๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 09:41:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศัพท์...กล้อง...ถ่าย  (อ่าน 140928 ครั้ง)
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #120 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2008, 03:15:34 PM »

...รอพี่บาร์ทมาตอบก็ไม่มาสักที  งอน
ฮ่าๆๆ เห็นลุงเข้มถาม "พี่" น้องๆก็เลยต้องรอให้ "พี่" มาตอบก่อนไงครับ อิอิอิ คิก คิก

แถมพี่แก้วอธิบายละเอียดกว่าผมอีกแน่ะ มีภาพประกอบด้วย เยี่ยม หลงรัก

ขอประทานอภัยครับ "น้อง"บาร์ท ทีหลังจะใช้คำว่า"พี่น้องเอ้ย"..................

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #121 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2008, 06:41:49 PM »

ขอประทานอภัยครับ "น้อง"บาร์ท ทีหลังจะใช้คำว่า"พี่น้องเอ้ย"..................
อิ๊อิ๊ อ๊ะ แซวกันเล่นๆกั๊บ อิอิอิ คิก คิก คิก คิก

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #122 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2008, 12:55:34 PM »

ภาพที่ crop จากกล้องระดับโปรความคมชัดจะมีมากแค่ไหนคะ...

จะขึ้นอยู่กับขนาดภาพที่เราตั้งกล้องตอนถ่ายไว้รึเปล่า... ไหว้

coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #123 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2008, 02:15:08 PM »

ภาพที่ crop จากกล้องระดับโปรความคมชัดจะมีมากแค่ไหนคะ...

จะขึ้นอยู่กับขนาดภาพที่เราตั้งกล้องตอนถ่ายไว้รึเปล่า... ไหว้

...ปกติภาพจากกล้อง FF จะมีคุณภาพดีกว่ากล้อง APS-C ด้วยเหตุหลายอย่างดังที่กล่าวมาแล้วครับ 

...ภาพที่เราเห็นส่วนใหญ่ในเน็ทจะถูกย่อขนาด และอาจถูกปรับให้คมชัดขึ้น (sharpen) บ้าง  มันเลยอาจดูชัดมากกว่าดูภาพในขนาดจริง 100 % ถ้าพูดถึงการ crop ภาพ ไม่ว่าจากกล้องใด ถ้าตัดบางส่วนมาในความละเอียด 100% ด้วยกัน (คือไม่ย่อ) ความ (ไม่) ชัดก็เท่าเดิมครับ  แต่ถ้าภาพแรกถูกย่อและ sharpen มาเทียบกับภาพที่ 2 ที่ถูก crop บางส่วนมาในขนาด 100% (ไม่ย่อ) ภาพที่สองย่อมดูคมชัดน้อยกว่าครับ 

...อันนี้น่าจะมีส่วนทำให้นักถ่ายภาพพิจารณาความสามารถของกล้อง/เลนส์ ด้วยการ "crop 100%" มาดูเปรียบเทียบกัน  ฝรั่งเขามีสำนวนตลกๆ เรียกกลุ่มนี้ว่า "pixel peeper" ("พวกถ้ำมองพิกเซล") คือประเภทวันๆ สนใจแต่เรื่องใครจะคมจะชัดกว่า  ประมาณนั้นครับ  ซึ่งที่จริงในกรณีใช้งานทั่วไป  มันไม่ต้องคมชัดมากมายนักก็ได้  ถ้าการใช้งานจริงแค่นำไปอัดขยายในขนาดไม่ใหญ่โต (เช่นโปสการ์ดจัมโบ้)  หรือเอามาลงเว็บต่างๆ (ลงภาพใหญ่มากเพื่อนจะบ่นเสียอีก) แต่ถ้าเป็นงานสตูดิโอหรือทำสิ่งพิมพ์ที่ต้องประณีตสุดๆ ก็ว่าไปอย่างครับ

...ความคมชัดของภาพขึ้นอยู่กับการตั้งขนาดของไฟล์แน่นอนครับ  ถ้าถ่ายด้วยไฟล์ขนาดเล็กแต่นำไปขยายภาพใหญ่  ภาพจะไม่คมชัด  ขยายหนักๆ รายละเอียดภาพจะออกมาเป็นตาสี่เหลี่ยมๆ ไปเลย  จึงมีคำแนะนำว่าถ้าจะนำไปพิมพ์ใส่กระดาษควรใช้ขนาดที่เหมาะสม  แต่ส่วนมากจะแนะนำให้ใช้ขนาดใหญ่สุดไว้ก่อน  จะได้มีโอกาสนำไปใช้มากที่สุด  ทั้งนี้พวกการ์ดต่างๆ ราคาก็ลงมามากแล้วครับ

...ผมเลยว่าไปเรื่อยเลย  ไม่รู้ว่าถามตรงคำตอบหรือเปล่าครับ  555+  คิก คิก

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #124 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2008, 02:34:11 PM »

ตรงเป๊ะเลยค่ะพี่แก้ว.... Grin ไหว้

คิดอยู่เหมือนกันว่าคงน่าจะปรับความคมชัดเข้าช่วย...แต่ก็ยังตะหงิด ๆ อยู่ว่ากล้องระดับโปรมาก ๆ อาจจะทำได้โดยไม่ต้องใช้..... Cheesy

เพิ่งเคยได้ยินค่ะ..."พวกถ้ำมองพิกเซล"...  คิก คิก

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #125 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 10:42:26 PM »

นึกไม่ออก จะถามอย่างไรดี? งงๆ

พี่ๆน้องๆครับ (ต้องใส่น้องๆด้วย เดี๋ยวเจ้าบาร์ท จะว่าเอาได้) เอาคำถามแบบมึนๆของผม ที่ผมสงสัย มีท่านใดพอจะเข้าใจคำถามผม ก็ลองๆ ดูครับ ผมจะถามเอง ผมก็ยังมึนเองเลย มันเรียงร้อยความเข้าใจของผมออกมา ไม่ได้ คือประมาณว่า

ภาพเดียวกัน จากเลนส์ ระยะต่างๆ มันจะออกมาแตกต่างกันอย่างไรครับ ? วู้ถามถูกหรือเปล่าเนี่ย

ด้วยความเคารพ ผมถามเองผมยังคิดหลายตลบว่า สมควรถามหรือไม่ และจะถามอย่างไร แต่มันสงสัยในลักษณะนี้ แหละครับ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #126 เมื่อ: กันยายน 04, 2008, 11:38:25 PM »

นึกไม่ออก จะถามอย่างไรดี? งงๆ

พี่ๆน้องๆครับ (ต้องใส่น้องๆด้วย เดี๋ยวเจ้าบาร์ท จะว่าเอาได้) เอาคำถามแบบมึนๆของผม ที่ผมสงสัย มีท่านใดพอจะเข้าใจคำถามผม ก็ลองๆ ดูครับ ผมจะถามเอง ผมก็ยังมึนเองเลย มันเรียงร้อยความเข้าใจของผมออกมา ไม่ได้ คือประมาณว่า

ภาพเดียวกัน จากเลนส์ ระยะต่างๆ มันจะออกมาแตกต่างกันอย่างไรครับ ? วู้ถามถูกหรือเปล่าเนี่ย

ด้วยความเคารพ ผมถามเองผมยังคิดหลายตลบว่า สมควรถามหรือไม่ และจะถามอย่างไร แต่มันสงสัยในลักษณะนี้ แหละครับ
อ่ะแง้ววว แหม มีแซวหลานด้วยอ่ะลุงเข้ม  แหม ใครจะกล้าว่า Cheesy

แต่ก็ยังงงกับคำถามง่ะลุง  "ภาพเดียวกัน จากเลนส์ ระยะต่างๆ มันจะออกมาแตกต่างกันอย่างไรครับ ?"

ลุงเข้มหมายถึง "เลนส์เดียวกันจากกล้องต่างกัน" หรือเปล่าครับ Grin

coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #127 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 09:00:49 AM »

...ลองดู 2 ภาพนี้น่าจะได้คำตอบครับ

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #128 เมื่อ: กันยายน 05, 2008, 09:04:40 AM »

ฮ่า.........พี่แก้วเข้าใจคำถามผม ขอบพระคุณมากๆครับ แจ่มแจ้งในความสงสัยเลย ครับพี่

ด้วยความเคารพ

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #129 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 12:35:16 AM »

...ลองดู 2 ภาพนี้น่าจะได้คำตอบครับ

แล้วถ้าถ่ายจากเลนส์คนละระยะ...ในตำแหน่งเดียวกันล่ะคะ...ภาพจะเป็นอย่างไร.....

แค่อยากเห็นนะค่ะ... Grin

coda
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #130 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 08:49:26 AM »

แล้วถ้าถ่ายจากเลนส์คนละระยะ...ในตำแหน่งเดียวกันล่ะคะ...ภาพจะเป็นอย่างไร.....
แค่อยากเห็นนะค่ะ... Grin

...ภาพถ่ายจากตำแหน่งเดียวกันด้วยเลนส์ที่มีทางยาวโฟกัสแตกต่างกัน

28 mm

50 mm

70 mm

210 mm

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #131 เมื่อ: กันยายน 06, 2008, 11:14:49 AM »

ขอบพระคุณมากค่ะพี่แก้ว... ไหว้

ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #132 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 01:17:19 AM »

...ปกติภาพจากกล้อง FF จะมีคุณภาพดีกว่ากล้อง APS-C ด้วยเหตุหลายอย่างดังที่กล่าวมาแล้วครับ 

...ภาพที่เราเห็นส่วนใหญ่ในเน็ทจะถูกย่อขนาด และอาจถูกปรับให้คมชัดขึ้น (sharpen) บ้าง  มันเลยอาจดูชัดมากกว่าดูภาพในขนาดจริง 100 % ถ้าพูดถึงการ crop ภาพ ไม่ว่าจากกล้องใด ถ้าตัดบางส่วนมาในความละเอียด 100% ด้วยกัน (คือไม่ย่อ) ความ (ไม่) ชัดก็เท่าเดิมครับ  แต่ถ้าภาพแรกถูกย่อและ sharpen มาเทียบกับภาพที่ 2 ที่ถูก crop บางส่วนมาในขนาด 100% (ไม่ย่อ) ภาพที่สองย่อมดูคมชัดน้อยกว่าครับ 

...อันนี้น่าจะมีส่วนทำให้นักถ่ายภาพพิจารณาความสามารถของกล้อง/เลนส์ ด้วยการ "crop 100%" มาดูเปรียบเทียบกัน  ฝรั่งเขามีสำนวนตลกๆ เรียกกลุ่มนี้ว่า "pixel peeper" ("พวกถ้ำมองพิกเซล") คือประเภทวันๆ สนใจแต่เรื่องใครจะคมจะชัดกว่า  ประมาณนั้นครับ  ซึ่งที่จริงในกรณีใช้งานทั่วไป  มันไม่ต้องคมชัดมากมายนักก็ได้  ถ้าการใช้งานจริงแค่นำไปอัดขยายในขนาดไม่ใหญ่โต (เช่นโปสการ์ดจัมโบ้)  หรือเอามาลงเว็บต่างๆ (ลงภาพใหญ่มากเพื่อนจะบ่นเสียอีก) แต่ถ้าเป็นงานสตูดิโอหรือทำสิ่งพิมพ์ที่ต้องประณีตสุดๆ ก็ว่าไปอย่างครับ

...ความคมชัดของภาพขึ้นอยู่กับการตั้งขนาดของไฟล์แน่นอนครับ  ถ้าถ่ายด้วยไฟล์ขนาดเล็กแต่นำไปขยายภาพใหญ่  ภาพจะไม่คมชัด  ขยายหนักๆ รายละเอียดภาพจะออกมาเป็นตาสี่เหลี่ยมๆ ไปเลย  จึงมีคำแนะนำว่าถ้าจะนำไปพิมพ์ใส่กระดาษควรใช้ขนาดที่เหมาะสม  แต่ส่วนมากจะแนะนำให้ใช้ขนาดใหญ่สุดไว้ก่อน  จะได้มีโอกาสนำไปใช้มากที่สุด  ทั้งนี้พวกการ์ดต่างๆ ราคาก็ลงมามากแล้วครับ

...ผมเลยว่าไปเรื่อยเลย  ไม่รู้ว่าถามตรงคำตอบหรือเปล่าครับ  555+  คิก คิก

สวัสดีครับพี่แก้ว น้องบาร์ทและเพื่อนๆ  ไม่ได้เข้ามานาน  วันนี้เพิ่งเข้ามาเลยได้ความรู้อีกเพียบเลย  ไม่เคยทราบว่ามีการตั้งชื่อแบบนี้ด้วยครับ  เคยแต่เจอคนแบบนี้ครับ ฮ่าๆๆ  ผมเพิ่งพูดถึงคนแบบนี้ไปในกระทู้ที่พูดถึง "โปรถ่ายภาพ vs โปรกล้อง" ขอน้องโอไปตะกี้นี่เอง  มาเจอพี่แก้วเล่าว่ามีชื่อเฉพาะด้วย ตลกดีครับ

ผมรู้แล้วว่าทำไมพี่แก้วแตกฉานงานกล้องขนาดนี้ ....  ก็เพราะว่ากล้องเลนส์มีวัสดุที่สำคัญที่สุดคือ " แก้ว " ไงครับ   Grin

น้องบาร์ทก็ไม่เบาเลยทีเดียว แต่ เอ พี่อารมณ์ดีเซียนเราหายไปไหนครับ
coda
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #133 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 09:25:32 AM »

สวัสดีครับพี่แก้ว น้องบาร์ทและเพื่อนๆ  ไม่ได้เข้ามานาน  วันนี้เพิ่งเข้ามาเลยได้ความรู้อีกเพียบเลย  ไม่เคยทราบว่ามีการตั้งชื่อแบบนี้ด้วยครับ  เคยแต่เจอคนแบบนี้ครับ ฮ่าๆๆ  ผมเพิ่งพูดถึงคนแบบนี้ไปในกระทู้ที่พูดถึง "โปรถ่ายภาพ vs โปรกล้อง" ขอน้องโอไปตะกี้นี่เอง  มาเจอพี่แก้วเล่าว่ามีชื่อเฉพาะด้วย ตลกดีครับ

ผมรู้แล้วว่าทำไมพี่แก้วแตกฉานงานกล้องขนาดนี้ ....  ก็เพราะว่ากล้องเลนส์มีวัสดุที่สำคัญที่สุดคือ " แก้ว " ไงครับ   Grin

น้องบาร์ทก็ไม่เบาเลยทีเดียว แต่ เอ พี่อารมณ์ดีเซียนเราหายไปไหนครับ

...สวัสดีครับคุณหมู  เรื่อง pixel peeper ลองอ่านที่นี่ครับ ให้คำจำกัดความขำดี  Grin
http://www.urbandictionary.com/define.php?term=pixel+peeper

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #134 เมื่อ: กันยายน 09, 2008, 09:26:57 AM »

ผมเบาครับพี่  เบาหวิวเลยแหละ อิอิอิ Grin

พี่อารมณ์ดีคงพักรักษาตัวครับ เป็นห่วงพี่เค้าอยู่เหมือนกัน ไหว้

หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 21
  พิมพ์