๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 07:06:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศัพท์...กล้อง...ถ่าย  (อ่าน 153181 ครั้ง)
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #60 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 09:26:32 PM »

ขอบคุณท่านสตางค์ ที่เฉลยข้อสอบ ได้แจ่มแจ้งแดงแจ๋ เลยครับ เป็นอันว่า ผมเข้าใจคำถามของผมแล้ว สำหรับข้อนี้ ส่วนใครอื่น เข้าใจหรือไม่ ผมไม่ทราบ คริๆ

หากจะถ่ายให้ได้รูปเท่าๆกัน หรือคล้ายๆกัน ก็ต้องมีระยะถอยกล้อง APS-C ออกมา เข้าใจได้เช่นนั้น ใช่หรือเปล่าครับ ? แต่ลักษณะของรูปที่ออกมา ก็คงต่างกัน นิดๆ ใช่เปล่าครับ หรืออย่างไร

ปล.ท่านสตางค์ สต๊อกกระสุนใว้เยอะ น๊ะครับ คริๆกลายเป็นเปิดเผยความลับตัวเองหรือไม่ 55+

ถูกต้องแล้วครับ ถ้าใช้กล้องมีตัวคูณแล้วถอยหลังไปให้ได้ขนาดภาพเท่ากับกล้อง ff ภาพที่ได้ก็จะเหมือนกันครับ(รึปล่าวหว่า)... ส่วนกระสุนที่เห็นยังไม่ถึงหนี่งในสิบครับ เพราะไม่มีตังค์ซื้อปืนมีแต่ตังค์ซื้อกระสุน ขำก๊าก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2008, 09:30:33 PM โดย สตางค์ » บันทึกการเข้า

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #61 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 09:37:33 PM »

รู้เลย ว่าเวลามีข่าวกระสุนขึ้นราคา
คุณสตางค์ต้องอมยิ้มแน่

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #62 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 10:15:49 PM »

รู้เลย ว่าเวลามีข่าวกระสุนขึ้นราคา
คุณสตางค์ต้องอมยิ้มแน่

ก็ยิ้มไม่ออกเหมือนกันครับพี่เพราะพอยิงหมดก็ต้องไปซื้อใหม่ แถมหาซื้อยากอีก หัวเราะร่าน้ำตาริน

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #63 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 08:47:40 AM »

ไปอ่านหนังสือมา เจออะไรที่เราไม่ทราบ มาถามอีกแล้วครับ

เจ้าพวกเลนส์นี่ ผมสังเกตุเห็นว่า มันจะมี อะไรอย่างหนึ่ง ในหลายๆอย่าง ที่ผมสงสัยอยู่ กล่าวคือ มันจะเขียนใว้ว่า

f/2.8 ตลอดช่วง หรือไม่ก็ 4-5.6 อะไรประมาณนี้ อันนี้ผมทราบว่า มันเป็นรูรับแสงของเลนส์ ทีนี้จะถามว่า

เลนส์ขนาดเท่ากัน เราจะทราบว่าถ้าหาก หาได้ เราจะใช้ประโยชน์จากเจ้ารูรับแสงที่มีค่า น้อยๆ หรือค่ามากๆ ดีกว่า หรือว่า เจ้าค่ารูรับแสงนี่ ควรพิจารณาแบบใหน

เลนส์ที่ค่ารูรับแสง ไม่เปลี่ยนแปลงตลอดช่วง กับตัวที่ค่ารูรับแสงเปลี่ยนแปลงตามความยาว แบบใหนคุณภาพดีกว่ากัน หรือใช้งานได้ดีกว่า หรืออย่างไร

ด้วยความเคารพ สงสัยครับ สงสัยอย่างแรง เพราะหนังสือที่มีอ่านสองเที่ยวแล้ว ก็ยังไม่มีคำตอบที่กระจ่างใจ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #64 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 08:57:34 AM »

ไปอ่านหนังสือมา เจออะไรที่เราไม่ทราบ มาถามอีกแล้วครับ

เจ้าพวกเลนส์นี่ ผมสังเกตุเห็นว่า มันจะมี อะไรอย่างหนึ่ง ในหลายๆอย่าง ที่ผมสงสัยอยู่ กล่าวคือ มันจะเขียนใว้ว่า

f/2.8 ตลอดช่วง หรือไม่ก็ 4-5.6 อะไรประมาณนี้ อันนี้ผมทราบว่า มันเป็นรูรับแสงของเลนส์ ทีนี้จะถามว่า

เลนส์ขนาดเท่ากัน เราจะทราบว่าถ้าหาก หาได้ เราจะใช้ประโยชน์จากเจ้ารูรับแสงที่มีค่า น้อยๆ หรือค่ามากๆ ดีกว่า หรือว่า เจ้าค่ารูรับแสงนี่ ควรพิจารณาแบบใหน

เลนส์ที่ค่ารูรับแสง ไม่เปลี่ยนแปลงตลอดช่วง กับตัวที่ค่ารูรับแสงเปลี่ยนแปลงตามความยาว แบบใหนคุณภาพดีกว่ากัน หรือใช้งานได้ดีกว่า หรืออย่างไร

ด้วยความเคารพ สงสัยครับ สงสัยอย่างแรง เพราะหนังสือที่มีอ่านสองเที่ยวแล้ว ก็ยังไม่มีคำตอบที่กระจ่างใจ
อยู่ที่หน้านี้ไงครับลุงเข้ม Cheesy

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=60926.msg1558980#msg1558980

แล้วก็ตรงนี้ http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=60926.msg1558854#msg1558854

พี่แก้วอธิบายได้ละเอียดยิบไว้ที่หน้าแรกเลยครับ http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=60926.0

หลงรัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2008, 09:01:15 AM โดย บาร์ท » บันทึกการเข้า

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #65 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 11:45:59 AM »

ขอบคุณครับ บาร์ท พี่บอกแล้วว่า พี่จะมึนๆในการถามหน่อย เพราะเข้ามาดู บอร์ดนี้เอาช่วงหลังๆด้วย

ขออภัยที่ถามซ้ำซ้อน น๊ะครับ

ขอบคุณพี่แก้วอีกครั้งครับ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #66 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 11:48:59 AM »

ทำข้อสอบตก คริๆ มั่วนิ่มจริงๆผม เดี๋ยวเอาใหม่อีก

ถือซ๊ะว่า อายครู บ่รู้วิชา ถามไปถามมา เดี๋ยวก็โดนครูบ้องหู เองแหละ คริๆ

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #67 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2008, 12:55:46 PM »

ขอบคุณครับ บาร์ท พี่บอกแล้วว่า พี่จะมึนๆในการถามหน่อย เพราะเข้ามาดู บอร์ดนี้เอาช่วงหลังๆด้วย

ขออภัยที่ถามซ้ำซ้อน น๊ะครับ

ขอบคุณพี่แก้วอีกครั้งครับ
ฮ่าๆ ไม่เป็นไรครับ Cheesy

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #68 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 11:16:41 AM »

อยู่ที่หน้านี้ไงครับลุงเข้ม Cheesy

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=60926.msg1558980#msg1558980

แล้วก็ตรงนี้ http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=60926.msg1558854#msg1558854

พี่แก้วอธิบายได้ละเอียดยิบไว้ที่หน้าแรกเลยครับ http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=60926.0

หลงรัก

ยังมีอีกคำถามน๊ะบาร์ท? ยังไม่หายข้องใจ หลังจากที่อ่านไป อ่านมา ไม่รู้ว่าคำตอบ มันหลบอยู่ตรงใหน มันอาจจะมี แต่ความรู้แค่ระดับผม ยังหาคำตอบไม่เจอ ครับ อาจเพราะผมไม่เคยใช้แน่นอนอยู่แล้ว เลยไม่รู้ และไม่ทราบจุดประสงค์ ของการผลิต และการใช้งาน เลยต้องถามครับ อิๆ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2008, 11:21:36 AM โดย udomkd » บันทึกการเข้า

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #69 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 12:07:51 PM »

มีคำถามอะไรก็ถามทิ้งไว้เลยครับลุงเข้ม มีคนตอบเยอะแยะเลยครับ Cheesy

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #70 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 03:16:26 PM »

มีคำถามอะไรก็ถามทิ้งไว้เลยครับลุงเข้ม มีคนตอบเยอะแยะเลยครับ Cheesy

ถามแล้ว ที่ทำตัวแดงใว้ข้างบน น๊ะครับ

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #71 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 03:21:21 PM »

อ๋อๆ เดี๋ยวกลับมาตอบกั๊บ ออกไปข้างนอกแปร๊บบบบ Grin

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #72 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 06:11:30 PM »

มาแว้วว

เลนส์ที่ค่ารูรับแสงคงที่ตลอดช่วงดีกว่าแน่นอนครับ ตัวอย่างง่ายๆ สมมุติเลนส์ 70-200 F/4 L USM ตัวเดิม  ไม่ว่าที่ระยะโฟกัสที่จุดไหน ค่ารูรับแสงจะคงที่อยู่ที่ F/4 คือค่ารูรับแสงกว้างสุดที่เลนส์ตัวนี้ถูกสร้างขึ้นมา ข้อดีก็คือไม่ว่าจะซูมแค่ไหน รูรับแสงก็กว้างเท่าเดิม นอกจากเราจะปรับมัน ทำให้เราไม่ต้องชดเชยด้วยความเร็วชัตเตอร์ที่ต่ำๆซึ่งเสี่ยงต่อการสั่นไหวของภาพ หรือชดเชยด้วยการตั้งค่า ISO ที่สูงขึ้น และแลกมาด้วยนอยส์เต็มภาพ

ส่วนรูรับแสงที่เปลี่ยนแปลงไปตามระยะโฟกัสเมื่อเราซูม แน่นอน มันก็จะเปลี่ยนแปลงตามระยะโฟกัส ยิ่งซูมมันก็ยิ่งแคบลง ยกตัวอย่างเช่นเลนส์ 75-300 F/4-5.6 ก็คือที่ระยะ 75mm รูรับแสงจะกว้างสุดที่ F/4 และเมื่อซูมเข้ามาเรื่อยๆ รูรับแสงจะแคบลงเรื่อยๆจนที่ระยะ 300mm จะมีค่ารูรับแสงเป็น F/5.6 หมายความว่ายิ่งซูม รูรับแสงก็ยิ่งแคบ ข้อเสียของมันก็คือเมื่อรูรับแสงแคบ เราก็ต้องชดเชยด้วยการตั้ง Speed shutter ต่ำๆ ซึ่งเสี่ยงต่อการสั่นไหวของภาพ หรือจำเป็นต้องตั้ง ISO ที่สูงขึ้น แล้วก็ได้นอยส์มาเป็นของแถมครับ Cheesy

ฉะนั้น เลนส์ที่รูรับแสงคงที่ (สังเกตจากเลขหลัง F ตัวเดียว ไม่มีขีด - ต่อ) จะดีกว่าเลนส์ที่รูรับแสงเปลี่ยนแปลงไปตามระยะโฟกัส (Focal length) แน่นอนครับ แต่ข้อเสียอย่างนึงของเลนส์แบบนี้คือ......

...มันแพงครับ อ๋อย บู่

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #73 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 06:38:22 PM »

มาแว้วว

เลนส์ที่ค่ารูรับแสงคงที่ตลอดช่วงดีกว่าแน่นอนครับ ตัวอย่างง่ายๆ สมมุติเลนส์ 70-200 F/4 L USM ตัวเดิม  ไม่ว่าที่ระยะโฟกัสที่จุดไหน ค่ารูรับแสงจะคงที่อยู่ที่ F/4 คือค่ารูรับแสงกว้างสุดที่เลนส์ตัวนี้ถูกสร้างขึ้นมา ข้อดีก็คือไม่ว่าจะซูมแค่ไหน รูรับแสงก็กว้างเท่าเดิม นอกจากเราจะปรับมัน ทำให้เราไม่ต้องชดเชยด้วยความเร็วชัตเตอร์ที่ต่ำๆซึ่งเสี่ยงต่อการสั่นไหวของภาพ หรือชดเชยด้วยการตั้งค่า ISO ที่สูงขึ้น และแลกมาด้วยนอยส์เต็มภาพ

ส่วนรูรับแสงที่เปลี่ยนแปลงไปตามระยะโฟกัสเมื่อเราซูม แน่นอน มันก็จะเปลี่ยนแปลงตามระยะโฟกัส ยิ่งซูมมันก็ยิ่งแคบลง ยกตัวอย่างเช่นเลนส์ 75-300 F/4-5.6 ก็คือที่ระยะ 75mm รูรับแสงจะกว้างสุดที่ F/4 และเมื่อซูมเข้ามาเรื่อยๆ รูรับแสงจะแคบลงเรื่อยๆจนที่ระยะ 300mm จะมีค่ารูรับแสงเป็น F/5.6 หมายความว่ายิ่งซูม รูรับแสงก็ยิ่งแคบ ข้อเสียของมันก็คือเมื่อรูรับแสงแคบ เราก็ต้องชดเชยด้วยการตั้ง Speed shutter ต่ำๆ ซึ่งเสี่ยงต่อการสั่นไหวของภาพ หรือจำเป็นต้องตั้ง ISO ที่สูงขึ้น แล้วก็ได้นอยส์มาเป็นของแถมครับ Cheesy

ฉะนั้น เลนส์ที่รูรับแสงคงที่ (สังเกตจากเลขหลัง F ตัวเดียว ไม่มีขีด - ต่อ) จะดีกว่าเลนส์ที่รูรับแสงเปลี่ยนแปลงไปตามระยะโฟกัส (Focal length) แน่นอนครับ แต่ข้อเสียอย่างนึงของเลนส์แบบนี้คือ......

...มันแพงครับ อ๋อย บู่

ว้าวๆๆ แจ่มแจ้งแดงแจ๋เลยบาร์ท เข้าใจละ อืม เราต้องการแต่แบบฟิ๊กๆ 55+ ขอบคุณครับ เข้าใจเลย

เดี๋ยวไปหาข้อสงสัยอีก

ปล.ที่จริง ใอ้คำสุดท้าย ไม่ต้องบอกมา ให้แสลงใจ ก็ได้ คริๆ

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #74 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2008, 06:43:02 PM »

ว้าวๆๆ แจ่มแจ้งแดงแจ๋เลยบาร์ท เข้าใจละ อืม เราต้องการแต่แบบฟิ๊กๆ 55+ ขอบคุณครับ เข้าใจเลย

เดี๋ยวไปหาข้อสงสัยอีก

ปล.ที่จริง ใอ้คำสุดท้าย ไม่ต้องบอกมา ให้แสลงใจ ก็ได้ คริๆ
ผมก็แสลงครับ ตกใจหน้าซีด ยี๊

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 21
  พิมพ์