึ้นไปครับ...

เห็นด้วยครับ เมื่ออายุมากขึ้นประสบการณ์มากขึ้นการตัดสินใจจะรอบคอบยิ่งขึ้น
ผมมีศักดิ์และสิทธิ ในระดับ 8 ตั้งแต่อยู่ระดับ 6 ก้มหน้าก้มตาทำงานมาอีกนาน
กว่าจะมีปัญญาซื้อปืนได้อย่างสะดวกก็ไม่กี่ปีมานี้เพราะลูกโตแล้ว
ผมถูกปฏิเสธการออก ป.3 ปืนยาวเดี่ยวลูกกรด ขนาด .22 เมื่อ 29 ส.ค. 51 นี้
โดยความรวมว่า มีปืนหลายกระบอก โดยท่านนายอำเภอ เขียนรายการมาเลยว่า
มีขนาดอะไร จำนวนเท่าไร ผมตั้งหลักไตร่ตรองอยู่หลายวันจึงไปขอความกรุณา
จากท่านปลัดซึ่งท่านแนะนำให้ผมไปขอร้องพี่ในสายงานของผมซึ่งสนิทกับ
ท่านนายอำเภอ ผมคิดอยู่ว่า หากผมไปหาพี่เพื่อขอความช่วยเหลือพี่ก็ไม่ปฏิเสธ
ที่จะช่วยผมอย่างแน่นอน แต่ผมอาจทำให้พี่อึดอัดหรือเปล่าผมก็ไม่ทราบ
และพี่ก็คงไม่บอกผม หากผมขอพบนายอำเภอเพื่อหาขอยุติจะกลายเป็น
ผมพูดไม่รู้เรื่องหรือเปล่าผมก็ไม่แน่ใจ จะเกิดความเข้าใจผิดโต้เถียงกัน
เพราะมองคนละมุมหรือไม่ ผมยกตัวอย่างเรื่องนี้เพราะบางครั้งถ้าเราคำนึง
แต่กฏหมายแล้วเอาชนะคะคานอย่างเดียว ความสัมพันธ์ในรูปแบบไทย ๆ ก็หายไป
ผมมองดูก็รู้สึกได้ว่า คนมหาดไทยก็กลัวที่คนศึกษาธิการจะฟ้องอยู่เหมือนกัน
มันเลยดูเหมือนว่าพวกเราต่างหวาดระแวงกันเกินไปหรือไม่
ผมไม่เคยมีความคิดจะฟ้อง ผมมีความคิดอยากคุยกันด้วยเหตุด้วยผลเหมือนอดีตมากกว่า
ผมยังประทับใจกับปืนกระบอกแรกในชีวิต ขนาด .45 ผมบรรจุใหม่ ๆ ที่ตาก
ห้วงเวลานั้นคนรุ่นเก่าคงทราบดีว่าแม่สอดค่อนข้างยุ่งเหยิง ผมมาขอ ป.3 ที่พิษณุโลก
เพราะทะเบียนบ้านอยู่ที่นี่ ท่านนายอำเภอไม่ให้ ท่านปลัดอายุมากแล้วคงเอ็นดู
แนะนำว่า คนหนุ่มไฟแรงปืนกระบอกแรกด้วย เข้าไปขอท่านเองเลย
ผมนั่งดูนายอำเภออยู่นานพอควร หลังจากท่านบอกว่าผมไม่มีความจำเป็น
ท่านเป็นหวัดสั่งน้ำมูกตลอดเวลา ผมเรียนท่านเบา ๆ ว่า
ท่านครับผมคงไม่มีโอกาสอีกนานครับเพราะกระบอกนี้พี่คนรักขายให้ถูก ๆ ครับ
ท่านเซ็นให้ผมทันทีเลยครับ ปืนกระบอกที่ 2 ของผมห่างจากนั้นอีกนับสิบปีครับ

Rose are red. Violet are blue. Honey is sweet and so are you.
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 12, 2008, 05:59:22 PM »

คุณพี่51ครับผม
กระผมอายุครบ 20ปีบริบูรณ์แล้วครับ..แฮ่ แฮ่

ผมระบุอาชีพว่ารับจ้างทำงานในกิจการของครอบครัวครับ

หลักฐานที่ดีเรื่องรายได้ คือเอกสารแสดงการเสียภาษีเงินได้..... Wink

ถ้าคุณบรรลุนิติภาวะแล้ว และบิดายินดีจะโอนปืนให้ แสดงว่าท่านเห็นว่าคุณรับผิดชอบชีวิตตัวเองได้  เยี่ยม
ดีกว่าหลายคน ที่แม้มีคุณสมบัติ..นายทะเบียนฯอนุญาตได้ แต่ภรรยาตัวเองกลับไม่วางใจ..ไม่อนุญาตให้ซื้อปืน   Grin

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์