๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:25:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบข้อมูลปืนลูกซองสั้นเบอร์ 12 ครับ  (อ่าน 46388 ครั้ง)
CHAIROP
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 12:26:50 AM »

เรียน ผู้รู้และสมาชิกทุกท่าน
        ผมเป็นสมาชิกใหม่ใคร่ขอความกรุณาท่านผู้รู้ช่วยแนะนำปืนลูกซองสั้นเบอร์ 12 ด้วยครับ เนื่องจากได้รับโอนจากพ่อแต่ไม่ทราบรายละเอียดเกี่ยวกับปืนเลย ขอทราบคร่าวๆ พอสังเขป รายละเอียดทั่วไป วิธีการใช้ การบำรุงรักษา (ปืนเก่ามาก) และราคาขายในปัจจุบัน ไม่รู้ว่ามีคนสนใจหรือไม่ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
truman
"ถึงม้วยดินสิ้นฟ้ามหาสมุทร ไม่สิ้นสุดความรักสมัครสมาน แม้เกิดในใต้ฟ้าสุธาธาร ขอพบพานพิศวาสมิคลาดคลา"
Sr. Member

คะแนน 24

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 01:19:04 AM »

Grin Grin Grin Grin...... ปืนไทยทำ เวลายิงถ้าจะให้ดีใส่หมากกันน็อกด้วย 7พันก็เก่งแล้วครับ ในสภาพสมบูรณ์

C:\Documents and Settings\Nong\My Documents\My Pictures\index.png
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 08:52:15 AM »

เป็นปืนที่ทำผลิตใช้ภายในประเทศครับ....อาจมีหลายขนาดเช่น  ขนาดเบอร์ 12   ขนาดเบอร์ 20  และขนาดเบอร์ 410   ส่วนมากจะเป็นระบบหักคอใส่ลูกยิงทีละนัด  สถานที่ที่ผลิตก็มีหลายที่ครับ  เช่นที่หนองอีเติ่ง จังหวัดอุทัยธานี  จังหวัดแพร่   ราชบุรี   และแถวจังหวัดปราจีนบุรี....
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 09:24:34 AM »

ถ้ามีอาการหลวมคลอน    เก็บไว้เถอะ    อย่าเอามายิงเลย

อีกอย่างหนึ่ง    ปืนประเภทนี้   ไม่สมควรบรรจุลูกค้างไว้

ไม่แนะนำให้ใช้พกติดตัวผ

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
bermrote
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 10:04:41 AM »

เยี่ยม  ไทยทำ... คุณค่าทางจิตใจ น่าจะเก็บรักษาไว้เป็นมรดก  ควรขัดกำจัดสนิม ชโลมน้ำมัน  หมั่นตรวจเช็ดดูแลตลอด ลูบๆ คลำๆ ปืนมรดกตกทอดครับ  Grin
worrakit
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2008, 08:39:43 PM »

เก็บไว้ให้ดีครับ  ปืนมรดก  น่าอิจฉา  ของผมต้องหาเองพ่อไม่ได้ทิ้งปืนไว้ให้  นอกจากขลุ่ยที่เป่าจีบแม่ครับ
Any Joker
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2008, 12:17:43 PM »

ทางบ้านผมเขาเรียกว่า ปืนเบอร์12มีวิธีวัดความยาวของลำกล้องแบบชาวบ้านโดยเอาลูกปืนมาทาบตามความยาวของลำกล้องได้ความที่ต้องการ  สมมุติคุณมีปืนลูกชองสั้นยาว 3 ช่วงความของลูกปืน ทางเหนือเรียกว่า 3เจ่นลูกถ้าถามว่าความยาวกี่นิ้วเฃางงไม่รู้เรีอง ประสิทธิภาพในระยะไม่เกิน10เมตรสั่งได้   ให้มองเป็นวิชาการในกรณีปล้นร้านทองที่กระบี่ที่ตำตรวจยิงคนร้ายด้วย .45  คนร้ายยิงสวนด้วยลูกชองสั้นปรากฎตายทั้งคู่  เป็นปืนที่ใช้ฝ่าวงล้อมและใปเบิกทางได้ดีมากๆในกรณี 10ต่อ1ผู้ที่ไม่ประสงค์ดีผมว่ารับผ้าป่าโดยทั่วหน้ากัน ไม่มากก็น้อย เป็นเพื่อนที่ดีได้  เสียง(โหด)มันข่มขัวญได้ดีกว่า .357และ .45วิวัฒการสมัยใหม่ช่วยให้ช่างแสงเถื่อน(ผิดกฎทมาย)ปรับปรุงงานฝีมือของตนเองอยู่เสมอ ผมเคยเห็นที่เอาลงในหนังอาวุธปืนเป็นของเจ้าบทความท่านใดผมจำไม่ได้  คงเดือดร้อนผู้การสุพิน หาภาพมาลงเพื่อรื่อฟื่นความหลังเสียแล้ว มองดูเป็นภูมิปัญญาไทยที่พัฒนาเกาะป้องกันชีวิตและของรักของตนเองไม่ใช่สังคมเถื่อนนะ อาศัยเจ้าหน้าที่ตำตรวจคงลำบาก    ว่าไงคณุลูกชองสั่น  มีดีแต่ไม่โชว์   อยากเห็นจังเลยภูมิปัญญา(ไทย) ชาวบ้าน
pratom prompugdee
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 05:37:53 PM »

กระผมขอลงภาพให้ดูนะครับ.. ก็โหลดมาจากเวปเเหละครับ\swat\sa402274tq2.jpg
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 05:40:37 PM »

โอ๊ะกราบขออภัยครับลงไม่เป็น..ขอเเก้ตัวอีกครั้งครับ บู่
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 05:42:50 PM »

ไม่เป็นจริงๆครับท่าน  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ไหว้
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 07:13:03 PM »

ถ้ายังแน่นยิงได้ก็ยิงแต่ลูกฐานเตี้ยเถอะครับ  สงสารง่ามมือ Cheesy
thanes
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 111

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 08:38:38 PM »

นี่ก็มีทะเบียนครับ.

Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 08:48:36 PM »

เบอร์20 ค่อยเบาหน่อยครับ

หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 09:24:51 PM »

เบาง่ามมือ  แล้วก็เบากระเป๋าด้วยครับคุณ Audy452  คิก คิก
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2008, 10:00:06 PM »

เป็นปืนที่ทำผลิตใช้ภายในประเทศครับ....อาจมีหลายขนาดเช่น  ขนาดเบอร์ 12   ขนาดเบอร์ 20  และขนาดเบอร์ 410   ส่วนมากจะเป็นระบบหักคอใส่ลูกยิงทีละนัด  สถานที่ที่ผลิตก็มีหลายที่ครับ  เช่นที่หนองอีเติ่ง จังหวัดอุทัยธานี  จังหวัดแพร่   ราชบุรี   และแถวจังหวัดปราจีนบุรี....

เคยเห็นแบบสไลด์มั๊ยครับท่านถ้ายังจะเอารูปมาให้ดูครับ.. ยิ้มีเลศนัย

ถ้ายังแน่นยิงได้ก็ยิงแต่ลูกฐานเตี้ยเถอะครับ  สงสารง่ามมือ Cheesy

ของพลับขอสอง(แรง).. คิก คิก คิก คิก

The best way to predict the future is to invent it.
หน้า: [1] 2
  พิมพ์