๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 08:54:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศัพท์...กล้อง...ถ่าย  (อ่าน 140898 ครั้ง)
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #150 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 09:29:48 PM »

ถามถึงเลนส์ 18-200mm ที่คุณสตางค์ใช้หน่อยครับ
เวลาถ่ายก้มลงแนวดิ่ง เช่น ก๊อปภาพปกหนังสือ เลนส์จะไหลย้อยมาอย่างนั้นเป็นปกติหรือเปล่าครับ ?
ต้องคอยเอามือจับไว้ให้หยุดไหล  ถ้าปล่อยให้โฟกัสเอง ไม่คอยประคอง ระยะซูมที่ตั้งไว้ก็เปลี่ยนด้วย
นี่คือปกติของเลนส์ตัวนี้ไหม ?

ตัวที่ผมเคยมีใช้เป็นตัว 28-300 ครับ อาการดังกล่าวเป็นจุดอ่อนของเลนส์ซูมคลอบจักวาล ของแทมมี่ คือถ้าใช้ไปซักพักนึงกระบอกเลนส์มันจะหลวมมาก ไม่ต้องถึงขนาดก้มก๊อปปกหนังสือครับ แค่เอากล้องแขวนคอเดินมันก็ไหลลงมาแล้ว แบร่ ช่วงหลังเค้าเลยแก้ไขโดยทำสวิสล๊อคมันซะเลย(ล๊อคได้เฉพาะช่วงซูมต้น) แต่มันก็มีประโยชน์เพียงแค่เวลาเอากล้องแขวนคอ กระบอกเลนส์มันจะไม่ไหลออกมาเท่านั้นเองครับ

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #151 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 01:01:49 AM »

ผมอ่านๆหนังสือมา ไปเจอคำว่า "แสงแพร่" มันเกี่ยวข้อง หรือความหมายในการถ่ายภาพ อย่้างไรครับ ผมพลิกไปพลิกมาในหนังสือเล่มนั้น เพื่อที่จะทำความเข้าใจกับคำ คำนี้ แต่ก็หาไม่เจอ ว่าที่มาที่ไปของคำ หรือลักษณะ รายละเอียด ก็เลยต้องมาถาม ในที่นี้อีกครับ

ปล.ไม่รู้ว่าผมจะตั้งคำถามถูกหรือเปล่าครับ

...ไม่เคยได้ยินมาก่อนครับ "diffused light" หรือเปล่าครับ

มันอาจเป็นศัพท์เฉพาะเขาที่เขียนมาก็ได้ครับพี่ ผมก็ไม่รู้ งั้นเอาใหม่ ช่วยอธิบายเรื่อง การใช้แฟลชลบเงา เขาใช้แบบใหน ในกรณีอย่างไรครับ

ปล.ผมชอบที่พี่แก้วใช้ภาพอธิบายครับ มันเข้าใจได้ง่าย

ด้วยความเคารพ
มีภาพมาประกอบคำถามนี้ครับ อยางภาพตัวอย่างนี้เรียกว่า แฟลชเปิดเงาน่าจะดีกว่า แต่จริงๆมันก็ไกล้เคียงกันครับ

ภาพแรกนี้ไม่ได้ใช้แฟลช(แฟลชไม่ขึ้น ขำก๊าก )

ส่วนภาพนี้ใช้แฟลชครับ

จะเห็นได้ว่าภาพที่ใช้แฟลชแสงสว่างที่ตัวแบบ และฉากหลังจะพอดีกัน กลับกันภาพที่ไม่ได้ใช้แฟลชตัวแบบเป็นเงาจะมืด(เนื่องจากถ่ายย้องแสง)เพราะฉากหลังที่เป็นท้องฟ้ามีความสว่างมากกว่าครับ

ปล.ภาพตัวอย่างแรกเราสามาถปรับความสว่างให้กับตัวแบบมีแสงที่พอดีได้ แต่สิ่งที่จะเสียไปคือรายละเอียดของท้องฟ้าซึ่งจะสว่างตามจนขาวโพลนไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2008, 01:05:44 AM โดย สตางค์ » บันทึกการเข้า

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #152 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 01:20:58 AM »

ตัวที่ผมเคยมีใช้เป็นตัว 28-300 ครับ อาการดังกล่าวเป็นจุดอ่อนของเลนส์ซูมคลอบจักวาล ของแทมมี่ คือถ้าใช้ไปซักพักนึงกระบอกเลนส์มันจะหลวมมาก ไม่ต้องถึงขนาดก้มก๊อปปกหนังสือครับ แค่เอากล้องแขวนคอเดินมันก็ไหลลงมาแล้ว แบร่ ช่วงหลังเค้าเลยแก้ไขโดยทำสวิสล๊อคมันซะเลย(ล๊อคได้เฉพาะช่วงซูมต้น) แต่มันก็มีประโยชน์เพียงแค่เวลาเอากล้องแขวนคอ กระบอกเลนส์มันจะไม่ไหลออกมาเท่านั้นเองครับ

ขอบคุณครับ

มีรูปที่บางบัวทองอีกไหมครับ ?

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #153 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 01:25:55 AM »

ทีนี้มาที่ค่า ISO ... ถ้าเป็นแต่ก่อน ค่านี้เรียก ASA ก็ถือได้ว่าถูกกำหนดแล้วเช่นกันจากฟิล์มที่ใส่ลงกล้องเรียบร้อยแล้ว  แต่ถ้าฟิล์มที่ใช้ไม่ใช่ ASA 100

ไปเจอหนอน F-1
   เลยนำมาประกอบบทความคุณ ENOLA GAY ครับ
   Cheesy

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #154 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 01:28:41 AM »

ขอบคุณครับ

รุปที่บางบัวทองอยู่ที่นี่เลยครับพี่ http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=62344.0

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #155 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 01:30:46 AM »

^
^  สุขสันต์วันคล้ายวันเกิดครับคุณสตางค์   Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #156 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 02:00:50 AM »

ขอบคุณครับ

รุปที่บางบัวทองอยู่ที่นี่เลยครับพี่ http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=62344.0

หมายถึงนอกจากที่กระทู้นั้นแล้ว ยังมีมากกว่านี้อีกไหมครับ
ยังไม่จุใจเลยครับ
    เยาะเย้ย

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #157 เมื่อ: กันยายน 16, 2008, 02:19:08 AM »

^
^  สุขสันต์วันคล้ายวันเกิดครับคุณสตางค์   Grin
ขอบคุณมากครัับ
ขอบคุณครับ

หมายถึงนอกจากที่กระทู้นั้นแล้ว ยังมีมากกว่านี้อีกไหมครับ
ยังไม่จุใจเลยครับ
    เยาะเย้ย

มีอีกประมาณ 2600 รูปครับ เดี๋ยวผมคัดเอามาลงให้ครับ ช่วงนี้ยุ่งมากเดี๋ยวเคลียร์งานเสร็จจัดให้ทันทีเลย ไหว้

ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #158 เมื่อ: กันยายน 21, 2008, 02:36:54 PM »

ทีนี้มาที่ค่า ISO ... ถ้าเป็นแต่ก่อน ค่านี้เรียก ASA ก็ถือได้ว่าถูกกำหนดแล้วเช่นกันจากฟิล์มที่ใส่ลงกล้องเรียบร้อยแล้ว  แต่ถ้าฟิล์มที่ใช้ไม่ใช่ ASA 100

ไปเจอหนอน F-1
   เลยนำมาประกอบบทความคุณ ENOLA GAY ครับ
   Cheesy

ขอบคุณครับ  ... กล้องในฝันในอดีตเลยนะครับเนี่ย
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #159 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2008, 01:53:58 AM »

กระทู้นี้เหงาจัง คำถามหายไปนานแล้วเน้อ Grin

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #160 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2008, 10:06:59 PM »

กระทู้นี้เหงาจัง คำถามหายไปนานแล้วเน้อ Grin

ผม มาแอบดูอยู่เสมอ ครับ แต่ไม่มีคำถาม เพราะไม่รู้ จะถามว่า อย่างไร อิๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #161 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 10:31:37 AM »

มาแล้วครับ คำถาม ช่วยบอกประโยชน์ของเจ้าตัวที่เรียกว่า "อู๊ด" หรือเปล่าครับ ที่ครอบอยู่ส่วนหน้าเลนส์ น๊ะครับ มีผลไม่มีผลอย่างไร หากมีตัวอย่างแสดงด้วย จะขอบคุณมากครับ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #162 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2008, 06:08:03 PM »

มาแล้วครับ คำถาม ช่วยบอกประโยชน์ของเจ้าตัวที่เรียกว่า "อู๊ด" หรือเปล่าครับ ที่ครอบอยู่ส่วนหน้าเลนส์ น๊ะครับ มีผลไม่มีผลอย่างไร หากมีตัวอย่างแสดงด้วย จะขอบคุณมากครับ
ฮู้ด (Hood) ครับ ใช้บังแสงส่วนเกินที่เข้าทางด้านข้างครับ  เข้าใจว่าช่วยลดแฟลร์ (แสงฟุ้งทั้งหลาย)

มีหลายแบบ หลายขนาด ขึ้นอยู่กับความเหมาะสมครับ

ไม่ใช้ก็กลับด้าน เก็บได้

Hood ของเลนส์มุมกว้างจะไม่ยาวมากนัก เพราะถ้ายาว จะทำให้เกิดขอบดำบนภาพ เพราะเลนส์มุมกว้างจะเก็บมันเข้ามาในกรอบภาพหมด

นี่ก็อีกแบบ เป็น Hood ของเลนส์เทเล ยาวกว่าได้ เพราะเลนส์เทเลเป็นเลนส์ถ่ายระยะไกล มุมมองภาพจะแคบ ประโยชน์เดียวกันคือบังแสงส่วนเกินที่ไม่ต้องการครับ

ตอบได้แค่นี้ง่ะครับ ไม่รู้ลึก ต้องรอพี่แก้วมาเสริมอีกที อิอิอิ ไหว้

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #163 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2008, 12:27:49 AM »

อนุมานได้เช่น เวลาเราโดนแสงอาทิตย์แยงตา แล้วเรามองเห็นภาพไม่ชัด เราก็ต้องยกมือขึ้นมาบังแสงแดดไม่ให้ส่องกระทบดวงตา ภาพที่เห็นก็จะชัดเจนขึ้นไม่ฟุ้งครับ

coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #164 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2008, 11:59:42 AM »

...สวัสดีครับ เรื่องของ hood มีประโยชน์โดยตรงตามที่บาร์ทบอก คือป้องกันหรือลดแฟลร์ (Flare) ที่มักเกิดขึ้นเวลาถ่ายภาพย้อนแสง

...ตัวอย่างภาพที่เกิด flare

...ประโยชน์อีกอย่างของ hood คือ ช่วยป้องกันเลนส์จากการกระทบกระแทก

...ควรใช้ Hood ที่ถูกออกแบบมาสำหรับเลนส์รุ่นนั้นๆ โดยตรง  ซึ่งถ้าเป็นยี่ห้อของค่ายยดังๆ เช่น Canon หรือ Nikon จะมีราคาค่อนข้างสูงทีเดียว  ทางออกสำหรับคนรู้จักค่าเงิน คือหาซื้อของเทียม (หรือของเทียบ) จากผู้ผลิตรายย่อย ผลิตออกมาด้วยรูปทรงเหมือนกัน ต่างกันที่วัสดุ เช่นไม่มีกำมะหยี่บุภายในเพื่อกันแสงสะท้อน (แต่จะไม่ติดมันก็ไม่น่ามีผลอะไร หรืออยากจะติดก็ไปซื้อหามาติดได้) Hood ของเทียบเหล่านี้ส่วนใหญ่ผลิตจากจีน ราคาไม่แพง และใช้งานได้ดีครับ  Smiley

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 21
  พิมพ์