๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 02:28:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านที่ใช้ USP รมดำครับหรือท่านอื่นๆที่ทราบข้อมูลครับ  (อ่าน 1453 ครั้ง)
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2005, 07:11:18 PM »

ถามว่าปืน Hk USP ในส่วนที่เป็นรมดำนี่ลอกและเป็นรอยง่ายไหมครับ  Huh
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2005, 08:17:34 PM »

ยากพอ ๆ กับ ซิก ครับ

HK USP ใช้เหล็กที่แข็งมากมาทำสไลด์ และรมดำดีมาก ๆ ด้วย เป็นรอยยากกว่า บาเร็ตต้า 92 มากครับ
Charlie
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2005, 10:51:30 PM »

ถามแบบนี้แสดงว่ากำลังจะซนอะไรอีก   Grin

ความสำเร็จไม่ได้เป็นของผู้แข็งแรงที่สุดหรือก้าวร้าวดุดันที่สุด
แต่เป็นของผู้ที่เข้าใจสถานการณ์ของตนดีที่สุด  และรู้ว่าตนเองมีทางเลือกอย่างไรบ้าง
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2005, 10:59:52 PM »

ผิวของ HK USP เป็นผิวแข็ง ปืนผม 10 กว่าปีแล้วยังดีอยู่เลย ก็มีที่เรียกว่า holster wear บ้าง กระบอกนี้พกประจำ( แต่ไม่ทุกวัน)ไม่ค่อยถนอม ก็ยังไม่มีปัญหา
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2005, 02:27:50 AM »

ผมว่าเหมือน ซิกเลยครับ  ผิวแข็งมาก  แต่สีไม่ดำสนิท บางช่วงก็เหลือบแดง  แต่ถ้าใช้พกบ่อยสีดำมันจะจางลงง่ายครับ    ถ้าเจออากาศชื้น สนิมเกาะผิวง่ายมาก แต่ไม่เป็นขุมกินเนื้อลามลึกเหมือนปืนอื่น  แค่เกาะที่ผิวเอาน้ำมันเช็ดก็ออก

ถ้าเอามารมดำใหม่ ไม่รู้ว่าจะออกมา ดำสนิทหรือออกแดง

....ตามล่า...อีตอแหล
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2005, 03:55:44 AM »

ภูมิภาคที่ผมอยู่ อากาศจะคล้ายเมืองไทย หน้าร้อนจะร้อนและมีความชื้นสูง  เป็นที่ชื่นชอบของน้องหนิมมาก  ปืน USP40 ของผมไม่เคยทาน้ำมัน แต่ก็ยังไม่เคยเห็นสนิม กระบอกอื่นที่รมดำ ธรรมดา จับเสร็จต้องเช็ดและฉีดน้ำมันแล้วเช็ดเก็บไม่งั้น ได้เรื่อง การทำผิวแบบ nitro-gas carburized black oxide  ของ HK , Glock  ที่เมืองไทยทำได้ไหมครับ  เพราะถ้าผิวเก่าสึกลง เอาไปรมดำธรรมดาคงไม่ได้เรื่อง น่าจะชุบ โครม หรือ พาคเคอร์ไรซ์ จะดีกว่า
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2005, 05:26:56 AM »

ภูมิภาคที่ผมอยู่ อากาศจะคล้ายเมืองไทย หน้าร้อนจะร้อนและมีความชื้นสูง  เป็นที่ชื่นชอบของน้องหนิมมาก  ปืน USP40 ของผมไม่เคยทาน้ำมัน แต่ก็ยังไม่เคยเห็นสนิม กระบอกอื่นที่รมดำ ธรรมดา จับเสร็จต้องเช็ดและฉีดน้ำมันแล้วเช็ดเก็บไม่งั้น ได้เรื่อง การทำผิวแบบ nitro-gas carburized black oxide  ของ HK , Glock  ที่เมืองไทยทำได้ไหมครับ  เพราะถ้าผิวเก่าสึกลง เอาไปรมดำธรรมดาคงไม่ได้เรื่อง น่าจะชุบ โครม หรือ พาคเคอร์ไรซ์ จะดีกว่า

ของกล็อกทางด้านงานวิศวกรรมหรือทางด้านโลหะวิทยาจะเรียกว่า ไนไตรดิ้งครับ ส่วน carburized จะเพิ่ม คาร์บอนที่ผิวให้กับชิ้นงาน เพื่อเพิ่มความสามารถในการอบชุบทำให้ผิวแข็งในเนื้อเหล็กที่มีคาร์บอนด์ต่ำครับ

ทั้งสองอย่างทำได้ในเมืองไทยครับ แต่ส่วนใหญ่จะทำกับพวกเฟือง ชิ้นส่วนเครื่องจักร ชิ้นส่วนในเครื่องยนต์ และผู้รับทำจะรับงานปริมาณเยอะๆครับ ครั้งละหลายร้อยกิโล  ผมลองสอบถามเรื่องชิ้นส่วนอาวุธปืนแล้ว ทางบริษัทไม่รับทำเพราะมีปัญหาด้านกฏหมายครับ 

ส่วน nitro-gas carburized  เป็นการเพิ่มไนโตรเจนและคาร์บอนด์ให้กับผิวเหล็กโดยเอาขั้นตอนการทำไนไตรดิ้งมารวมกับการทำคาร์บูไรซิ่ง ครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2005, 05:44:35 AM โดย Iron » บันทึกการเข้า
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2005, 07:51:28 AM »

....ขอบคุณทุกๆท่านครับ..อิอิอิ.. น้ำลายหก   น้ำลายหก   น้ำลายหก
เทพอสูรสองร่าง:รักในหลวง
HECKLER & KOCH P2000 V4
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2005, 08:16:23 AM »

ของกล็อกทางด้านงานวิศวกรรมหรือทางด้านโลหะวิทยาจะเรียกว่า ไนไตรดิ้งครับ ส่วน carburized จะเพิ่ม คาร์บอนที่ผิวให้กับชิ้นงาน เพื่อเพิ่มความสามารถในการอบชุบทำให้ผิวแข็งในเนื้อเหล็กที่มีคาร์บอนด์ต่ำครับ

ทั้งสองอย่างทำได้ในเมืองไทยครับ แต่ส่วนใหญ่จะทำกับพวกเฟือง ชิ้นส่วนเครื่องจักร ชิ้นส่วนในเครื่องยนต์ และผู้รับทำจะรับงานปริมาณเยอะๆครับ ครั้งละหลายร้อยกิโล  ผมลองสอบถามเรื่องชิ้นส่วนอาวุธปืนแล้ว ทางบริษัทไม่รับทำเพราะมีปัญหาด้านกฏหมายครับ

ส่วน nitro-gas carburized เป็นการเพิ่มไนโตรเจนและคาร์บอนด์ให้กับผิวเหล็กโดยเอาขั้นตอนการทำไนไตรดิ้งมารวมกับการทำคาร์บูไรซิ่ง ครับ Grin

อย่างแปลว่าถ้าเป็นเจ้าของโรงานหรือเพื่อนฝูงที่สนิทก็อาจทำได้ถูกต้องหรือเปล่าครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

เงินทองใช้ไม่ทันแก่ก็หมด แต่เพื่อนซิครับแก่แล้วยังมานั่งเล่าความหลังให้กันฟัง
.....HECKLER & KOCH P2000 V4....
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2005, 08:49:53 AM »

ส่วน nitro-gas carburized เป็นการเพิ่มไนโตรเจนและคาร์บอนด์ให้กับผิวเหล็กโดยเอาขั้นตอนการทำไนไตรดิ้งมารวมกับการทำคาร์บูไรซิ่ง ครับ Grin

อย่างแปลว่าถ้าเป็นเจ้าของโรงานหรือเพื่อนฝูงที่สนิทก็อาจทำได้ถูกต้องหรือเปล่าครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ถะ  ถะ  ถะ  ถะ...................ถูกต้องนะคร๊าบ  Grin  Grin
หน้า: [1]
  พิมพ์