๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 03:53:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านขายกระสุนปืน  (อ่าน 19112 ครั้ง)
B.Anucha
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2008, 10:58:35 PM »

สวัสดีครับ ไหว้ พี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคน

ผมรบกวนสอบถามหน่อยครับว่าพี่ๆ เพื่อนๆซื้อกระสุนปืนขนาด 9 มม. กันร้านไหนบ้าง (นอกจากที่สนามยิงปืน)
และไม่ทราบว่าแต่ละร้านมียี่ห้ออะไรกันบ้าง มีให้เลือกไหมครับ หากมีร้านที่ราคาสมเหตุสมผลหน่อยกีดีครับ

ผมอยากได้หลายๆแบบไปลองยิงดูบ้างครับ

ขอบคุณครับ
doud ♥ รักในหลวง ♥ ทรงพระเจริญ ♥
เหล่าเราทั้งหลายเลือดและเนื้อเชื้อชาติไทย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 101

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2008, 11:46:53 PM »

ตอนนี้ถ้าจะซื้อลูกที่ร้านหลังวัง จะหาซื้อเฉพาะลูกทีแปลกๆไว้ใช้เท่านั้น เช่น พวกลูกหัวรู ลูกแรงสูง ลูกปราย ผมใส่แม๊กค้างไว้กรณีฉุกเฉิน ด้วยนัดแรกลูกปราย นัดต่อมาจะเป็นหัวรูแรงสูงทั้งหมด ตั้งใจว่านัดแรกยิงเตือน โดนไงก็บาดเจ็บไม่ถึงตาย ส่วนที่เกลือถือว่าตั้งใจที่จะทำร้าย ต้องยิงลูกที่มีอำนาจสูงสามารถหยุดยั้งได้ดีที่สุด สรุปร้านที่ไปหลังวังจะเดินหาลูกเหล่านี้ทุกร้านครับ
kopchai
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2008, 11:58:11 PM »

หาลูกถูก ลองแวะ ไชย์ยันต์ครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 12:11:19 AM »

เพื่อนๆซื้อกระสุนปืนขนาด 9 มม. กันร้านไหนบ้าง (นอกจากที่สนามยิงปืน)
และไม่ทราบว่าแต่ละร้านมียี่ห้ออะไรกันบ้าง มีให้เลือกไหมครับ หากมีร้านที่ราคาสมเหตุสมผลหน่อยกีดีครับ

หลังวังฯ ยังไม่เคยเจอร้านไหนขายถูกครับ
สมเหตุสมผลก็มีหลายร้านครับ เช่น ปืนอาภา, ส.พาณิชยการ
แต่ก็อีกคือ แต่ละคนก้าวเข้าไปซื้อ ราคาได้ไม่เท่ากันก็มี
ลูกค้าประจำจะได้ถูกกว่าลูกค้าหน้าใหม่เสมอ

Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 01:18:23 AM »

ขอถามด้วยคนครับ ช่วงนี้ผมไปซื้อกระสุน .22LR ทำไมคนขายถึงต้องขอดูใบ ป.4 เราด้วยหรอครับ ทั้งๆที่เคยซื้อมาหลายครั้งเเล้วแบบไม่เห็นต้องขอดูใบ ป.4 เลย เเล้วเขาขอดูไปเพื่ออะไรหรอครับ สงสัยครับ ขอบคุณครับ
Love EG
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 09:24:47 AM »

ขอถามด้วยคนครับ ช่วงนี้ผมไปซื้อกระสุน .22LR ทำไมคนขายถึงต้องขอดูใบ ป.4 เราด้วยหรอครับ ทั้งๆที่เคยซื้อมาหลายครั้งเเล้วแบบไม่เห็นต้องขอดูใบ ป.4 เลย เเล้วเขาขอดูไปเพื่ออะไรหรอครับ สงสัยครับ ขอบคุณครับ

ที่ทางร้านขอดูก็เพื่อความแน่ใจว่าคุณมีใบอนุญาติถูกต้องหรือไม่ และ ทางร้านก็ป้องกันตนเองด้วยครับ 
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 09:26:24 AM »

เป็นนโยบายของกรมตำรวจมั้งครับ   อาจจดชื่อไว้เพื่อเช็คสต็อกร้านปืนว่าได้จำหน่ายให้ใครไปบ้างนะครับ (อันนี้คิดเองเดาเอา ครับ)... Grin Grin Grin
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 09:45:54 AM »

ทั้งๆที่เคยซื้อมาหลายครั้งเเล้วแบบไม่เห็นต้องขอดูใบ ป.4 เลย

แสดงว่าเขาจำหน้าไม่ได้  คิก คิก

SittiMP9c
เราจะปกป้องสถาบันฯ...เราจะสู้เพื่อในหลวง
Sr. Member

คะแนน 13

เรารักในหลวง

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 09:51:30 AM »

หาลูกถูก ลองแวะ ไชย์ยันต์ครับ
ไม่แน่ใจว่าไชย์ยันต์หรือชยันต์นี่แหละครับเคยซื้อราคาถูกครับ

ข้าราชการจะต้องเป็นผู้จงรักภักดีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ไม่ถือเอาประโยชน์ส่วนรวมมาเป็นของส่วนตัว อุทิศตนทำงานด้วยความซื่อสัตย์ เทิดทูนสถาบันฯ ไม่เป็นเครื่องมือของคนเลว
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 09:56:39 AM »

ตอนนี้ถ้าจะซื้อลูกที่ร้านหลังวัง จะหาซื้อเฉพาะลูกทีแปลกๆไว้ใช้เท่านั้น เช่น พวกลูกหัวรู ลูกแรงสูง ลูกปราย ผมใส่แม๊กค้างไว้กรณีฉุกเฉิน ด้วยนัดแรกลูกปราย นัดต่อมาจะเป็นหัวรูแรงสูงทั้งหมด ตั้งใจว่านัดแรกยิงเตือน โดนไงก็บาดเจ็บไม่ถึงตาย ส่วนที่เกลือถือว่าตั้งใจที่จะทำร้าย ต้องยิงลูกที่มีอำนาจสูงสามารถหยุดยั้งได้ดีที่สุด สรุปร้านที่ไปหลังวังจะเดินหาลูกเหล่านี้ทุกร้านครับ

ลองยิงกระสุนลูกปราบ 9 มม. ดูก่อนแล้วใช่ไหมครับ? พวกนี้มักแรงดันต่ำทำให้ปืนเซมิออโตขัดลำ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1208

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2008, 10:01:51 AM »

ทดสอบการใช้งานก่อนหรือยังครับ... เพราะนัดแรกเป็นลูกปรายเสี่ยงที่ปืนจะทำงานขัดข้องครับ... จะลั่นกระสุนใส่ภัยร้ายแรงที่กำลังจะมาถึงตัว... ไม่ควรปราณีครับ... ยังไงก็เรื่องราวยุ่งยากพอๆ กัน... เอาให้หนักโป้งเดียวไปเลยดีกว่าครับ...

...บางครั้งผมก็ใส่ลูกปรายไว้เป็นนัดแรกครับ... ในกรณีที่คิดว่าเสียงกับงูทั้งหลาย... แต่ปืนผมเป็นลูกโม่ครับ...

ส่วนเรื่องราคากระสุน... ผมไม่ทราบครับ...
B.Anucha
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 10:44:48 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2008, 11:03:59 PM »

เข้าใจว่าการซื้อ-ขายกระสุน  ที่ร้านขายกันส่วนใหญ่ตอนนี้
มันเป็นสีเทา ๆ จะขาวก็ไม่ขาว  จะดำก็ไม่ดำ
        ร้านเจ้าประจำที่ผมซื้อ  ราคาขายถูกพอสมควรทุก ๆ ขนาดกระสุน
เทียบกับหลาย ๆ ร้านที่ลอง ๆ ถามดู  แต่เชื่อใหมว่า  เจ้าของร้านไม่ปลื้มเท่าไหร่ 
หากเราไปเที่ยวโพนทนาบอกชาวบ้านเขา  ส่วนใหญ่ถ้าสมาชิกถามผมจึงตอบทางPM
หลายท่านไปซื้อก็บอกว่าถูกจริงตามที่แนะนำครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Terk Tark
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 12:05:24 AM »

ทั้งๆที่เคยซื้อมาหลายครั้งเเล้วแบบไม่เห็นต้องขอดูใบ ป.4 เลย

แสดงว่าเขาจำหน้าไม่ได้  คิก คิก
ช่วงแรกๆเคยเข้าไปซื้อครั้งละ 2 - 3 กล่อง คนขายก็ถามเอายี่ฮ่ออะไรผมก็บอก cci ไปเขาก็จัดมาให้จ่ายเงินเเล้วก็จบ เเล้วก็ปีหน้ามาซื้ออีก ก็ซื้อได้ตามปกติ แล้วทีนี้เว้นช่วงนานหน่อยครับ ประมาณซัก 6 ปี ได้มั้งครับ นี่แหละที่ผมพึ่งเข้าไปซื้อมาเมื่อ 3 วันที่เเล้วนี้เอง เขาดันขอดูใบ ป.4 โอ๋ยเลยผมก็ดันไม่ได้เอาอะไรมาด้วย มีแต่บัตรประชาชนกับบัตรสมาคมยิงปืน เลยเอาให้ดูเเล้วก็บอกว่าพอดีผมเป็นนักกีฬาครับ คนขายยิ้มมองหน้าเเล้วก็ขายให้ ไอ่เราก็ยืนยิ้มเฉยเลย  Grin
sutha
ไม่กล้าใช่ว่ากลัว ไม่ตอบโต้ใช่ว่าอ่อนแอ ที่แน่ๆก็คือสติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2008, 01:00:39 PM »

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาพึ่งฝากน้องไปซื้อ แต่ๆๆๆรวมๆกันไปทีก็หลายกล่อง
หลายหมื่นบาท  และหลายขนาด  ใบ ป. 4 ก็มีไป   คนขายก็จำหน้ากันได้
ประจำ  เจ๊คนแรกแกบอกได้ไม่มีปัญหา  พอสั่งเด็กๆไปจัดของ  เจ๊ใหญ่เดิน
ออกมาแจ้งว่าจำหน่ายให้ไม่ได้ค่ะ  ตำรวจขอไว้กลัวเป็นม็อบ  เลยต้องทยอย
ซื้อหลายๆร้าน  ก็เลือกๆเอาที่ราคาไล่เลี่ยกันครับ  Grin
หน้า: [1] 2
  พิมพ์