๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 01:06:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศัพท์...กล้อง...ถ่าย  (อ่าน 140905 ครั้ง)
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #225 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 06:32:51 PM »

...ผมว่าอย่าไปให้ความสำคัญกับเรื่องอุปกรณ์มากเกินไปครับ  เอาเวลามาสนใจวิธีการถ่ายภาพให้สวย เช่น พัฒนามุมมอง การเลือกใช้/ปรับแต่งอุปกรณ์ให้เหมาะกับความต้องการ  การทำ post process ดีกว่าครับ หรือไม่มีอะไรทำก็หาจีบสาวสวยหุ่นดีมาเป้นแบบให้หัวใจเต้นรัว (เวลาวิ่งหนีแฟนนักกล้ามของหล่อน ฮา)  อ๋อย  คิก คิก

...ไม่เช่นนั้นเราอาจกลุ้มในเรื่องสารพัด  เช่นกล้องเราตกรุ่น  พิกเซลน้อยกว่าตั้งกี่ล้าน  Dynamic Range ต่ำกว่ารุ่นโน้นตั้ง 0.2% บอดี้ก็ไม่กันน้ำ spot meter ก็ไม่มี  เลนส์เราไม่คม สีไม่จัด  มี CA มาก ฯลฯ  การรู้จุดอ่อนจุดแข็งไว้ก็มีประโยชน์ในการใช้งานให้เหมาะสม  แต่อย่าถึงกับไปหมกมุ่นกับมันมากครับ สนใจเรื่องที่ผมเสนอไว้ข้างต้นให้มากขึ้นดีกว่าครับ  คิก คิก

...สมัยกล้องฟิล์ม  ตากล้องรุ่นปู่รุ่นพ่อหลายท่าน ถ่ายภาพออกมาแบบสวยครอดๆ อย่างที่คนรุ่นหลังทำไม่ได้  ทั้งที่อุปกรณ์โบราณสุดๆ เมื่อเทียบกับปัจจุบัน

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #226 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 06:35:27 PM »

...แถมอีกนิด  เวลาเราเห็นภาพเขียนสวยๆ  ไม่มีใครถามว่าภาพนี้ใช้ภูกันกับสียี่ห้ออะไร  แต่จะถามว่า "ใครวาดภาพนี้"  Grin

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #227 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 07:08:36 PM »

...แถมอีกนิด  เวลาเราเห็นภาพเขียนสวยๆ  ไม่มีใครถามว่าภาพนี้ใช้ภูกันกับสียี่ห้ออะไร  แต่จะถามว่า "ใครวาดภาพนี้"  Grin

ปรัชญา  และตรรกะ มากครับ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #228 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 07:09:28 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
นายอันตราย
สงบจิต สงบใจ
Hero Member

คะแนน 26

ขอบคุณครับ

« ตอบ #229 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 07:12:49 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

อื่ม......................ผมมาสังเกตุการณ์........................ครับ
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #230 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 07:20:43 PM »

...ผมว่าอย่าไปให้ความสำคัญกับเรื่องอุปกรณ์มากเกินไปครับ  เอาเวลามาสนใจวิธีการถ่ายภาพให้สวย เช่น พัฒนามุมมอง การเลือกใช้/ปรับแต่งอุปกรณ์ให้เหมาะกับความต้องการ  การทำ post process ดีกว่าครับ หรือไม่มีอะไรทำก็หาจีบสาวสวยหุ่นดีมาเป้นแบบให้หัวใจเต้นรัว (เวลาวิ่งหนีแฟนนักกล้ามของหล่อน ฮา)  อ๋อย  คิก คิก

...ไม่เช่นนั้นเราอาจกลุ้มในเรื่องสารพัด  เช่นกล้องเราตกรุ่น  พิกเซลน้อยกว่าตั้งกี่ล้าน  Dynamic Range ต่ำกว่ารุ่นโน้นตั้ง 0.2% บอดี้ก็ไม่กันน้ำ spot meter ก็ไม่มี  เลนส์เราไม่คม สีไม่จัด  มี CA มาก ฯลฯ  การรู้จุดอ่อนจุดแข็งไว้ก็มีประโยชน์ในการใช้งานให้เหมาะสม  แต่อย่าถึงกับไปหมกมุ่นกับมันมากครับ สนใจเรื่องที่ผมเสนอไว้ข้างต้นให้มากขึ้นดีกว่าครับ  คิก คิก

...สมัยกล้องฟิล์ม  ตากล้องรุ่นปู่รุ่นพ่อหลายท่าน ถ่ายภาพออกมาแบบสวยครอดๆ อย่างที่คนรุ่นหลังทำไม่ได้  ทั้งที่อุปกรณ์โบราณสุดๆ เมื่อเทียบกับปัจจุบัน

อิอิ โดน พี่แก้ว กัดซ่ะ ผม เนื้อแหว่ง เลย  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ที่จริง ผมก็ เพิ่งหัดถ่ายภาพด้วย DSLR ไม่กี่เดือนเองครับ ก็เลย ค่อนข้างติดใจกับเรื่อง กล้อง และ อุปกรณ์ ครับ โดยเรื่อง ความต่างของ สีสัน ของ กล้อง ต่างยี่ห้อ ยังพอ เข้าใจได้ แต่ที่ยกเรื่องนี้ขึ้นมา เพราะ ไม่เข้าใจในเรื่องสีต่างกัน ระหว่าง รุ่นนี้มากกว่า ที่จะสนใจเรื่อง ความสามารถของกล้อง ครับ เพราะ ถ้าดูที่ พิกเซล 450D เหนือกว่า ส่วน อื่น ๆ ก็ไม่ได้สนใจครับ

ส่วน เรื่อง กล้อง รุ่นเก่า สิ่งที่ทำทำให้ภาพ มีสีต่างกัน ก็มีความแตกต่างระหว่าง เลนส์ กับ ฟิล์ม ที่ทำให้ ภาพ และ สี แตกต่างกันไป อันนั้นเข้าใจได้ครับ (ฝีมือ ไม่เกี่ยว) แต่ในกล้อง DSLR ที่ใช้ CPU รุ่นเดียวกัน เลนส์ รุ่นเดียวกัน แต่ สีที่ได้ กลับต่างกัน เป็นเพราะ  Firmware และ การ Set up ที่ต่างกัน ทำให้สีแตกต่างกัน

ถ้า สีสัน ของ กล้อง ผม เหมือน กัน กับ 450D ผม ก็ไม่ยกเรื่องนี้ขึ้นมาหรอก ครับ พี่แก้ว  Grin Grin Grin
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #231 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 08:47:27 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

อื่ม......................ผมมาสังเกตุการณ์........................ครับ

หวัดดี พี่ไฟ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
coda
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #232 เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 08:48:53 PM »

...555 ไม่ได้กัดครับ  ไม่อยากให้หลงทางเท่านั้นเองครับ  Grin

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #233 เมื่อ: มกราคม 21, 2009, 06:34:36 PM »

...555 ไม่ได้กัดครับ  ไม่อยากให้หลงทางเท่านั้นเองครับ  Grin

ไม่ได้หลงทางครับ พี่แก้ว แค่ สงสัยน่ะ อิอิ

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #234 เมื่อ: มกราคม 22, 2009, 11:46:16 PM »

ศัพท์ กล้อง วันนี้ เสนอ

CCD

CCD ย่อมาจาก Charge Coupled Device เป็น Sensor ที่ทำงานโดยส่วนที่เป็น Sensor แต่ละพิกเซล จะทำหน้าที่รับแสงและเปลี่ยนค่าแสงเป็นสัญญาณอนาล็อก ส่งเข้าสู่วงจรเปลี่ยนค่าอนาล็อกเป็นสัญญาณดิจิตอลอีกที

CMOS

CMOS ย่อมาจาก Complementary Metal Oxide Semiconductor เป็น Sensor ที่มีลักษณะการทำงานโดยแต่ละพิกเซลจะมีวงจรย่อยๆเปลี่ยนค่าแสงที่เข้ามาเป็นสัญญาณดิจิตอลในทันที ไม่ต้องส่งออกไปแปลงเหมือน CCD

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #235 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 12:54:53 AM »

อิอิ โดน พี่แก้ว กัดซ่ะ ผม เนื้อแหว่ง เลย  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ที่จริง ผมก็ เพิ่งหัดถ่ายภาพด้วย DSLR ไม่กี่เดือนเองครับ ก็เลย ค่อนข้างติดใจกับเรื่อง กล้อง และ อุปกรณ์ ครับ โดยเรื่อง ความต่างของ สีสัน ของ กล้อง ต่างยี่ห้อ ยังพอ เข้าใจได้ แต่ที่ยกเรื่องนี้ขึ้นมา เพราะ ไม่เข้าใจในเรื่องสีต่างกัน ระหว่าง รุ่นนี้มากกว่า ที่จะสนใจเรื่อง ความสามารถของกล้อง ครับ เพราะ ถ้าดูที่ พิกเซล 450D เหนือกว่า ส่วน อื่น ๆ ก็ไม่ได้สนใจครับ

ส่วน เรื่อง กล้อง รุ่นเก่า สิ่งที่ทำทำให้ภาพ มีสีต่างกัน ก็มีความแตกต่างระหว่าง เลนส์ กับ ฟิล์ม ที่ทำให้ ภาพ และ สี แตกต่างกันไป อันนั้นเข้าใจได้ครับ (ฝีมือ ไม่เกี่ยว) แต่ในกล้อง DSLR ที่ใช้ CPU รุ่นเดียวกัน เลนส์ รุ่นเดียวกัน แต่ สีที่ได้ กลับต่างกัน เป็นเพราะ  Firmware และ การ Set up ที่ต่างกัน ทำให้สีแตกต่างกัน

ถ้า สีสัน ของ กล้อง ผม เหมือน กัน กับ 450D ผม ก็ไม่ยกเรื่องนี้ขึ้นมาหรอก ครับ พี่แก้ว  Grin Grin Grin

ผมมองว่าบ.กล้องก็ต้องทำคุณภาพลดหลั่นกันไปตามราคาครับ เหมือนสินค้าหลายชนิด ยั่วกิเลสคนซื้อ  รุ่นเล็กทำดีมาก รุ่นใหญ่ก็ขายลำบาก

ถ้าถ่ายคนผมว่าหนอนเหนือกว่า เนียนกว่า แต่ถ่ายวิวหรือพวกสีสดๆนิคสดกว่า

แต่เคยดูภาพที่ถ่ายจากโอลิมปัส หูย...สุดยอดสีสัน ได้ใจมั่กๆ เสียดายเค้าทำตลาดไม่ดี ไม่งั้น ไม่แพ้ค่ายไหน  หลงรัก

ปล.อยากฝึกprocessเหมือนกันครับพี่แก้ว แต่ขี้เกียจ  Cheesy

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
coda
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #236 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 09:56:38 AM »

ปล.อยากฝึกprocessเหมือนกันครับพี่แก้ว แต่ขี้เกียจ  Cheesy

...โปรแกรมบางตัวมีวิธีการใช้งานที่ง่ายดายแต่ประสิทธิภาพสูงมากครับ อย่างเช่น Lightroom ไม่ลองไม่รู้

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #237 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 03:11:19 PM »

...โปรแกรมบางตัวมีวิธีการใช้งานที่ง่ายดายแต่ประสิทธิภาพสูงมากครับ อย่างเช่น Lightroom ไม่ลองไม่รู้

เจ้าเบิ้มมันเอาเวลาว่างพานางแบบไปซ้อมมือครับ อิๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
coda
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #238 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 03:20:25 PM »

เจ้าเบิ้มมันเอาเวลาว่างพานางแบบไปซ้อมมือครับ อิๆ

...มิน่าล่ะ  คิก คิก แลบลิ้น

686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #239 เมื่อ: มกราคม 23, 2009, 06:51:31 PM »

ศัพท์ กล้อง วันนี้เสนอ คำว่า

รูรับแสง (Aperture)    

รูรับแสง เราจะไม่เห็นขนาดของ รูรับแสง เพราะ รูรับแสงนั้น ติดตั้งอยู่ใน เลนส์ รูรับแสงประกอบด้วยม่านโลหะประกอบกันเป็นรูปวงกลมมีตั้งแต่ 6 - 8 ใบ สามารถปรับให้มีขนาดแตกต่างกันได้ตามค่าที่กำหนด ทำหน้าที่เปิดให้แสงผ่านเข้าไปในปริมาณที่พอเหมาะกับสภาพแสงขณะนั้น ขนาดของช่องรูรับแสงสามารถกำหนดขนาดกว้างหรือแคบได้ด้วยวงแหวนปรับรูรับแสงที่อยู่บนตัวเลนส์ เนื่องจากม่านรูรับแสงเป็นส่วนหนึ่งที่ประกอบอยู่ในเลนส์ จึงมีวงแหวนปรับค่ารูรับแสงที่ตัวเลนส์ แต่ในกล้องสมัยใหม่สามารถปรับขนาดรูรับแสงได้จากตัวกล้อง ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการออกแบบกล้องแต่ละยี่ห้อ แต่ตัวม่านรูรับแสงที่ก็ยังคงประกอบอยู่ภายในตัวเลนส์เหมือนเดิม ขนาดของรูรับแสงจะมีขนาดต่างๆ กัน เช่น 1.4, 2, 2.8, 4, 5.6, 8, 11, 16, 22 ค่าตัวเลขที่บ่งบอกนี้ยิ่งมีค่ามากเท่าใด ขนาดของรูรับแสงยิ่งแคบลงเท่านั้น ค่าแต่ละค่าดังกล่าวนี้เรียกว่า ค่าเอฟนัมเบอร์ หรือที่เรียกกันติดปากว่า เอฟสตอป แต่ละช่วงห่างกันจากค่าหนึ่งไปยังอีกค่าหนึ่งเรียกว่า 1 สตอป เช่น เอฟ 4 ห่างจาก เอฟ 5.6 เท่ากับหนึ่งเอฟสตอป

แต่เราจะกำหนดขนาดของ รูรับแสง โดยใช้การเปลี่ยนค่าของ F STOP เพิ่มขึ้น 1 ตำแหน่ง จะทำให้ ปริมาณแสง เพิ่มขึ้น 1 เท่า

การคำนวนว่า ค่า F นัมเบอร์ หรือ F stop เป็นตัวเลขเท่าไรมาจาก

F Stop = ทางยาวโฟกัส / เส้นผ่าศูนย์กลางของ รูรับแสง(Aperture)

การเปิดรูรับแสง ก็เหมือนกับการเปิดน้ำให้ เต็มแก้ว คือ ถ้าเปิดรูรับแสง แคบ ก็ต้องใช้เวลาในการรองน้ำนานกว่าน้ำจะเต็มแก้ว หากเปิดรูรับแสง กว้าง ก็เหมือนกับ เปิดน้ำ ใช้เวลาในการเปิดน้ำน้อยกว่าที่จะทำให้น้ำเต็มแก้ว

อย่างเช่น ทางยาวโฟกัส 50 มม. ความกว้างรูรับแสง 25 มม. ค่า F stop  คำนวนจะได้  50/25 = 2 ค่า F stop = 2

ถ้า ทางยาวโฟกัส 50 มม. เท่าเดิม แต่รูรับแสง เปิดที่ 12.5 ค่า F stop คำนวนจะได้ 50/12.5 = 4 ค่า F stop = 4

ในเลนส์ ที่มีขนาด รูรับแสงเปลี่ยนไปตาม ทางยาวโฟกัส เช่น เลนส์ ซูม EF-S 17-85 IS F4-5.6 

หมายความว่า

ที่ทางยาวโฟกัส 17 มม. เลนส์ตัวนี้จะมีขนาดรูรับแสง F4

ที่ทางยาวโฟกัส 85 มม. เลนส์ ตัวนี้จะมีขนาดรูรับแสง F5.6

หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 21
  พิมพ์