๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 18, 2024, 08:08:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศัพท์...กล้อง...ถ่าย  (อ่าน 152587 ครั้ง)
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #90 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 10:02:30 PM »

ทีนี้ มาที่ข้อสงสัยอีก ไม่รู้จะถามได้ถูกหรือเปล่า เพียงแต่นึกภาพเอา ว่า

ที่กล้อง มันที่ปรับรูรับแสงหรือไม่ หรือมีเฉพาะที่เลนส์อย่างเดียวครับ
รูรับแสงอยู่ในกระบอกเลนส์ครับ แต่ปุ่มปรับอยู่ที่กล้องครับ Cheesy

...เลนส์สมัยก่อนปรับรูรับแสงที่กระบอกเลนส์ครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #91 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 10:13:00 PM »

ทีนี้ มาที่ข้อสงสัยอีก ไม่รู้จะถามได้ถูกหรือเปล่า เพียงแต่นึกภาพเอา ว่า

ที่กล้อง มันที่ปรับรูรับแสงหรือไม่ หรือมีเฉพาะที่เลนส์อย่างเดียวครับ
รูรับแสงอยู่ในกระบอกเลนส์ครับ แต่ปุ่มปรับอยู่ที่กล้องครับ Cheesy

...เลนส์สมัยก่อนปรับรูรับแสงที่กระบอกเลนส์ครับ
อ้ออ ใช่ นึกออกละครับ เห็นเลนส์นิกรสมัยนี้ยังมีอยู่เหมือนกัน หลงรัก

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #92 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 11:06:45 PM »

เอ ... แล้วเลนส์สมัยนี้ (ดิจิตอล) ไม่ได้ปรับรูรับแสงที่กระบอกเลนส์หรือครับ ?

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #93 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 11:33:58 PM »

เอาเลนส์นิกรมาเป็นตัวอย่างครับ

จะเห็นได้ว่ามีที่ปรับรูรับแสงบนเลนส์ด้วย

คือเลนส์ทั่วไปที่เห็นกันบ่อยๆจะไม่มีวงแหวนปรับรูรับแสงบนกระบอกเลนส์ แต่จะปรับด้วยระบบอิเล็กทรอนิกส์ที่ตัวกล้องแทนครับ Smiley

coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #94 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 11:34:39 PM »

อ้ออ ใช่ นึกออกละครับ เห็นเลนส์นิกรสมัยนี้ยังมีอยู่เหมือนกัน หลงรัก

เอ ... แล้วเลนส์สมัยนี้ (ดิจิตอล) ไม่ได้ปรับรูรับแสงที่กระบอกเลนส์หรือครับ ?

...หมายถึงปุ่มปรับรูรับแสงครับ  สมัยก่อนอยู่ที่กระบอกเลนส์  แต่ที่จริงเป็นวงแหวนไม่ได้เป็นปุ่ม

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #95 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 11:45:20 PM »

ครับ ที่แท้ผมสับสนเกี่ยวกับ"คำ"ของประโยคไปเอง 555

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #96 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2008, 12:59:50 AM »

เพิ่มเติมอีกหน่อยครับ ในส่วนของเลนส์จะมีรูรับแล้วไว้สำหรับกำหนดปริมาณแสงที่จะเดินทางเข้าไปสู่ระนาบ CCD หรือเซนเซอร์รับแสงบนตัวกล้อง ซึ่งจะต้องมีสองส่วนที่สัมพันธ์กันจึงจะเกิดเป็นภาพที่สมบูรณ์ (ไม่นับรวมเจ้าพวกวงจรอิเล็กทรอนิกส์ต่างๆ) อีกส่วนที่ว่าก็คือม่านชัตเตอร์ เจ้าม่านชัตเตอร์ตัวนี้จะทำหน้าที่เหมือนประตูกันเปิด และปิด เพื่อให้แสงเดินทางเข้าไปกระทบกับ CCD เพื่อให้เกิดภาพ ตามที่เรากำหนดไว้ครับ การถ่ายภาพที่ดีควรจะทำความเข้าใจในหลักการทำงานของเจ้าสองสิ่งนี้ครับ

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #97 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2008, 01:18:28 AM »

ขออีกนิดนะ Grin จากข้างบนครับ ตัวอย่างเช่น สภาพแสงตอนกลางวัน เราต้องการถ่ายภาพรถแข่งที่วิ่งด้วยความเร็วสูง สิ่งที่จำเป็นในการปรับกล้องก็คือ ต้องปรับให้ Speed shutter สูงเพื่อหยุดการเคลื่อนไหวของรถแข่ง สมมุติว่า ค่าแสงที่วัดได้ขณะนั้นคือ speed 1/125 F5.6 ISO100 ถ้าเราอยากให้ Speed Shutter สูงกว่านี้อีกเพื่อความมันใจว่าจะ Stop Action ของรถให้นิ่งจริงๆ ก็ให้เปิดรูรับแสงของเลนส์ให้กว่างขึ้น เป็น F2.8 ผลที่ได้ก็คือได้ Shutter Speed เพิ่มขึ้นอีก สาม Stop เป็น 1/500 เท่านั้นก็เพียงพอที่จะหยุดวัดถุที่เราต้องการถ่ายได้แล้วครับ แต่ในทางกลับกันการใช้ F กว้างในการบันทึกภาพก็จะมีผลกับ มิติความชัดของภาพ ซึ่งถ้าช่างภาพต้องการให้ภาพมีความชัดลึกมากขึ้นก็สามารถแก้ไขโดยการ เพิ่ม ISO ครับ ขำก๊าก นั่นงอกออกมาอีกหนึ่งแล้ว ISO คิก คิก คิก คิก

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #98 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2008, 01:25:11 AM »

เห็นคำว่า ISO แล้วผมขำตัวเอง
ผมเคยงงว่ามันคืออะไร เพราะผมเข้าข่ายพวกโบราณ สมัยผมบ้ากล้องนั้นเรียกกันแต่ ASA
  หัวเราะร่าน้ำตาริน

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #99 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2008, 02:08:24 AM »

เห็นคำว่า ISO แล้วผมขำตัวเอง
ผมเคยงงว่ามันคืออะไร เพราะผมเข้าข่ายพวกโบราณ สมัยผมบ้ากล้องนั้นเรียกกันแต่ ASA
  หัวเราะร่าน้ำตาริน
สมัยผมเรียนก็มีเหมือนกันครับ ASA นี่ท่าพี่ไม่ทักขึ้นมาผมก็ลืมมันไปแล้วเหมือนกันครับ ขำก๊าก

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #100 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2008, 07:00:31 AM »

ยังมึนนิดๆ อธิบายต่อหน่อยเหอะ ทั้งสองส่วนนี่มันเกี่ยวข้องกันอยู่อย่างไร

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #101 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2008, 08:56:40 AM »

ยังมึนนิดๆ อธิบายต่อหน่อยเหอะ ทั้งสองส่วนนี่มันเกี่ยวข้องกันอยู่อย่างไร
เอารูปมาให้ดูเลยละกันครับ Grin

นี่คือรูรับแสงครับ หรือเรียกว่า Diaphragm ทุกเลนส์จะมีตัวนี้อยู่ในเลนส์ครับ แต่จะต่างจำนวนกันออกไป บางเลนส์มีน้อย มีมาก แล้วแต่ความเหมาะสม

จะเห็นมันได้ชัดจากทางหน้าเลนส์แบบนี้ครับ

นี่แหละ คือรูรับแสงครับ มันอยู่ในกระบอกเลนส์ ทำหน้าที่ควบคุมประมาณแสงที่จะผ่านเลนส์เข้าไปตกกระทบที่ฟิล์มหรือเซ็นเซอร์

อธิบายเสริมให้จากภาพที่ 2 จะเห็นได้ว่ามีตัวเลขอยู่สองชุดอย่างที่ลุงเข้มเคยสงสัย ชุดแรกคือ 7.85-32mm เลขนี้บ่งบอกระยะโฟกัสของเลนส์ครับ และแน่นอน มันคือเลนส์ซูม ไม่ใช่เลนส์ Fix ส่วนเลขอีกชุดนึงคือ 1:2.6-5.1 เลขตัวนี้บ่งบอกถึงค่าของรูรับแสงครับ

ผมไม่รู้ว่ากล้องฟิล์มสมัยก่อนควบคุมหรือทดสอบรูรับแสงยังไง แต่กล้องดิจิตอล SLR สมัยนี้จะมีปุ่มเช็คระยะชัดลึกตามที่เคยโพสท์ไว้

เอารูปมาประกอบอีก ใช้ Nik D80 เป็นตัวอย่าง  ปุ่มเช็คระยะชัดลึกก็คือปุ่มที่อยู่ใต้เมาท์เลนส์ครับ

กับอีกค่าย 400D ปุ่มเช็คระยะชัดลึกอยู่ตรงป้ายบอกรุ่น 400D ใต้ปุ่มปลดล็อคเลนส์ครับ

D80 ปรับ Shutter Speed และรูรับแสงโดยการหมุนวงล้อทั้งสอง วงนึงชัตเตอร์สปีด วงนึงรูรับแสง

วงล้อที่มุมขวาบนของกล้องครับ เหนือที่วางนิ้วมือขวานั่น

กับวงล้อใต้ปุ่มชัตเตอร์

สองวงนี้ วงหนึ่งควบคุมความเร็วชัตเตอร์ วงหนึ่งควบคุมรูรับแสงครับ

ส่วน Canon 400D

วงล้อที่อยู่หลังชัตเตอร์นั่น ใช้ควบคุมทั้ง Shutter speed และรูรับแสงครับ

ในโหมด Manual ถ้าหมุนวงล้อนั่นเฉยๆ จะเป็นการปรับค่า Shutter speed ครับ

แต่ถ้ากดปุ่มนึ้ด้วย (ปุ่ม AV - Aperture Value) พร้อมกับหมุนวงล้อ จะเป็นการปรับค่ารูรับแสงครับ

สรุปได้ว่า รูรับแสงอยู่ในกระบอกเลนส์ ส่วนการควบคุมปรับตั้งค่าของมัน ทำที่ตัวกล้องครับ เยี่ยม

ไหว้

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #102 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2008, 09:32:31 AM »

ผมชอบแบบวงล้อแยกกัน
วงหนึ่งตั้งรูรับแสง อีกวงตั้งสปีด เวลารีบจะปรับได้เร็วกว่าที่ใช้ล้อเดียวกัน

ผมไม่รู้ว่ากล้องฟิล์มสมัยก่อนควบคุมหรือทดสอบรูรับแสงยังไง

เหมือนกันครับ แต่ปุ่มไม่เล็กขนาดนี้
คือปุ่มโตมาก ใหญ่กว่าหรือเท่ากับปุ่มถอดเลนส์ หลับตาคลำยังเจอ

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #103 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2008, 06:40:52 PM »

ดูแล้ว ช่วยถามมั่งน๊ะครับ ผมเริ่มอายแล้วนี่ ถามมั่วๆอยู่ตรงนี้ ไม่รู้จะถามอะไร 55+

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #104 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2008, 07:42:31 PM »

เข้ามาศึกษาด้วยคนครับ ขอบคุณทุกท่าน  เยี่ยม

พี่เข้ม...อย่าคิดมากครับ เดี๋ยวผมร่วง  คิก คิก

เอาแบบผมมั้ย คิดว่าสวยแบบที่ตัวเองชอบก็พอ ถ่ายไปเรื่อย  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 21
  พิมพ์