๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:27:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศัพท์...กล้อง...ถ่าย  (อ่าน 140912 ครั้ง)
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #75 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 10:51:37 PM »

เพิ่มเติมจากคุณบาร์ทตอบนะครับ คือนอกจากการที่ F กว้างคงที่จะทำให้กล้องได้รับแสงเยอะ speed สูงถ่ายง่ายขึ้นแล้ว อีกเรื่องที่สำคัญคือทำให้ช่องมองภาพสว่างขึ้นสามารถมองเห็นรายละเอียดของภาพในที่มืดๆได้ดีขึ้น อีกเรื่องคือช่วยให้ระบบออโต้โฟกัสของกล้องทำงานรวดเร็วแม่นยำขึ้นอีกด้วยครับ ซึ่งข้อหลังนี่ก็สำคัญไม่แพ้กัน เลยเป็นสาเหตุให้เลนส์ซูมที่มี Fคงที่ ส่วนใหญ่มีขนาดใหญ่นำ้หนักตัวมากเพราะข้อจำกัดของการออกแบบ สิ่งที่ตามมาก็คือความเเข็งแรงของตัวเลน์ และราคาที่แพงใด้ใจอย่างที่คุณบาร์ทกล่าวไว้แล้วเน้อ Grin

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #76 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 11:52:52 PM »

เพิ่มเติมจากคุณบาร์ทตอบนะครับ คือนอกจากการที่ F กว้างคงที่จะทำให้กล้องได้รับแสงเยอะ speed สูงถ่ายง่ายขึ้นแล้ว อีกเรื่องที่สำคัญคือทำให้ช่องมองภาพสว่างขึ้นสามารถมองเห็นรายละเอียดของภาพในที่มืดๆได้ดีขึ้น อีกเรื่องคือช่วยให้ระบบออโต้โฟกัสของกล้องทำงานรวดเร็วแม่นยำขึ้นอีกด้วยครับ ซึ่งข้อหลังนี่ก็สำคัญไม่แพ้กัน เลยเป็นสาเหตุให้เลนส์ซูมที่มี Fคงที่ ส่วนใหญ่มีขนาดใหญ่นำ้หนักตัวมากเพราะข้อจำกัดของการออกแบบ สิ่งที่ตามมาก็คือความเเข็งแรงของตัวเลน์ และราคาที่แพงใด้ใจอย่างที่คุณบาร์ทกล่าวไว้แล้วเน้อ Grin
เอ่ พี่สตางค์ครับ ช่องมองภาพในกล้อง DSLR (ไม่พูดถึงระบบ Live view) เวลาเรามองผ่าน View finder แล้ว ไม่ว่าจะปรับตั้งค่าแสงให้มืดหรือสว่างยังไง สิ่งที่เรามองเห็นผ่าน View finder มันก็เหมือนเดิมนี่ครับ จะแสดงผลจนกว่าจะได้กดชัตเตอร์แล้ว รูรับแสงกว้างๆไม่น่าจะช่วยในเรื่องการมองผ่าน View finder ที่ดีขึ้นนะครับ Wink

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #77 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 12:44:14 AM »

คุณสตางค์คงหมายถึงระหว่างเลนส์สองตัว
หากตัวหนึ่ง F4  อีกตัว F2.8
ตัว F 2.8 จะเห็นเงามืดหรือแสงสลัวได้ชัดกว่า โฟกัสไวกว่าอีกตัวที่เป็น F4 ครับ

ไม่ได้หมายถึงเลนส์ตัวเดิม แต่เปลี่ยน F

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #78 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 01:02:44 AM »

อ๋อ เข้าใจละครับ  ขอบคุณครับ Cheesy ถ้าเลนส์สองตัว F ต่างกัน แบบนั้นก็มีส่วนที่ทำให้การมองเห็นในช่องมองต่างกันครับ Grin

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #79 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 03:37:43 AM »

คุณสตางค์คงหมายถึงระหว่างเลนส์สองตัว
หากตัวหนึ่ง F4  อีกตัว F2.8
ตัว F 2.8 จะเห็นเงามืดหรือแสงสลัวได้ชัดกว่า โฟกัสไวกว่าอีกตัวที่เป็น F4 ครับ

ไม่ได้หมายถึงเลนส์ตัวเดิม แต่เปลี่ยน F

ถูกต้องแล้วครับ เลนส์ยิ่ง F กว้างยิงมองแล้วใสสว่าง แต่ตอนนี้ผมชักไม่แน่ใจว่าเลนส์ซูมที่ค่า Fเปลี่ยนเวลาซูม เช่น 28-200 f3.5-5.6 เวลาซูมไปที่ 200 f5.6แล้วช่องมองภาพมันน่าจะดรอปลงอีกนิดตามค่า F ที่หรีแคบลงตามช่วงซูมหรือไม่ชักสงสัยแล้ว(คุณบาร์ทหาคำตอบด่วน อิอิ) แต่จริงๆมันน่าจะมืดลงนะครับ เพื่อนสมาชิกท่านใดมีเลนส์ซูม 2Fช่วยลองทดสอบดูหน่อยครับ Huh

ต่อจากคุณบาร์ือีกนิดครับเผื่อคุณ udomkd ไม่เคลียร์ Grin ในกล้อง SLR เวลาเราปรับ F ภาพที่เรามองเห็นจะเป็นความสว่างสูงสุดของเลนส์ตัวนั้นๆ เช่น เลนส์เรา F1.8 แต่เราปรับค่าไว้ที่ค่า F16 ในขณะที่เรามองผ่านช่องมองภาพเราก็จะเห็นภาพจากรูรับแสงกว้างสุดของเลนส์เลนส์ตัวนี้คือ 1.8(ใสปิ๊ง) แต่ตัว Aperture หรือไอ้เจ้ารูรับแสงมันจะหรี่แคบลงมาที่ F16 ในขณะเรากดชัดเตอร์เท่านั้น(แว๊บเดียว) ด้วยเห็นนี้จึงทำให้เรามองเห็นภาพสว่างใสปิ๊งอยู่ตลอดเวลาไงเน้อ หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2008, 12:54:39 AM โดย สตางค์ » บันทึกการเข้า

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #80 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 08:04:10 AM »

อ่า คำถามของพี่สตางค์ที่ย่อหน้าบน ก็มีคำตอบอยู่ที่ย่อหน้าล่างแล้วไงครับ Cheesy

ยกตัวอย่างของหนอน เลนส์ธรรมดาทั่วไปที่ไม่ใช่ L จะเห็นว่าค่ารูรับแสงจะเปลี่ยนแปลงอย่างเช่น 28-200 f3.5-5.6  เมื่อซูมเข้ามาใกล้ๆ รูรับแสงจะแคบลงตามที่เคยโม้ไว้ก่อนหน้านี้แล้ว แต่รูรับแสงจะทำงานก็ต่อเมื่อเรากดชัตเตอร์เท่านั้นครับ ฉะนั้น ไม่ว่ารูรับแสงจะแคบหรือจะกว้าง การมองผ่านช่องมองภาพจะไม่เห็นความแตกต่างแน่นอนครับ เพราะสิ่งที่เรามองเห็นจากช่องมอง จะเป็นภาพที่ได้จากรูรับแสงที่กว้างที่สุดของเลนส์ตัวนั้นเสมอ ไม่ใช่จากค่าที่เราปรับครับ

ลองแบบนี้ดูก็ได้ ที่ตัวกล้อง ข้างๆเมาท์เลนส์จะมีปุ่มเล็กๆซ่อนอยู่ปุ่มนึง นั่นคือปุ่มเช็คระยะชัดลึก ลองปรับรูรับแสงแคบๆดู ไม่ใช่จากการซูมนะครับ อย่างเช่น 28-200 f3.5-5.6 รูรับแสงที่ระยะ 28 mm คือ 3.5 ลองปรับมันมาที่ 5.6 หรือแคบกว่านั้น แล้วลองกดปุ่มเช็คระยะชัดลึกดู (อย่าลืมมองทางช่องมองภาพด้วยล่ะ อิอิอิ) แล้วจะเห็นว่าแสงจะมืดลงครับ เนื่องจากรูรับแสงมันทำงาน บีบตัวแคบลง เป็นการเทสท์ก่อนถ่ายว่าภาพเราจะออกมายังไงครับ แต่ลองแบบไม่กดปุ่มเช็คระยะชัดลึก ลองซูม ลองเปลี่ยนค่ารูรับแสงไปเรื่อยๆ แล้วมองผ่านช่อง View finder เฉยๆโดยที่ไม่กดชัตเตอร์หรือไม่กดปุ่มเช็คระยะชัดลึก  ยังไงสิ่งที่เราเห็นผ่านช่องมองก็จะยังเป็นเหมือนเดิมครับ ไม่เปลี่ยนแปลง จนกว่าจะถ่ายออกมาแล้วถึงจะเห็นผลในภาพครับ ว่าความมืด, สว่าง และระยะชัดลึกมันเปลี่ยนไป Cheesy

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #81 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 08:33:45 AM »

ชัดแจ๋วเลยครับ นี่แหละเสหน่ของที่นี่ ผมเคยไปดูที่อื่น(เวปฯกล้อง)เขาไม่ค่อยจะเป็นแบบที่นี่ ไม่อบอุ่น ใอ้เราก็เลยไม่กล้า

ขอบพระคุณครับ คำถามนี้ เคลียร์ชัดแจ๋ว เหมือนใช้ เลนสตระกูล ์L F1.8 ตลอดช่วงความยาวเลย คริๆๆ

ปล.กรุณาอย่าพูดถึงราคาอีก น๊ะครับ มันแสลงใจ 55+

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #82 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 11:49:07 AM »

จริงค่ะพี่เข้ม ตอนนั้นโอไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีกล้องแล้ว ไม่กล้าโพสท์หน้าเวบกล้อง ก็เลยPMไปถามเจ้าของเวบ เค้าเลี่ยงคำตอบและไม่ตอบคำถามที่โอถามอ่ะค่ะ(พวกศัพท์เทคนิคเนี่ยแหล่ะ) เค้าคงคิดว่าไอ้นี่มาลองภูมิเปล่า...แน่ๆเลยอ่ะค่ะ เศร้า

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #83 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 12:35:52 PM »

จริงค่ะพี่เข้ม ตอนนั้นโอไม่รู้เรื่องอะไรเลย แต่มีกล้องแล้ว ไม่กล้าโพสท์หน้าเวบกล้อง ก็เลยPMไปถามเจ้าของเวบ เค้าเลี่ยงคำตอบและไม่ตอบคำถามที่โอถามอ่ะค่ะ(พวกศัพท์เทคนิคเนี่ยแหล่ะ) เค้าคงคิดว่าไอ้นี่มาลองภูมิเปล่า...แน่ๆเลยอ่ะค่ะ เศร้า

อิๆมีแนวร่วม

คือผมไม่รู้น๊ะครับ และไม่รู้จัก เพราะเรามันไม่มี แล้วก็มันไม่ค่อยมีตัวอย่างให้เห็น ทีนี้ หากมี เราก็ไม่กล้าที่จะดู เพราะทราบๆว่า ราคามันเอาเรื่องอยู่ เกิดพลาดพลั้ง ผีผลักขึ้นมา งานเข้าเลย คริๆ

แล้วผมก็ถามผิดถามถูก พี่ยังมามาแก้คำถามให้ จนผมเข้าใจแจ่มแจ้งเลย  เมื่อก่อน(ก่อนนี้ไม่กี่วัน) ผมไม่รู้หรอกว่า ใอ้เรื่องเซนเซอร์ของเจ้ากล้องดิจิตอล นี่มันไม่เท่ากัน

ได้แต่สงสัยอยู่ว่าทำไมกล้องแบบนั้นรูปออกมาสวย อีกแบบพอดูได้ เลนส์หลายๆแบบก็ได้รูปออกมา เป็นแบบนั้นๆไป อาจเพราะว่า เมื่อก่อน ผมเคยบอกแล้วว่า ผมไม่สนใจ ก็เพิ่งมาสนใจเอา เมื่อเพิ่งจะหัดเที่ยวเป็น ไม่กี่ปีแหละ ถ่ายภาพเคลื่อนใหวมา ภาพนิ่งมา ดูไปดูมา ผมชักจะชอบภาพนิ่งมากกว่า เสียแล้ว

อาจเมื่อมองดูแล้ว มันหยุดเราได้....หลายอย่าง

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #84 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 02:24:12 PM »

อิๆมีแนวร่วม

คือผมไม่รู้น๊ะครับ และไม่รู้จัก เพราะเรามันไม่มี แล้วก็มันไม่ค่อยมีตัวอย่างให้เห็น ทีนี้ หากมี เราก็ไม่กล้าที่จะดู เพราะทราบๆว่า ราคามันเอาเรื่องอยู่ เกิดพลาดพลั้ง ผีผลักขึ้นมา งานเข้าเลย คริๆ

แล้วผมก็ถามผิดถามถูก พี่ยังมามาแก้คำถามให้ จนผมเข้าใจแจ่มแจ้งเลย  เมื่อก่อน(ก่อนนี้ไม่กี่วัน) ผมไม่รู้หรอกว่า ใอ้เรื่องเซนเซอร์ของเจ้ากล้องดิจิตอล นี่มันไม่เท่ากัน

ได้แต่สงสัยอยู่ว่าทำไมกล้องแบบนั้นรูปออกมาสวย อีกแบบพอดูได้ เลนส์หลายๆแบบก็ได้รูปออกมา เป็นแบบนั้นๆไป อาจเพราะว่า เมื่อก่อน ผมเคยบอกแล้วว่า ผมไม่สนใจ ก็เพิ่งมาสนใจเอา เมื่อเพิ่งจะหัดเที่ยวเป็น ไม่กี่ปีแหละ ถ่ายภาพเคลื่อนใหวมา ภาพนิ่งมา ดูไปดูมา ผมชักจะชอบภาพนิ่งมากกว่า เสียแล้ว

อาจเมื่อมองดูแล้ว มันหยุดเราได้....หลายอย่าง

ผมก็เป็นแบบนี้ เลยต้องขออ่านทำความเข้าไปพรางๆก่อน.. คิก คิก

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #85 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 02:25:25 PM »

...ครับ  เว็บถ่ายภาพทั้งไทยและเทศมีมากมายจริงๆ  บางแห่งก็ดีมากๆ ไม่รู้จักหน้าค่าตาก็คุยกันดีจริงๆ  แต่บางแห่งไม่น่าเชื่อที่ทะเลาะกันไปได้  (ส่วนมากจะเป็นเรื่องดูถูกความเห็นผู้อื่น)  อย่างเราได้แต่อ่านอย่างเดียว

...คุยกันในเว็บเราสบายใจครับ  อยากรู้อะไรหากกล้าถาม  จะมีคนกล้าตอบ  มีมิตรจิตรมิตรใจให้เกียรติกันทั้งผู้ถามและผู้ตอบครับ   หลงรัก

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #86 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 08:02:34 PM »

อ่า คำถามของพี่สตางค์ที่ย่อหน้าบน ก็มีคำตอบอยู่ที่ย่อหน้าล่างแล้วไงครับ Cheesy

ยกตัวอย่างของหนอน เลนส์ธรรมดาทั่วไปที่ไม่ใช่ L จะเห็นว่าค่ารูรับแสงจะเปลี่ยนแปลงอย่างเช่น 28-200 f3.5-5.6  เมื่อซูมเข้ามาใกล้ๆ รูรับแสงจะแคบลงตามที่เคยโม้ไว้ก่อนหน้านี้แล้ว แต่รูรับแสงจะทำงานก็ต่อเมื่อเรากดชัตเตอร์เท่านั้นครับ ฉะนั้น ไม่ว่ารูรับแสงจะแคบหรือจะกว้าง การมองผ่านช่องมองภาพจะไม่เห็นความแตกต่างแน่นอนครับ เพราะสิ่งที่เรามองเห็นจากช่องมอง จะเป็นภาพที่ได้จากรูรับแสงที่กว้างที่สุดของเลนส์ตัวนั้นเสมอ ไม่ใช่จากค่าที่เราปรับครับ

ลองแบบนี้ดูก็ได้ ที่ตัวกล้อง ข้างๆเมาท์เลนส์จะมีปุ่มเล็กๆซ่อนอยู่ปุ่มนึง นั่นคือปุ่มเช็คระยะชัดลึก ลองปรับรูรับแสงแคบๆดู ไม่ใช่จากการซูมนะครับ อย่างเช่น 28-200 f3.5-5.6 รูรับแสงที่ระยะ 28 mm คือ 3.5 ลองปรับมันมาที่ 5.6 หรือแคบกว่านั้น แล้วลองกดปุ่มเช็คระยะชัดลึกดู (อย่าลืมมองทางช่องมองภาพด้วยล่ะ อิอิอิ) แล้วจะเห็นว่าแสงจะมืดลงครับ เนื่องจากรูรับแสงมันทำงาน บีบตัวแคบลง เป็นการเทสท์ก่อนถ่ายว่าภาพเราจะออกมายังไงครับ แต่ลองแบบไม่กดปุ่มเช็คระยะชัดลึก ลองซูม ลองเปลี่ยนค่ารูรับแสงไปเรื่อยๆ แล้วมองผ่านช่อง View finder เฉยๆโดยที่ไม่กดชัตเตอร์หรือไม่กดปุ่มเช็คระยะชัดลึก  ยังไงสิ่งที่เราเห็นผ่านช่องมองก็จะยังเป็นเหมือนเดิมครับ ไม่เปลี่ยนแปลง จนกว่าจะถ่ายออกมาแล้วถึงจะเห็นผลในภาพครับ ว่าความมืด, สว่าง และระยะชัดลึกมันเปลี่ยนไป Cheesy
ก็เพราะบาร์ทแหละมาทักไงผม เลยเกิดต่อมสงสัยขึ้นมาเลย เอ...มันยังไงกันแน่หว่า คิก คิกชักมึน ประกอบกับไม่มีเลนส์ซูม 2F ใช้ไม่รู้จะลองยังไงแต่ตอนนี้เคลียร์ละ Grin

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #87 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 08:11:02 PM »

ก็เพราะบาร์ทแหละมาทักไงผม เลยเกิดต่อมสงสัยขึ้นมาเลย เอ...มันยังไงกันแน่หว่า คิก คิกชักมึน ประกอบกับไม่มีเลนส์ซูม 2F ใช้ไม่รู้จะลองยังไงแต่ตอนนี้เคลียร์ละ Grin
ฮ่าๆ ขอโทษทีครับ เข้าใจว่าพี่หมายถึงเลนส์ซูมตัวเดียวที่ค่า F เปลี่ยนแปลงตามระยะโฟกัส ไม่คิดว่าจะเป็นเลนส์ที่เป็น F ตัวเดียวครับ อิอิอิ เข้าใจผิดไปนิด Cheesy

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #88 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 08:33:20 PM »

ทีนี้ มาที่ข้อสงสัยอีก ไม่รู้จะถามได้ถูกหรือเปล่า เพียงแต่นึกภาพเอา ว่า

ที่กล้อง มันที่ปรับรูรับแสงหรือไม่ หรือมีเฉพาะที่เลนส์อย่างเดียวครับ

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #89 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2008, 08:36:04 PM »

ทีนี้ มาที่ข้อสงสัยอีก ไม่รู้จะถามได้ถูกหรือเปล่า เพียงแต่นึกภาพเอา ว่า

ที่กล้อง มันที่ปรับรูรับแสงหรือไม่ หรือมีเฉพาะที่เลนส์อย่างเดียวครับ
รูรับแสงอยู่ในกระบอกเลนส์ครับ แต่ปุ่มปรับอยู่ที่กล้องครับ Cheesy

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 21
  พิมพ์