๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 12:40:28 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศัพท์...กล้อง...ถ่าย  (อ่าน 140903 ครั้ง)
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #135 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 08:59:57 AM »

ตอบมาก็บ่อย วันนี้ขอถามมั่งดีกว่าครับ Grin

สงสัยว่าสิ่งต่างๆเหล่านี้ หมายถึงอะไรครับ

- ความเร็วชัตเตอร์ สัมพันธ์แฟลชที่ xxxวินาที
- Flash Guide Number

ไม่ค่อยรู้เรื่องแฟลชครับ ยังงงๆอยู่เลย Grin

ขอบคุณครับ ไหว้

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #136 เมื่อ: กันยายน 10, 2008, 09:45:19 PM »

เมื่อก่อนนานมาแล้วมันมีสูตรคำนวณ ค่า GN. เช่น เรามีแฟลชที่มีค่า GN.20 ใช่ฟิล์ม ISO100 ตัวแบบอยู่ห่างจากเรา 5เมตร ปัญหามีอยู่ว่าต้องใช้ fเท่าไหร่ถึงจะได้แสงแฟลชพอดี ก็ให้เอา ค่า GN. หารด้วยระยะทาง จะได้ค่า f-stop ซึ่งกรณีนี้เท่ากับ f4 (ถ้าจำไม่ผิดน่าจะประมาณนี้ครับ หุหุ) เหตุที่ต้องมีการคำนวณก็เพราะว่าสมัยก่อน แฟลชมันมีแต่ระบบแมนนวล จะถ่ายกันทีก็ต้องคำนวณเอาเองว่า ฟิล์มISO เท่านี้ระยะเท่านี้ จะต้องใช้ f เท่าไหร่ แต่ต่อมาก็มีแฟลชระบบออโต้ที่มีเซนเซอร์มาคอยตัดกำลังแฟลชเวลาที่ตัวแบบได้แสงเพียงพอแล้ว แล้วค่อยพัฒนามาเป็นระบบ TTL, A-TTL ,E-TTL

ส่วนค่า GN.ก็คือกำลังของแฟลชนั่นเอง อย่างของ Canon ก้อดูได้จากชื่อรุ่นได้เลย เช่น 550EX ค่า GN.ก็คือ 55/ISO100
ส่วน ความเร็วชัตเตอร์ สัมพันธ์แฟลชที่ xxxวินาที สมัยก่อนขีดจำกัดของการออกแบบกล้อง และแฟลชมีข้อจำกัดอยู่ค่อนข้างมาก สังเกตุดูว่ากล้องฟิล์มสมัยก่อน จะสัมพันแฟลชสูงสุดอยู่ที่ 1/60-1/250 วินาทีเท่านั้น ก็คือถ้าเราใช้ความเร็วชัตเตอร์สูงกว่านี้ตัวแบบก็จะได้แสงไม่เต็ม เพราะม่านชัตเตอร์มันปิดลงมาก่อนที่แสงจะฉายไปที่ตัวแบบได้เต็มที่ ตัวแบบก็จะมืดไปครึ่งนึง ปัจจุบันการออกแบบกล้อง และแฟลชได้พัฒนาข้ามขีดจำกัดนั้นไปแล้ว ตัวกล้อง และแฟลชสามารถที่จะสัมพันธ์กันได้แม้ว่าจะใช้ความเร็วชัตเตอร์สูงสุดก็ตาม

อูย.....คำถามของบาร์ทข้อนี้ลึกซึ้งมากผมเองนั่งนึกอยู่นานเลย เพราะไม่ได้ใช้แมนนวลแฟลชมานานมากแล้ว (ยกเว้นพวกไฟสตู ที่มีแฟลชมิตเตอร์มาช่วยวัดแสง ) พักหลังใช้มันแต่ E-TTL กล้องมันคิดให้หมดสบายอารมณ์ ย้อนกลับมานึกอีกทีถึงกับมึนครับ ถ้ามีตรงไหนไม่ถูกต้องช่วยกันแก้ไขนะครับ กิ๊วก๊าว

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #137 เมื่อ: กันยายน 11, 2008, 12:09:13 AM »

โฮ...ไม่เคยรู้เรื่องแฟลชมาก่อนเลยค่ะ... ตกใจ

มิน่าล่ะ...เห็นบางอันขายตั้งแพง...

ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #138 เมื่อ: กันยายน 11, 2008, 12:36:41 AM »

คุณสตางค์แตกฉานขนาดนี้น่าจะเปลี่ยนเป็นบาทแล้วนะครับ ฮ่าๆๆ  ไม่มีอะไรต้องแก้ไขแล้วครับ อาจจะเพิ่มเติมให้เพื่อนๆงงขึ้นได้ เช่น 

ค่า Guide number มักจะให้มาโดยอ้างอิงที่ ISO 100 และให้ได้ 2 แบบ คือ GN ที่ใช้คำนวณกับระยะทางเป็นหน่วย เมตร  กับค่า GN ที่ใช้คำนวณกับระยะทางเป็นหน่วย ฟุต  อันนี้ต้องเช็คให้ชัวร์ก่อนใช้ เพราะ เมตรกับฟุตมันต่างกันประมาณ 3 เท่าเชียว

สูตรไว้จำคือ   GN = ระยะทาง x f stop   

ที่จริงค่า f stop ต่างหากที่เราอยากรู้ เพราะ GN ก็ถูกกำหนดมาแล้วจากแฟลชที่อยู่ในมือ ระยะทางก็ถูกกำหนดแล้วจากระยะที่เราถอยห่างออกจากตัวแบบ  ก็จะย้ายข้างตัวแปรให้สูตรเป็นแบบนี้ได้ครับ

f stop = GN / ระยะทาง

แล้วแต่ถนัดจะจำอันไหนก็ไม่ผิดครับ

ทีนี้มาที่ค่า ISO ... ถ้าเป็นแต่ก่อน ค่านี้เรียก ASA ก็ถือได้ว่าถูกกำหนดแล้วเช่นกันจากฟิล์มที่ใส่ลงกล้องเรียบร้อยแล้ว  แต่ถ้าฟิล์มที่ใช้ไม่ใช่ ASA 100 ล่ะ  หรืออย่างปัจจุบัน ค่า ISO ปรับเปลี่ยนได้ง่ายดายที่ตัวกล้องเลยแล้วถ้าเราจะใช้ค่า ISO อื่นที่ไม่ใช่ 100 แล้วจะทำยังไง

ง่ายๆครับ ค่า ISO ยิ่งสูง หมายความว่าความไวแสงสูงใช่มั๊ยครับ  ค่า ISO ที่สูงขึ้นเท่าตัว หมายความว่า เราลด f stop ให้แคบลงได้ 1 stop ครับ (หรือหมายถึงเพิ่มค่าตัวเลข f stop ขึ้นไปได้ 1 stop) เช่น จากสูตรคำนวณข้างบน สมมติ

GN = 55

ระยะทาง = 10 เมตร

ที่ ISO 100 ก็ได้คำตอบว่าต้องเปิด  55 / 10    =    5.5   ในกล้องมี 5.6 ก็คือเปิด 5.6

ดังนั้น  ที่ ISO 200 เราก็เปิด f stop ให้เล็กลง 1  stop นั่นคือ f 8 นั่นเองครับ   งงมั๊ยครับ
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #139 เมื่อ: กันยายน 11, 2008, 03:15:06 AM »

ใช่เลยๆครับสูตรข้างบนนี้เลยผมนึกตั้งนานนึกไม่ออก Grin เลยได้แต่ลำดับความคิดดุ่มๆไปตามที่พอจำได้ เพราะมันนานมากแล้วที่ไม่ได้คิดถึงสูตรเหล่านี้นานๆเอามาปัดฝุ่นทีก็ดีเหมือนกันครับ เยี่ยม

บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #140 เมื่อ: กันยายน 11, 2008, 05:04:02 AM »

เย้ ขอบคุณพี่สตางค์และพี่หมูมากๆครับผม ไหว้

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #141 เมื่อ: กันยายน 11, 2008, 09:03:52 AM »

ผมอ่านๆหนังสือมา ไปเจอคำว่า "แสงแพร่" มันเกี่ยวข้อง หรือความหมายในการถ่ายภาพ อย่้างไรครับ ผมพลิกไปพลิกมาในหนังสือเล่มนั้น เพื่อที่จะทำความเข้าใจกับคำ คำนี้ แต่ก็หาไม่เจอ ว่าที่มาที่ไปของคำ หรือลักษณะ รายละเอียด ก็เลยต้องมาถาม ในที่นี้อีกครับ

ปล.ไม่รู้ว่าผมจะตั้งคำถามถูกหรือเปล่าครับ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
ScaRECroW
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #142 เมื่อ: กันยายน 11, 2008, 10:01:45 AM »

ขอบคุณผู้ "อุปถัมภ์ความรู้" ทุกท่านครับ

הִנֵּה מַה טוֹב וּמַה נָּעִים שֶׁבֶת אָחִים גַּם יַחַד
Hine(y) ma tov u’manayim Shevet akh-im gam ya-khad
"How good and pleasant it is when brothers live together in harmony."
http://www.youtube.com/watch?v=8DmvdcZfS4c
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #143 เมื่อ: กันยายน 11, 2008, 10:24:44 AM »

ผมอ่านๆหนังสือมา ไปเจอคำว่า "แสงแพร่" มันเกี่ยวข้อง หรือความหมายในการถ่ายภาพ อย่้างไรครับ ผมพลิกไปพลิกมาในหนังสือเล่มนั้น เพื่อที่จะทำความเข้าใจกับคำ คำนี้ แต่ก็หาไม่เจอ ว่าที่มาที่ไปของคำ หรือลักษณะ รายละเอียด ก็เลยต้องมาถาม ในที่นี้อีกครับ

ปล.ไม่รู้ว่าผมจะตั้งคำถามถูกหรือเปล่าครับ

...ไม่เคยได้ยินมาก่อนครับ "diffused light" หรือเปล่าครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #144 เมื่อ: กันยายน 11, 2008, 10:58:20 AM »

...ไม่เคยได้ยินมาก่อนครับ "diffused light" หรือเปล่าครับ

มันอาจเป็นศัพท์เฉพาะเขาที่เขียนมาก็ได้ครับพี่ ผมก็ไม่รู้ งั้นเอาใหม่ ช่วยอธิบายเรื่อง การใช้แฟลชลบเงา เขาใช้แบบใหน ในกรณีอย่างไรครับ

ปล.ผมชอบที่พี่แก้วใช้ภาพอธิบายครับ มันเข้าใจได้ง่าย

ด้วยความเคารพ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #145 เมื่อ: กันยายน 14, 2008, 12:04:42 PM »

...เรื่องแฟลช  ผมขอผ่านครับ  ผมจัดอยู่ในประเภทถ่ายแล้วปรับแก้ตามโจทย์เฉพาะหน้าครับ  Cheesy

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #146 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 01:26:32 AM »

และแฟลชได้พัฒนาข้ามขีดจำกัดนั้นไปแล้ว ตัวกล้อง และแฟลชสามารถที่จะสัมพันธ์กันได้แม้ว่าจะใช้ความเร็วชัตเตอร์สูงสุดก็ตาม

ไม่ว่าจะใช้ความเร็วระดับ 1/2000 ..... 1/4000  ก็ตามหรือครับ !?!   
เทคโนโลยีนี่แจ๋วจริง ๆ  โดนชก

ส่วนที่คุณ udomkd ถาม  ผมเคยได้ยินแต่"แสงแฟร์" (เข้าใจว่า "ฟ" ไม่ใช่ "พ")
เป็นแสงนวลเพื่อลบเงาครับ นิยมใช้กับงานถ่ายบุคคลหรือสินค้า
เช่น ถ่ายภาพใบหน้าหญิงสาวยืนอยู่ริมหน้าต่าง  หากถ่ายภาพตอนเช้า จะได้"แสงแฟร์"ที่นุ่มนวล
ไม่กระด้างเหมือนแสงยามเที่ยงวันครับ   หรือไม่ก็
ใช้ไฟสตูดิโอขนาด 500 เพิ่มฟิลเตอร์เพื่อเป็น"แสงแฟร์" ลบเงาบริเวณดั้งจมูกนางแบบ 
อย่างนี้เป็นต้นครับ

นานแล้วที่ไม่ได้ยินนะครับ ผมก็ไม่มั่นใจว่าถูกหรือไม่
ใช้ความระลึกนึกดูน่ะครับ

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #147 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 02:04:44 AM »

และแฟลชได้พัฒนาข้ามขีดจำกัดนั้นไปแล้ว ตัวกล้อง และแฟลชสามารถที่จะสัมพันธ์กันได้แม้ว่าจะใช้ความเร็วชัตเตอร์สูงสุดก็ตาม

ไม่ว่าจะใช้ความเร็วระดับ 1/2000 ..... 1/4000  ก็ตามหรือครับ !?!   
เทคโนโลยีนี่แจ๋วจริง ๆ  โดนชก

ส่วนที่คุณ udomkd ถาม  ผมเคยได้ยินแต่"แสงแฟร์" (เข้าใจว่า "ฟ" ไม่ใช่ "พ")
เป็นแสงนวลเพื่อลบเงาครับ นิยมใช้กับงานถ่ายบุคคลหรือสินค้า
เช่น ถ่ายภาพใบหน้าหญิงสาวยืนอยู่ริมหน้าต่าง  หากถ่ายภาพตอนเช้า จะได้"แสงแฟร์"ที่นุ่มนวล
ไม่กระด้างเหมือนแสงยามเที่ยงวันครับ   หรือไม่ก็
ใช้ไฟสตูดิโอขนาด 500 เพิ่มฟิลเตอร์เพื่อเป็น"แสงแฟร์" ลบเงาบริเวณดั้งจมูกนางแบบ 
อย่างนี้เป็นต้นครับ

นานแล้วที่ไม่ได้ยินนะครับ ผมก็ไม่มั่นใจว่าถูกหรือไม่
ใช้ความระลึกนึกดูน่ะครับ

กับกล้องผมใช้ได้ถึง 1/8000 เลยครับพี่

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #148 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 10:09:34 AM »

ถามถึงเลนส์ 18-200mm ที่คุณสตางค์ใช้หน่อยครับ
เวลาถ่ายก้มลงแนวดิ่ง เช่น ก๊อปภาพปกหนังสือ เลนส์จะไหลย้อยมาอย่างนั้นเป็นปกติหรือเปล่าครับ ?
ต้องคอยเอามือจับไว้ให้หยุดไหล  ถ้าปล่อยให้โฟกัสเอง ไม่คอยประคอง ระยะซูมที่ตั้งไว้ก็เปลี่ยนด้วย
นี่คือปกติของเลนส์ตัวนี้ไหม ?

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #149 เมื่อ: กันยายน 15, 2008, 06:25:03 PM »

ขอบคุณพี่อ๋องครับ

ผมยืนยันไม่ได้ เพราะผมไม่รู้ครับ แล้วผมก็พิมพ์เอาตามความจำ มิได้พิม์เอามาจากหนังสือ ไม่แน่ผมจำมาผิดครับ

หน้า: 1 ... 7 8 9 [10] 11 12 13 ... 21
  พิมพ์