๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 05:19:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศัพท์...กล้อง...ถ่าย  (อ่าน 140909 ครั้ง)
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 07:03:21 AM »

Grin

ด้วยความเคารพครับพี่ๆ (ด้วยความขี้เกียจด้วย ที่จะไปหาอ่านจากที่อื่น เพราะว่าบางที บางคน บางท่านก็อาจไม่กล้าถาม เพราะไม่สนิท ไม่รู้จัก ก็ต้องใช้เวลาในการทำความรู้จัก กันอีก) เลยตัดสินใจ เอาที่นี่ ดีกว่า

จั่วหัวขึ้นมา ใช่ว่าจะเป็นคนเขียน น๊ะครับ เพราะไม่รู้อะไรเลย เลยตั้งคำถาม ที่รบกวนพี่ๆถ่ายทอด แล้วกันครับ เพราะว่าผมไม่ทราบจริงๆ บางทีอ่านแค่หนังสือ ใช่ว่าจะเข้าใจได้ทั้งหมด ต้องอาศัยผู้มีประสพการณ์ ถ่ายทอดอีกที น่าจะดีกว่า น๊ะครับ

ฉะนั้นรบกวนพี่ที่ทราบ หรือรู้แหล่ง ลากลิงค์มาให้บ้าง หรือแนะนำกันไปบ้าง ผมว่าหลายๆคน ที่เป็นมือโปร เข้ามาดู มาอ่าน มาโพสน์อยู่ หลายคนใหม่ซิงๆ

ตามหัวข้อน๊ะครับ มีอะไรที่พอจะแนะนำ จะน้อมรับ ด้วยความเคารพ ไม่ทราบว่าพี่ๆ พอจะเข้าใจคำถามผมหรือเปล่าครับ  ไหว้

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 09:45:38 AM »

...เบื้องต้นลองที่นี่ครับ (ภาษาไทย) เป็นไฟล์ .ppt ดาวน์โหลดและใช้โปรแกรม Power Point อ่านนะครับ

...ศัพท์การถ่ายภาพเบื้องต้น
http://cyberclass.msu.ac.th/cyberclass/cyberclass-uploads/libs/document//vocab4cbc_2a1f.ppt

...การจัดองค์ประกอบภาพ
http://cyberclass.msu.ac.th/cyberclass/cyberclass-uploads/libs/document//W-04composition_7b03.ppt

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 11:46:19 AM »

บาน>>> แปลว่ามีเรื่องให้เสียตังค์(เยอะ)อีกแล้ว  ขำก๊าก เอ...อันนี้แหย่เล่นนะครับ คิก คิก

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 08:34:24 PM »

...เบื้องต้นลองที่นี่ครับ (ภาษาไทย) เป็นไฟล์ .ppt ดาวน์โหลดและใช้โปรแกรม Power Point อ่านนะครับ

...ศัพท์การถ่ายภาพเบื้องต้น
http://cyberclass.msu.ac.th/cyberclass/cyberclass-uploads/libs/document//vocab4cbc_2a1f.ppt

...การจัดองค์ประกอบภาพ
http://cyberclass.msu.ac.th/cyberclass/cyberclass-uploads/libs/document//W-04composition_7b03.ppt

ด้วยความเคารพ พี่แก้ว จะอ่านๆๆๆ แล้วค่อยมาถาม น๊ะครับ

ขอบคุณครับ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 08:35:22 PM »

บาน>>> แปลว่ามีเรื่องให้เสียตังค์(เยอะ)อีกแล้ว  ขำก๊าก เอ...อันนี้แหย่เล่นนะครับ คิก คิก

คำนี้...มันเป็นส่วนใหนของกล้อง ครับท่านสตางค์ คริๆ

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 09:36:35 PM »

คำนี้...มันเป็นส่วนใหนของกล้อง ครับท่านสตางค์ คริๆ
ศัพท์คำนี้จะเป็นส่วนเสริมเวลาคักกระเป๋าตั่งค์จ่ายค่าอุปกรณ์เสริมมากกว่าครับ  คิก คิก คิก คิก

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 08:37:49 AM »

พี่แก้วครับ ผมสงสัยอยู่นานแล้วว่า ใอ้ตัวเลข ที่เขียนอยู่ที่เลนส์หรือบริเวณหน้ากล้อง มันหมายความถึงอะไรบ้าง และมีรายละเอียด ที่เขาบอกถึงอะไรบ้างครับ เช่น กล้องคอมแพคเล็กๆของผม มันเขียนอยู่ ประมาณนี้ (2.8-5.2/7.9-23.7)

ปล.ท่านใดที่ทราบก็ตอบได้ครับ แต่ที่ผมเอ่ยชื่อพี่แก้วเพราะจะเห็นแกตอบคำถาม บ่อยๆครับ) ไหว้

coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 09:52:37 AM »

พี่แก้วครับ ผมสงสัยอยู่นานแล้วว่า ใอ้ตัวเลข ที่เขียนอยู่ที่เลนส์หรือบริเวณหน้ากล้อง มันหมายความถึงอะไรบ้าง และมีรายละเอียด ที่เขาบอกถึงอะไรบ้างครับ เช่น กล้องคอมแพคเล็กๆของผม มันเขียนอยู่ ประมาณนี้ (2.8-5.2/7.9-23.7)

ปล.ท่านใดที่ทราบก็ตอบได้ครับ แต่ที่ผมเอ่ยชื่อพี่แก้วเพราะจะเห็นแกตอบคำถาม บ่อยๆครับ) ไหว้

...น่าจะเป็นค่า f-number ของเลนส์ตัวนั้นครับ

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 10:01:16 AM »

ผมรู้แต่ตัวเลชที่อยู่ข้างหลังตัวนี้ครับ$  ถ้ากล้องตัวไหนมีเลขมากๆ ก็หมายความว่าจะบานมากขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2008, 10:06:53 AM โดย เสือใบ(boon) » บันทึกการเข้า

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 10:15:59 AM »

...น่าจะเป็นค่า f-number ของเลนส์ตัวนั้นครับ

งั้นเรียนเชิญพี่แก้ว ลงรายละเอียด F-number ต่อเลยครับ ว่าตัวเลขแบบนี้ บอกถึงอะไรครับ ทำอะไรได้แค่ใหน?

ขอบพระคุณครับ

สำหรับพี่บุญ ผมพอเข้าใจว่า หากตัวเลขอยู่ข้างหน้าเจ้า$ มีค่าสูงๆ ผมก็ทราบว่ามันหนาวๆเช่นกันครับ อิๆ

ปล.สุขภาพพี่บุญ พร้อมลุยปลายปี น๊ะครับ

coda
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 10:17:44 AM »

ผมรู้แต่ตัวเลชที่อยู่ข้างหลังตัวนี้ครับ$  ถ้ากล้องตัวไหนมีเลขมากๆ ก็หมายความว่าจะบานมากขึ้น

...ไปๆ มาๆ เล่นกล้อง  ถ้าไม่ควบคุมงบประมาณให้ดี  มีโอกาสบานมากกว่าเล่นปืน  เพราะไม่ต้องขอ ป.3  อยากจะซื้ออะไรซื้อได้ทันที  ดังนั้นต้องมีความยับยั้งชั่งใจอย่างสูงครับ 555+

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 10:30:08 AM »

...ไปๆ มาๆ เล่นกล้อง  ถ้าไม่ควบคุมงบประมาณให้ดี  มีโอกาสบานมากกว่าเล่นปืน  เพราะไม่ต้องขอ ป.3  อยากจะซื้ออะไรซื้อได้ทันที  ดังนั้นต้องมีความยับยั้งชั่งใจอย่างสูงครับ 555+

แต่หากรวม 2 เรื่องเข้าด้วยกัน....บาน+++ ยิ้มีเลศนัย

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 10:33:59 AM »

เลขชุดหน้าคือ F-Stop หรือรูรับแสงครับ เปิดกว้างตั้งแต่ 2.8-5.2

เลขชุดหลังคือระยะโฟกัส หรือ Focal length ซึ่งเป็นเลนส์มุมกว้าง ตั้งแต่ 7.9-23.7 mm. ครับผม Cheesy

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 10:52:16 AM »

เลขชุดหน้าคือ F-Stop หรือรูรับแสงครับ เปิดกว้างตั้งแต่ 2.8-5.2

เลขชุดหลังคือระยะโฟกัส หรือ Focal length ซึ่งเป็นเลนส์มุมกว้าง ตั้งแต่ 7.9-23.7 mm. ครับผม Cheesy

ขอบคุณครับ บาร์ท พอจะอธิบายความสัมพันธ์ ของเจ้าตัวเลขสองกลุ่มนี้ว่ามันสัมพัธ์ กันอย่างไรครับ

ปล.มีใครพอจะบอกชื่อหนังสือ ที่สมควรหามาอ่าน สำหรับการศึกษาเป็นความรู้ อย่างมือสมัครเล่น ในการเริ่มต้น ครับ เอาเป็นภาษาไทย น๊ะครับ อิๆ ภาษาปะกิด ปวดตา คริๆ

coda
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2008, 11:24:48 AM »

งั้นเรียนเชิญพี่แก้ว ลงรายละเอียด F-number ต่อเลยครับ ว่าตัวเลขแบบนี้ บอกถึงอะไรครับ ทำอะไรได้แค่ใหน?

ขอบพระคุณครับ

...ผมมีความเข้าใจในระดับ user ไม่ได้ลึกซึ้งมากครับ  จะลองอธิบายแบบพื้นๆ ตามที่ผมเข้าใจ

...เรื่องของ Exposure ส่วนสำคัญเบื้องต้นหลักๆ ในการถ่ายภาพมี 3 ส่วน เสมือนการปล่อยน้ำจากก๊อกน้ำลงถัง คือ
1. รูรับแสง (ค่า f-number) รูใหญ่เสมือนก๊อกใหญ่ ยิ่งก๊อกใหญ่น้ำก็มีโอกาสไหลมากกว่าก๊อกเล็ก
2. ความเร็วชัตเตอร์ (ค่าเป็นวินาที) เสมือนเวลาที่เปิดน้ำ  เปิดนานน้ำแยะ
3. ค่าความไวแสง (ISO) เสมือนความเร็วของน้ำที่ไหล ความเร็วสูงน้ำก็เยอะสิครับ
...ทั้งสามค่าสามารถ "ชดเชย" กัน  เพื่อให้ปริมาณแสงที่เข้ามาในกล้อง (หรือปริมาณน้ำที่จะลงถัง) เท่ากันได้ครับ  อย่างไรก็ตาม  (ในกรณีกล้องถ่ายรูป)  ขณะที่ได้ปริมาณแสงเท่ากัน  ผลอย่างอื่นอาจไม่เท่ากัน  อิอิ

...กลับมาที่รูรับแสงก่อนนะครับ เดี๋ยวจะไปกันใหญ่  ในเบื้องต้น "รูรับแสง" ของเลนส์มีหน้าที่ปล่อยแสงให้เข้ามาในกล้อง อย่างที่ผมบอกไว้ข้างต้น  รูใหญ่แสงเข้ามาก  รูเล็กแสงเข้าน้อย  ทีนี้เลนส์แต่ละตัวมีทางยาวโฟกัสไม่เท่ากัน เช่น 28 มม. 50 มม. 100 มม. หรือ 300 มม. ฯลฯ "รู" ของเลนส์ตัวใหญ่ก็ย่อมจะใหญ่กว่า "รู" ของเลนส์ตัวเล็ก  จึงมีการกำหนดวิธีคำนวณขนาดของ "รู" เพื่อให้เปรียบเทียบกันได้  เรียกว่าค่า f-number ครับ โดยส่วนใหญ่จะเป็นการให้ความสำคัญกับ "รูใหญ่" ซึ่งจะปล่อยแสงให้เข้ามามากที่สุดของเลนส์แต่ละตัว และมักนำมาเป็น spec สำคัญของเลนส์ครับ

...อย่างเช่นเลนส์ 100 มม. ตัวหนึ่ง มีรูรับแสงใหญ่สุดที่ 25 มม. เขาตกลงกันว่าถ้าจะหาค่า f-number ของรูใหญ่สุด ให้เอา 100 มาหารด้วย 25 ได้ผลลัพท์เท่ากับ 4 ก็จะเรียกว่าเลนส์ตัวนี้มี ทางยาวโฟกัส 100 มม. ขนาดรูรับแสงใหญ่สุด f/4 (F4 หรือ 1:4) หรือเรียกย่อๆ ว่าเลนส์ 100 มม f/4 ครับ อย่างไรก็ตามสำหรับเลนส์ซูมบางตัว ขนาดรูรับแสงใหญ่สุดอาจเปลี่ยนแปลงเมื่อใช้ทางยาวโฟกัสสูงขึ้นครับ  อย่างเช่น เลนส์ซูม Pentax DA 55-300 MM F/4-5.8 ถ้าระบุ spec เช่นนี้หมายความว่า ที่ทางยาวโฟกัส 55 รูรับแสงใหญ่สุดคือ f/4 แต่ที่ 300 มม. รูรับแสงใหญ่สุดจะแคบลงเป็น f/5.8

...นอกจากหน้าที่ปล่อยแสงให้เข้ามาในกล้องมากน้อยตามความต้องการแล้ว  ค่า f/ ยังมีผลกับความชัดลึก (Depth Of Field: DOF) ของภาพด้วยครับ  กล่าวคือยิ่งใช้รูรับแสงกว้าง (ค่า f/ น้อยๆ) ยิ่งทำให้ "ความชัดลึก" ลดลง (คือเกิดอาการหน้าเบลอหลังเบลอตัวแบบชัด มากขึ้น เช่นถ่ายภาพบุคคลแบบที่ต้องการให้ชัดเฉพาะตัวแบบ ด้านหน้าด้านหลังต้องการให้เบลอ)  หรือในทางตรงข้าม ถ้าใช้รูเล็ก (f/ มากๆ เช่น 11, 16 หรือ 22) ความชัดลึกก็ยิ่งมาก (เหมาะสำหรับถ่ายภาพวิวซึ่งปกติต้องการให้ชัดทุกระยะ)

...สำหรับการปรับขนาดของรู  ถ้ารูเล็กลงครึ่งหนึ่ง  ตัวเลข f/ ก็จะเท่ากับ รูใหญ่คูณด้วย 1.4 (ที่มาของมันคือรูท 2 แต่อย่าถามผมนะครับว่าทำไม อิอิ) ดังนั้นเจ้าเลนส์ตัว 100 มม. f/4 เมื่อตะกี้ ถ้าปรับให้รูเล็กลงครึ่งหนึ่ง ค่า f/ ถัดไป (อีก 1 stop) ก็คือ 4 คูณด้วย 1.4 เท่ากับ 5.6 ถัดไปอีกก็คือ 5.6 คูณด้วย 1.4 เท่ากับ (ประมาณ) 8 ไปเตามลำดับ  ดังนั้นถ้าจะไล่ทีละ 1 stop ค่า f/ ของเลนส์ตัวนี้คือ f/4, f/5.6, f/8, f/11, f/16, f/22 ประมาณนี้ครับ ส่วนจะไปเล็กสุดที่ค่าไหนก็แล้วแต่การออกแบบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2008, 11:56:11 AM โดย coda » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3 4 ... 21
  พิมพ์