๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 07:28:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศัพท์...กล้อง...ถ่าย  (อ่าน 140895 ครั้ง)
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 11:25:56 AM »

พี่แก้วครับ ผมสงสัยอยู่นานแล้วว่า ใอ้ตัวเลข ที่เขียนอยู่ที่เลนส์หรือบริเวณหน้ากล้อง มันหมายความถึงอะไรบ้าง และมีรายละเอียด ที่เขาบอกถึงอะไรบ้างครับ เช่น กล้องคอมแพคเล็กๆของผม มันเขียนอยู่ ประมาณนี้ (2.8-5.2/7.9-23.7)

ปล.ท่านใดที่ทราบก็ตอบได้ครับ แต่ที่ผมเอ่ยชื่อพี่แก้วเพราะจะเห็นแกตอบคำถาม บ่อยๆครับ) ไหว้
เลขชุดหน้าคือ F-Stop หรือรูรับแสงครับ เปิดกว้างตั้งแต่ 2.8-5.2

เลขชุดหลังคือระยะโฟกัส หรือ Focal length ซึ่งเป็นเลนส์มุมกว้าง ตั้งแต่ 7.9-23.7 mm. ครับผม Cheesy

...น่าจะใช่ตามที่บาร์ทบอกครับ  เยี่ยม

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 11:35:12 AM »

ค่า f.รูรับแสง ตัวเลขน้อยๆ รูมันกว้าง

ค่ามากๆ รูมันแคบ

เข้าใจถูกต้องไม๊ครับ?

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 11:38:38 AM »

ค่า f.รูรับแสง ตัวเลขน้อยๆ รูมันกว้าง

ค่ามากๆ รูมันแคบ

เข้าใจถูกต้องไม๊ครับ?

...ถูกต้องครับ  เยี่ยม

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 11:39:59 AM »

ถ้าพูดถึงระยะโฟกัสหรือ Focal length แล้ว มันบอกว่ากล้องหรือเลนส์ตัวนั้นมีระยะโฟกัสในมุมกว้างหรือเทเล(ระยะไกล)
ถ้าจะอธิบายเป็นวิชาการก็ยากเกินไปสำหรับผม แต่จากที่เคยอ่านผ่านตามา ระยะปกติคือที่ระยะ 50มม. เลขน้อยกว่านั้นคือมุมกว้าง มากกว่านั้นถือเป็นเทเลครับผม

ค่าของรูรับแสงที่บอกเป็น F/อะไรก็ว่าไป เลขน้อยรูรับแสงยิ่งเปิดกว้าง ให้ระยะชัดตื้น เลขเยอะรูรับแสงเปิดแคบ ให้ระยะชัดลึกครับ

ชัดตื้น-ชัดลึกคืออะไร สังเกตง่ายๆคือภาพระยะชัดตื้นเมื่อโฟกัสที่ตัวแบบ แบ็คกราวด์จะหลุดโฟกัสกลายเป็นเบลอ แต่ระยะชัดลึกเมื่อโฟกัสที่ตัวแบบ จะชัดทั้งตัวแบบและแบ็คกราวด์ครับ

กล้องที่เห็นส่วนมาก เมื่อระยะโฟกัสเปลี่ยน ค่ารูรับแสงจะเปลี่ยนไปด้วย (ยิ่งซูมใกล้เข้ามากยิ่งแคบครับ)

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 11:46:38 AM »

อ้าว โพสท์ชนกะพี่แก้ว พี่แก้วโพสท์ได้ละเอียดมากครับ เยี่ยม

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 12:35:54 PM »

ถ้าพูดถึงระยะโฟกัสหรือ Focal length แล้ว มันบอกว่ากล้องหรือเลนส์ตัวนั้นมีระยะโฟกัสในมุมกว้างหรือเทเล(ระยะไกล)
ถ้าจะอธิบายเป็นวิชาการก็ยากเกินไปสำหรับผม แต่จากที่เคยอ่านผ่านตามา ระยะปกติคือที่ระยะ 50มม. เลขน้อยกว่านั้นคือมุมกว้าง มากกว่านั้นถือเป็นเทเลครับผม

ค่าของรูรับแสงที่บอกเป็น F/อะไรก็ว่าไป เลขน้อยรูรับแสงยิ่งเปิดกว้าง ให้ระยะชัดตื้น เลขเยอะรูรับแสงเปิดแคบ ให้ระยะชัดลึกครับ

ชัดตื้น-ชัดลึกคืออะไร สังเกตง่ายๆคือภาพระยะชัดตื้นเมื่อโฟกัสที่ตัวแบบ แบ็คกราวด์จะหลุดโฟกัสกลายเป็นเบลอ แต่ระยะชัดลึกเมื่อโฟกัสที่ตัวแบบ จะชัดทั้งตัวแบบและแบ็คกราวด์ครับ

กล้องที่เห็นส่วนมาก เมื่อระยะโฟกัสเปลี่ยน ค่ารูรับแสงจะเปลี่ยนไปด้วย (ยิ่งซูมใกล้เข้ามากยิ่งแคบครับ)

อ้าว โพสท์ชนกะพี่แก้ว พี่แก้วโพสท์ได้ละเอียดมากครับ เยี่ยม

55+ ประกันบริษัทเดียวกัน เดี๋ยวเขาคงเครียร์กันเอง น๊ะครับ คริๆ

ขอบคุณคำตอบ ความรู้ครับ มันเริ่มแตกหน่อได้นิดๆ หวังว่ามันคงจะงอกราก ผลิใบ ในลำดับต่อไป เพราะที่ผ่านมา ผมก็แค่ ถ่ายรูปไปแบบไม่มีจุดมุ่งหมายอะไร และบอกตรงๆว่า ไม่มีกำลังที่พอจะไปทำตรงนั้น มีกล้องอันเล็กๆ 1อัน ก็ตั้ง ออโต้ใว้ แล้วก็กดมันไปเรื่อยๆ ได้รูปที่ถูกใจบ้างไม่ถูกใจบ้าง เห็นบ้างไม่เห็นบ้าง เคยถ่ายภาพเคลื่นใหว (VDO) แต่มาดูแล้วว่า ภาพนิ่งมันให้อะไรได้เยอะกว่า (ความคิดส่วนตัว)

แล้วความสัมพันธ์ ของความเร็วชัตเตอร์ กับเจ้ารูรับแสง กับเลนส์ มันเป็นอย่างไรครับ?

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 01:06:19 PM »

กล่าวง่ายๆคือเมื่อเปิดรูรับแสงกว้าง กล้องจะรับแสงได้เยอะ ภาพจะสว่าง ก็ต้องชดเชยด้วยความเร็วชัตเตอร์ที่สูงๆ คือเปิดหน้ากล้องไม่นาน
ในทางกลับกัน ในภาพแสงน้อย หรือต้องการเปิดหน้ากล้องนานๆ ก็ต้องเปิดรูรับแสงแคบๆเพื่อชดเชยกัน
ส่วนค่า ISO เป็นตัวบอกความไวแสงของเซ็นเซอร์ อย่างฟิล์มสมัยก่อนที่มี 100, 200, 400 ก็คือค่า ISO ตัวนี้นี่เองครับ ในการวัดแสง สามสิ่งนี้ต้องไปด้วยกันและทำงานสัมพันธ์กันครับ

ส่วนเรื่องระยะโฟกัสของเลนส์มันเป็นแค่ส่วนหนึ่ง ตัวเลขยิ่งน้อย ภาพที่ได้มุมจะยิ่งกว้าง ตัวเลขมากๆมุมภาพจะแคบ ก็คือภาพเทเล(ถ่ายในระยะไกลๆนั่นเอง)

เลนส์ทั่วๆไปจะเห็นว่ารูรับแสงจะเปลี่ยนแปลงในขณะซูม เช่นเลนส์ 75-300mm F/4-5.6 หมายความว่าที่ระยะ 75mm รูรับแสงจะมีค่าเป็น F/4 และเมื่อค่อยๆซูมไปเรื่อยๆ รูรับแสงจะแคบลงจนถึง F/5.6 ที่ระยะ 300mm แต่ที่ในระยะโฟกัสต่าง ถ้าเราต้องการรูรับแสงแคบกว่านั้นก็ปรับได้เหมือนกันครับ เช่น 75mm F/4 ถ้าเราต้องการ F/8, F/16 หรือมากกว่านั้นก็สามารถทำได้ครับ แต่น้อยกว่านั้นไม่ได้

เลนส์บางเลนส์ ยกตัวอย่างเลนส์ซีรีย์ L ของ Canon ค่ารูรับแสงจะคงที่ เช่น 70-200mm F/4 L USM ค่ารูรับแสงจะคงที่ไม่ว่าจะซูมที่ระยะไหน แต่ใช่ว่าจะเปลี่ยนไม่ได้นะครับ เราเปลี่ยนมันได้ครับถ้าต้องการ

คร่าวๆแค่นี้ก่อนครับ Cheesy ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2008, 09:02:15 AM โดย บาร์ท » บันทึกการเข้า

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 01:12:58 PM »

เป็นเรื่องๆ วันเดียวก็ได้เยอะแยะ หากมากกว่านี้ คงมึน ไม่ต้องกินเหล้า คริๆ

ต้องไปหาแบบฝึกหัด มาทำเสียหน่อย ไม่งั้น ยังไงมันก็ไม่สว่างจริงๆ คริๆ

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 07:55:08 PM »

ได้ความรู้จริงๆ ขอบคุณด้วยคนครับ  Grin

เป็นเรื่องๆ วันเดียวก็ได้เยอะแยะ หากมากกว่านี้ คงมึน ไม่ต้องกินเหล้า คริๆ

ต้องไปหาแบบฝึกหัด มาทำเสียหน่อย ไม่งั้น ยังไงมันก็ไม่สว่างจริงๆ คริๆ

ซื้อเรยครับ ไม่ซื้อไม่รู้หรอกครับ  Cheesy

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
coda
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 09:17:47 PM »

ซื้อเรยครับ ไม่ซื้อไม่รู้หรอกครับ  Cheesy

...อันนี้มีส่วนครับ  ถ้าได้จับได้ลอง: learning by doing  เยี่ยม

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 12:01:48 AM »

จริงค่ะ จากเมื่อก่อนโอไม่มีกล้องเป็นของตัวเอง ต้องยืมพี่สาวเอาไปเรียน พอเรียนได้ครั้งสองครั้งพี่สาวเอากลับคืน บอกว่าเค้าก็ต้องใช้งานเหมือนกัน สรุปไปๆมาๆเราก็เรียนไม่จบคอร์ส กล้องก็ไม่มีให้เรียนรู้ ทบทวน เลยแทบไม่ได้อะไรจากที่เราเรียนเลยอ่ะค่ะ เศร้า

ตอนนี้มีเป็นของตัวเองแระ ก็มาศึกษานู่นนี่ ถึงรู้ศัพท์แสงมากขึ้น ว่าอะไร เรียกว่าอะไร ถึงไม่กล้าเข้ามาตอบในกระทู้นี้ไงคะ กลัวปล่อยไก่อ่ะค่ะ...แหะๆ ยิ้มีเลศนัย

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 08:55:45 AM »

จริงค่ะ จากเมื่อก่อนโอไม่มีกล้องเป็นของตัวเอง ต้องยืมพี่สาวเอาไปเรียน พอเรียนได้ครั้งสองครั้งพี่สาวเอากลับคืน บอกว่าเค้าก็ต้องใช้งานเหมือนกัน สรุปไปๆมาๆเราก็เรียนไม่จบคอร์ส กล้องก็ไม่มีให้เรียนรู้ ทบทวน เลยแทบไม่ได้อะไรจากที่เราเรียนเลยอ่ะค่ะ เศร้า

ตอนนี้มีเป็นของตัวเองแระ ก็มาศึกษานู่นนี่ ถึงรู้ศัพท์แสงมากขึ้น ว่าอะไร เรียกว่าอะไร ถึงไม่กล้าเข้ามาตอบในกระทู้นี้ไงคะ กลัวปล่อยไก่อ่ะค่ะ...แหะๆ ยิ้มีเลศนัย

อันนี้ยอมรับ ไม่ทำไม่รู้ ไม่ลองดูไม่ทราบ แต่ตอนนี้ ก็ถามๆในสิ่งที่สงสัยก่อนครับ

ปล.เดี๋ยวรอตัวใหม่ออกก่อนน๊ะเบิ้ม คริๆ

อีกปล. ครูแอมหายไปเลย ช่วงก่อนนี้ครูไปเรียนถ่ายรูปมา น่าจะมาถ่ายทอดวิชากันบ้างเนอะ แกเป็นตายร้ายดีอย่างไร ไม่ทราบข่าวเลย ซือเจ้?

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 09:28:23 AM »

ครูแอมยังอยู่ดีค่ะ แต่หลังๆไม่ค่อยได้คุยกันเลย สงสัยน้องเค้ายุ่ง Undecided

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
coda
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 09:45:54 AM »

...ผมตอบไปแล้วไม่แน่ใจว่าปล่อยไก่หรือเปล่า   คิก คิก

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2008, 10:08:18 AM »

ศัพท์ใหม่ สำหรับน้องโอ ซิกม่า 10-20

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 21
  พิมพ์