๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 08:39:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศัพท์...กล้อง...ถ่าย  (อ่าน 140897 ครั้ง)
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 10:11:10 AM »

จริงค่ะ จากเมื่อก่อนโอไม่มีกล้องเป็นของตัวเอง ต้องยืมพี่สาวเอาไปเรียน พอเรียนได้ครั้งสองครั้งพี่สาวเอากลับคืน บอกว่าเค้าก็ต้องใช้งานเหมือนกัน สรุปไปๆมาๆเราก็เรียนไม่จบคอร์ส กล้องก็ไม่มีให้เรียนรู้ ทบทวน เลยแทบไม่ได้อะไรจากที่เราเรียนเลยอ่ะค่ะ เศร้า

ตอนนี้มีเป็นของตัวเองแระ ก็มาศึกษานู่นนี่ ถึงรู้ศัพท์แสงมากขึ้น ว่าอะไร เรียกว่าอะไร ถึงไม่กล้าเข้ามาตอบในกระทู้นี้ไงคะ กลัวปล่อยไก่อ่ะค่ะ...แหะๆ ยิ้มีเลศนัย

...ผมตอบไปแล้วไม่แน่ใจว่าปล่อยไก่หรือเปล่า   คิก คิก

ไม่อ่ะม๊างงงงพี่ เพราะโอก็รู้ตรง(บางส่วน)กับพี่หน่ะแหล่ะค่ะ อีกส่วนโอไม่รู้เรื่องเลยตอบไม่ได้อ่ะค่ะ...แหะๆ ยิ้มีเลศนัย

ศัพท์ใหม่ สำหรับน้องโอ ซิกม่า 10-20

อายจังค่ะ หาซื้อที่เมืองไทยไม่ได้ ยิ้มีเลศนัย

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 10:53:18 AM »

ครูแอมยังอยู่ดีค่ะ แต่หลังๆไม่ค่อยได้คุยกันเลย สงสัยน้องเค้ายุ่ง Undecided

ฝากบอกด้วยว่า พี่เข้ม คิดถึง...มากๆด้วย อิๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 05:08:03 PM »

ขอบคุณครับ...ได้ความรู้มากเลย

กระทู้กล้องตอนแรกจะเข้ามาอ่านให้พอรู้บ้าง...แต่มันชักเริ่มชวนให้ติดตามตอนต่อไปแล้วครับพี่น้อง  คิก คิก คิก คิก

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 05:32:01 PM »

ขอบคุณครับ...ได้ความรู้มากเลย

กระทู้กล้องตอนแรกจะเข้ามาอ่านให้พอรู้บ้าง...แต่มันชักเริ่มชวนให้ติดตามตอนต่อไปแล้วครับพี่น้อง  คิก คิก คิก คิก

อยากทราบ อยากรู้เรื่องอะไร ก็ต้องช่วยกันถามละครับ ที่ผมตั้งหัวข้อขึ้นมา ก็เพราะไม่รู้นี่แหละ แล้วทีนี้ ก็ไม่รู้จะถามอะไรต่อ พี่ๆเขาก็ไปไม่เป็น เพราะเราถามไม่เป็น 55+

ปล.แต่ทุกคำถาม ที่ถามไป จะได้คำตอบมาทุกที ไม่ท่านใด ก็ท่านหนึ่ง จะเข้ามาตอบให้ ขอบพระคุณ อีกครั้งครับ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 01:18:58 AM »

...เบื้องต้นลองที่นี่ครับ (ภาษาไทย) เป็นไฟล์ .ppt ดาวน์โหลดและใช้โปรแกรม Power Point อ่านนะครับ

...ศัพท์การถ่ายภาพเบื้องต้น
http://cyberclass.msu.ac.th/cyberclass/cyberclass-uploads/libs/document//vocab4cbc_2a1f.ppt

...การจัดองค์ประกอบภาพ
http://cyberclass.msu.ac.th/cyberclass/cyberclass-uploads/libs/document//W-04composition_7b03.ppt

เซฟพริ้นท์มาแล้วค่ะ...คงได้มีคำถามให้ตอบอีกเยอะเลย... Grin

รบกวนด้วยนะคะ.... ไหว้

coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 08:29:48 AM »

...เบื้องต้นลองที่นี่ครับ (ภาษาไทย) เป็นไฟล์ .ppt ดาวน์โหลดและใช้โปรแกรม Power Point อ่านนะครับ

...ศัพท์การถ่ายภาพเบื้องต้น
http://cyberclass.msu.ac.th/cyberclass/cyberclass-uploads/libs/document//vocab4cbc_2a1f.ppt

...การจัดองค์ประกอบภาพ
http://cyberclass.msu.ac.th/cyberclass/cyberclass-uploads/libs/document//W-04composition_7b03.ppt

เซฟพริ้นท์มาแล้วค่ะ...คงได้มีคำถามให้ตอบอีกเยอะเลย... Grin

รบกวนด้วยนะคะ.... ไหว้

...ได้เลยครับ ช่วยกันตอบ  Grin

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 09:11:09 AM »

รบกวนพี่ๆ ช่วยอธิบาย คุณลักษณะของกล้อง ดิจิตอล แบบฟูลเฟรม กับอีกแบบเรียกไม่ถูก ในเรื่องเกี่ยวกับอะไรดี เอาเป็นว่า ในเรื่องการนำไปใช้งาน หรือ ผลต่างของภาพที่ได้ อะไรประมาณนี้ครับ

ส่วนเรื่องราคา ไม่ต้องเอ่ยถึงก็ได้ครับ พอจะทราบ คริๆ ว่ามันต่างกันอยู่เยอะ อิๆ

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 12:57:50 PM »

http://topicstock.pantip.com/camera/topicstock/2007/10/O5960233/O5960233.html <<<<< แหล่งที่มาครับ

Full Frame คือการบอกคุณสมบัติของกล้อง D-SLR
ที่มีขนาดตัวรับภาพ (CCD / CMOS)
ใกล้เคียงกับฟิล์ม 135
คือมีขนาด 24mm X 36mm

กล้องที่ไม่ได้มีขนาดตัวรับภาพ เท่ากันกับฟิล์ม (ซึ่งส่วนใหญ่จะเล็กกว่า)
เมื่อใช้ "เลนส์" สำหรับกล้องที่ขนาดตัวรับภาพเท่าฟิล์ม
ขอบภาพที่สี่ด้าน (ที่เคยปรากฏบนกล้องที่มีขนาดเท่าฟิล์ม 135)
จะหายไป (ลองนึกภาพสี่เหลี่ยมผืนผ้าสองอันที่ขนาดไม่เท่ากันวางซ้อนกันอยู่
สี่เหลี่ยมผืนผ้าอันใหญ่ เปรียบกับ ขนาดของฟิล์ม 135
ส่วนสี่เหลี่ยมอันเล็กด้านในเท่ากับขนาดรับภาพของกล้องที่มีขนาดรับภาพเล็กกว่าฟิล์ม 135
ผืนที่ระหว่างสี่เหลี่ยมทั้งสองอันคือ ภาพส่วนที่ถูกตัดทิ้งไป)

ทำให้องศาการรับภาพของภาพที่เกิดขึ้น เปลี่ยนไป

อาศาการรับภาพจะบอกด้วย "ทางยาวโฟกัส" ของ "เลนส์"
เช่น
เลนส์ทางยาวโฟกัส 17mm
เมื่อใช้กับกล้องที่มีขนาดตัวรับภาพเท่าฟิล์ม 135
ก้อจะได้องศาการรับภาพเต็มสัดส่วนของเลนส์
แต่เมื่อนำเลนส์ตัวเดิมนี้
ไปใช้กับ กล้องที่มีขนาดตัวรับภาพเล็กกว่าฟิล์ม 135
ขอบภาพที่ถูกตัดหายไป (ดังที่อธิบายไปในย่อหน้าก่อน)
ทำให้องศาการรับภาพแคบลง
และ "ทางยาวโฟกัสแคบลง" เช่นกัน
โดยที่ จะแคบลงแค่ไหน จะขึ้นอยู่กับ ความแตกต่างของตัวรับภาพนั้นๆ
เทียบกับฟิล์ม 135 (คือ 24 x 36 นั่นเอง)

ซึ่งทำให้การหา "ทางยาวโฟกัส" ของเลนส์ที่ใช้บนกล้องที่มีขนาดเล็กกว่าฟิล์ม
ต้องมี "ตัวคูณ" จึงจะเป็นทางยาวโฟกัสที่เราใช้อยู่จริงบนกล้องตัวนั้น
เช่น
เมื่อใช้เลนส์ทางยาวโฟกัส 16mm กับกล้องที่มีตัวคูณ 1.3
ทางยาวโฟกัสจะเปลี่ยนเป็น 20.8mm
แต่หานำเลนส์ตัวเดิมไปใช้บนกล้องที่มีตัวคูณ 1.5mm
ทางยาวโฟกัสจะเปลี่ยนเป็น 24mm เป็นต้น

เมาท์ คือ จุดที่เลนส์เชื่อมต่อกับกล้อง
ซึ่งจะแตกต่างกันไปในแต่ละยี่ห้อ (ขนาดไม่เท่ากัน)

เช่น
Canon เป็น EF-mount
Nikon เป็น F-mount
Pentax เป็น K-mount
เป็นต้น

ทำให้เลนส์แต่ละแบรนด์ใช้งานร่วมกับกล้องแบรนด์อื่นๆไม่ได้
นอกจากจะใช้ Adapter (ซึ่งก้อใช้งานไม่ได้เต็มระบบ)

..

หวังว่าจะเป็นประโยชน์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2008, 12:59:36 PM โดย สตางค์ » บันทึกการเข้า

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 01:32:32 PM »

ขอบคุณครับ ท่าน สตางค์

เอาเป็นว่า เลนส์เท่ากัน ตัวเดียวกัน แต่ใส่กล้องต่างตัวกัน ถ่ายที่จุดเดียวกันภาพเดียวกันโดยองค์ประกอบอื่น เหมือนกันหมด (รูรับแสง ความเร็วชัตเตอร์ ฯลฯ)

ภาพที่ได้ออกมา ตัวฟูลเฟรม จะมีองค์ประกอบของภาพ ที่มากกว่า (เช่น ต้นไม้ขอบภาพนั้น ติดมาทั้งต้น) พอเข้าใจได้ถูกต้อง ตามที่ท่านอธิบายมา ใช่หรือเปล่าครับ หรือว่า อย่างไร

โดยคุณสมบัติอื่น ก็ไม่ได้ต่างหนีกัน เมือ่ตั้งรายละเอียดของกล้องใว้ที่ไม่ต่างกัน

ปล.ผมมั่วหรือเปล่าครับ

ด้วยความเคารพ

coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 01:50:46 PM »

รบกวนพี่ๆ ช่วยอธิบาย คุณลักษณะของกล้อง ดิจิตอล แบบฟูลเฟรม กับอีกแบบเรียกไม่ถูก ในเรื่องเกี่ยวกับอะไรดี เอาเป็นว่า ในเรื่องการนำไปใช้งาน หรือ ผลต่างของภาพที่ได้ อะไรประมาณนี้ครับ

ส่วนเรื่องราคา ไม่ต้องเอ่ยถึงก็ได้ครับ พอจะทราบ คริๆ ว่ามันต่างกันอยู่เยอะ อิๆ

...ถือว่าแลกเปลี่ยนเรียนรู้กัน  ผมจะพยายามตอบเท่าที่ผมเข้าใจนะครับ  ออกจะอธิบายยากอยู่เหมือนกัน

...ด้วยขนาดของเซนเซอร์ที่ใหญ่กว่า ทำให้กล้องที่ใช้เซนเซอร์ FF มีโอกาสใช้ pixel ขนาดใหญ่ที่มีคุณภาพสูงกว่า  โดยทั่วไปความละเอียดของภาพที่ได้จึงดีกว่า APS-C อย่างไรก็ตาม ถ้าไม่ได้นำไฟล์ไปอัดขยายภาพขนาดใหญ่โต  หรือ crop 100% มาเทียบกัน  ก็แทบจะไม่เห็นข้อแตกต่างครับ (ถ้าเป็นกล้องในระดับใกล้เคียงกัน)

...ข้อดีอีกข้อของกล้อง FF คือช่องมองภาพ (Viewfinder) ที่กว้างและใช้งานสะดวกสบายกว่า APS-C ครับ (เพราะขนาดช่องมองภาพเกี่ยวพันกับขนาดเซนเซอร์)

...แม้จะมีข้อดีอย่างนั้น  กล้อง FF ก็มีจุดที่ต้องระวัง  คือภาพมีโอกาสเจออาการขอบดำ (vignette) ได้มากกว่า APS-C  (เปรียบเทียบในกรณีที่ใช้เลนส์ตัวเดียวกัน)  ถ้าจับคู่กล้อง FF กับเลนส์คุณภาพไม่ถึงขั้น และใช้ f กว้างมากๆ จะมีโอกาสพบปัญหานี้ครับ (ดังนั้นกล้อง FF จึงคู่ควรกับเลนส์ดีๆ มิฉะนั้นมีโอกาสเจอขอบดำได้ง่ายๆ)

...ดูจากภาพนี้จะเห็นว่าเซนเซอร์ของ APS-C จะได้ภาพจากส่วนกลาง (ซึ่งเป็นส่วนทีว่ากันว่า่มีคุณภาพดีที่สุด) ของเลนส์ ภาพจึงมีโอกาสคมชัดทั้งภาพ และอยู่ห่างขอบดำ (เพราะเฉาะเอาเฉพาะไข่แดงตรงกลาง) จุดนี้เองทำให้กล้อง APS-C ได้เปรียบขึ้นมาบ้าง และทำให้มีการออกแบบเลนส์สำหรับกล้อง APS-C โดยเฉพาะ โดยให้มีขนาดของเลนส์และกระบอกเลนส์เล็กลง (เช่นเลนส์ตระกูล EF-S ของหนอน) ค่าตัวของมันจึงไม่แพงเหมือนเลนส์ FF ครับ (แต่เลนส์ EF-S นั้นใช้ได้กับกล้อง APS-C เท่านั้น ไม่สามารถนำมาใช้กับ FF ได้)

...ทีนี้ในเรื่องของ Field of View (FOV) คือมุมมองของภาพ  ด้วยความที่กล้อง APS-C ใช้เซนเซอร์เล็กกว่า  ภาพที่ได้จึง "ดูเหมือน" ใช้เลนส์ทางยาวโฟกัสมากกว่า (คือ 1.6 เท่าสำหรับหนอนและนิกร 1.5 เท่าสำหรับแป้น) ดังนั้นหากท่านใช้เลนส์ 50  มม. ซึ่งเป็นทางยาวโฟกัส "มาตรฐาน" (เพราะ FOV ใกล้เคียงกับที่สายตาคนเเรามองเมื่อใช้กล้อง FF) มาใช้กับกล้อง APS-C ท่านจะได้ FOV เท่ากับ 80 มม.  (ซึ่งที่จริงถ้ามองในช่องมองภาพของ APS-C ขนาดของวัตถุไม่ต่างจากกล้อง FF คือเท่าๆ มองด้วยสายตา  แต่ขนาดของกรอบภาพต่างกัน  ภาพจึงดูเสมือนว่าถูกซูมเข้าไปครับ)

...การเลือกใช้เลนส์สำหรับกล้อง FF และ APS-C จึงต้องพิจารณาเรื่องนี้ด้วย  เช่นเลนส์ช่วง 28-105 ถ้าใช้กับ FF จะได้ภาพตั้งแต่มุมกว้างคือ 28 ไปจนถึงต้นๆ เทเลที่ 105 จัดได้ว่าสะดวกสบาย ใช้งานได้ทั่วไป (ที่เรียกกันว่า Standard Zoom หรือบางท่านเรียกว่า Street Zoom)  แต่พอเอาเลนส์ตัวนี้มาใช้กับ APS-C ระยะ 105 ก็กลายเป็น 168 ซึ่งหลายท่านคงชอบเพราะมันยาวดี แต่ช่วง 28 มม. ก็จะกลายเป็น 44.8 ซึ่งไม่ใช่มุมกว้างแน่ๆ  ถ้าท่านจำเป็นต้องถ่ายภาพมุมกว้างกว่า 44.8  ก็ต้องมีที่ถอยหลังพอสมควรทีเดียว ถ้าอยู่ในสถานที่จำกัดคงเป็นไปไม่ได้ การเลือกใช้เลนส์จึงมีข้อพิจารณาที่แตกต่างกันอย่างนี้ครับ

...อย่างไรก็ตามการเลือกซื้อ/ใช้เลนส์ก็ขึ้นอยู่กับสไตล์การถ่ายภาพของแต่ละท่านด้วยครับ  แต่ก็ควรเข้าใจเงื่อนไขเบื้องต้นไว้ก่อนครับ

...เดี๋ยวจะยาวเกินไป  แค่นี้ก่อนนะครับ  แล้วทีหลังค่อยไปเรื่องของ DOF (Depth Of Field) ที่มาเกี่ยวข้องกับประเด็นนี้ไปด้วย ซึ่งผมเองก็เคยเข้าใจผิดมาก่อน

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 01:57:26 PM »

สงสัยครับ สงสัยว่าทำไมกล้อง Nikon ไม่ว่ารุ่นเล็กหรือใหญ่ จะเห็นมีแค่เมาท์เดียว ครอบคลุมตั้งแต่ Wide ยัน Tele

แต่กับหนอน ในกล้องตัวเล็กต้องมีทั้งเมาท์ EF-S และ EF  สงสัยว่า นิกรเค้าทำกล้องยังไงให้ใช้เลนส์แค่เมาท์เดียวได้ครับ

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 01:59:04 PM »

เมื่อดื่มน้ำปัสสาวะ...แล้ว.. ต่อเลยครับพี่แก้ว

(คริๆ...)

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 02:00:28 PM »

สงสัยครับ สงสัยว่าทำไมกล้อง Nikon ไม่ว่ารุ่นเล็กหรือใหญ่ จะเห็นมีแค่เมาท์เดียว ครอบคลุมตั้งแต่ Wide ยัน Tele

แต่กับหนอน ในกล้องตัวเล็กต้องมีทั้งเมาท์ EF-S และ EF สงสัยว่า นิกรเค้าทำกล้องยังไงให้ใช้เลนส์แค่เมาท์เดียวได้ครับ

potato; ย่อมาจากอะไรครับบาร์ท

ขออภัยบางทีความจำผมไม่ค่อยดี อาจถามมั่วๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2008, 02:03:59 PM โดย udomkd » บันทึกการเข้า

PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 02:01:14 PM »

แล้วการเช็ค โฟกัส  เค้าเช็ค กัน อย่างไรบ้างคับ  อยากลองทำตามบ้าง  แต่ภาษาอังกฤษ ทั้งนั้น หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

http://photo.net/learn/focustest/

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 02:06:58 PM »

แล้วการเช็ค โฟกัส  เค้าเช็ค กัน อย่างไรบ้างคับ  อยากลองทำตามบ้าง  แต่ภาษาอังกฤษ ทั้งนั้น หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

http://photo.net/learn/focustest/

ครับ สำหรับ คำตอบของพี่ๆทั้งหลาย ที่มีศัพท์ภาษาอังกฤษติดมาด้วย(เข้าใจ ว่ามันต้องมี เพราะกล้องมันไม่ได้เป็นของเรา เราซื้อของภาษาอื่นมาใช้ เราเอา รูปแบบเทคนิคของชาติอื่น มาใช้) หากพี่ช่วยบอกเป็นภาษาไทยได้ จะได้เข้าใจยิ่งขึ้นครับ เพราะภาษาปะกิด อ่านออก แต่ A B C...คริๆ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 21
  พิมพ์