๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:18:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 21
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศัพท์...กล้อง...ถ่าย  (อ่าน 140906 ครั้ง)
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 02:15:58 PM »

แล้วการเช็ค โฟกัส  เค้าเช็ค กัน อย่างไรบ้างคับ  อยากลองทำตามบ้าง  แต่ภาษาอังกฤษ ทั้งนั้น หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

http://photo.net/learn/focustest/

...ตาม link ที่ให้มาเป็นการเช็ค Front Focus หรือ Back Focus (ภาพไม่โฟกัสตรงจุดที่เราต้องการโฟกัส)

...ลองดูที่นี่อาจจะเข้าใจง่ายขึ้น (หรือเปล่า) 555 http://focustestchart.com/chart.html

...แสดงวิธีใช้แผ่นชาร์ท ด้วยการถ่ายภาพเส้นดำกลางชาร์ทด้วยมุมประมาณนี้ครับ (ดาวน์โหลดจากลิงค์ข้างต้น  แต่ที่จริงใช้ไม้บรรทัดก็ได้)

...ภาพนี้โฟกัสตรงพอดี

...ภาพนี้ Front Focus

...อย่างนี้ Back Focus ครับ

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 02:36:09 PM »

สงสัยครับ สงสัยว่าทำไมกล้อง Nikon ไม่ว่ารุ่นเล็กหรือใหญ่ จะเห็นมีแค่เมาท์เดียว ครอบคลุมตั้งแต่ Wide ยัน Tele

แต่กับหนอน ในกล้องตัวเล็กต้องมีทั้งเมาท์ EF-S และ EF สงสัยว่า นิกรเค้าทำกล้องยังไงให้ใช้เลนส์แค่เมาท์เดียวได้ครับ

potato; ย่อมาจากอะไรครับบาร์ท

ขออภัยบางทีความจำผมไม่ค่อยดี อาจถามมั่วๆ
อืมมม ผมก็ไม่รู้ว่ามันเป็นตัวย่อหรืออะไรนะครับ อ๋อย เพียงแต่อธิบายคร่าวๆได้ว่าเลนส์ EF-S ของ Canon (สังเกตได้โดยเมาท์เลนส์เป็นจุดขาว) เป็นเลนส์มุมกว้าง ผลิตมาเพื่อกล้อง APS-C โดยเฉพาะ (พวกกล้องที่ต้องมีตัวคูณ ไม่ใช่ Full frame)  เลนส EF-S นี้ ท้ายเลนส์จะยื่นเข้าไปลึกกว่า ทำให้เลนส์เข้าใกล้ Sensor มากกว่า ช่วยให้เกิดภาพมุมกว้าง

ส่วนเลนส์ EF (หรือที่เมาท์เป็นจุดแดง) ส่วนใหญ่จะเห็นในเลนส์ Tele photo ซึ่งกล้องของ Canon ทุกรุ่น จะมีเลนส์ EF ทุกตัว  ในกล้องรุ่นเล็กที่มีตัวคูณ (APS-C) ส่วนใหญ่เราจะเห็นเลนส์ EF ในรูปแบบของเลนส์เทเล ครับ Wink

ฉะนั้น กล้อง APS-C (หรือกล้อง DSLR ตัวเล็กๆ) จะมีทั้งสองเมาท์ เพราะขนาดเซ็นเซอร์ที่เล็กกว่า และต้องมีตัวคูณคือ 1.6  ต่างจากกล้อง Full Frame ที่ไม่มีตัวคูณ ก็จะมีเมาท์เดียวคือ EF ครับ Wink

ยกตัวอย่างเช่น Canon400D ซึ่งเป็น APS-C ใช้เลนส์ EF-S 10-22mm เป็นตัวถ่ายภาพมุมกว้าง  แต่ในกล้อง Full Frame ที่ใส่เลนส์ EF-S ไม่ได้ และมีขนาดเซ็นเซอร์ที่ใหญ่กว่า จะใช้เลนส์ EF 16-35mm L แทนครับ Wink

Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 02:49:13 PM »

POTATO; จะได้ขายสินค้าเยอะๆ มั้ง คริๆ (คงไม่มีบริษัท มาอ่านเนอะ คริๆ)

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 03:32:48 PM »

อย่างน้า coda อธิบาย พอนึกภาพออกแล้วครับ  แล้ว เราต้องใช้รูนับแสงประมาณไหนครับ  ถ้าถ่ายแล้วมัน โฟกัสไม่ตรงจุด ปัญหามันอยู่ที่กล้องหรือที่เลนส์ครับ  จะได้ส่งซ่อมถูก.......ขอบคุณครับ

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 03:50:14 PM »

อย่างน้า coda อธิบาย พอนึกภาพออกแล้วครับ  แล้ว เราต้องใช้รูนับแสงประมาณไหนครับ  ถ้าถ่ายแล้วมัน โฟกัสไม่ตรงจุด ปัญหามันอยู่ที่กล้องหรือที่เลนส์ครับ  จะได้ส่งซ่อมถูก.......ขอบคุณครับ

...ในลิงค์ที่ผมยกมาบอกให้ใช้ค่า f น้อยสุด (รูรับแสงใหญ่สุด) ของเลนส์ตัวนั้นครับ รูรับแสงใหญ่จะทำให้ "ความชัดลึก (Depth Of Field)" น้อย (หรือศัพท์ช่างกล้องบางคนบอกว่า "DOF บางเฉียบ") ถ้ามีปัญหาเรื่อง front/back focus จะแสดงอาการชัดเจน 

...ปัญหา front/back focus อาจมาจากกล้องหรือเลนส์ (หรือทั้งสองอย่าง)  ตกใจ ก็ได้ครับ  การทดสอบกล้องตัวเดิมกับเลนส์หลายตัวน่าจะช่วยให้บอกได้ว่าปัญหาอยู่ที่ไหน  เวลาจะแก้ไข  ก็ต้องอุ้มทั้งกล้องและเลนส์ไปให้ช่างตรวจสอบครับ (ควรไปที่ศูนย์ใหญ่) ผมยังไม่เคยเจอปัญหานี้  ตอบไปตามความเข้าใจและที่เคยอ่านพบมาครับ อิอิ  คิก คิก

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 04:16:22 PM »

ยิ่งอ่าน ยิ่งมันครับ พี่ๆ นำมาบอกบ้างน๊ะครับ อันใหนๆ เพราะคนถาม(ผม) ไม่รู้จะถามอะไร 55+

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 04:46:43 PM »

ขอบพระคุณ ครับ ไหว้ ไหว้

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
coda
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 05:07:08 PM »

...ว่ากันอีกนิดสำหรับเรื่อง DOF (Depth Of Field) นะครับ  คงทราบกันแล้วว่าเจ้า DOF เนี่ยแปลตรงตัวหมายถึง "ความชัดลึก" แต่บางท่านใช้คำว่า "ระยะชัด" หมายถึงว่าเวลาเราถ่ายภาพนั้นที่จริงจุดโฟกัส (ถ้ามี) มีเพียงจุดเดียวเท่านั้น จุดอื่นไม่ชัดเท่า  อย่างไรก็ตามจุดที่อยู่ "ก่อนถึงจุดโฟกัส"  และ "เลยจากจุดโฟกัสออกไป"  บางทีมันก็ยังชัดเพียงพอที่สายตาของเราจะบอกว่า "ชัดพอๆ กัน" ครับ  เจ้าระยะที่สายตาเราบอกว่าชัดพอๆ กันนี่เองที่เขาเรียกว่า DOF (ที่จริงมันมีอะไรมากกว่านี้อีก แต่ผมขอไม่อธิบายเพราะไม่อยากมั่ว ฮา)

...DOF มีผลกับภาพอย่างไร 
-ถ้า DOF บางๆ ตัวแบบจะชัด วัตถุที่อยู่หน้าและหลังตัวแบบ (ถ้ามี) จะเบลอ  มักใช้ในการถ่าย portrait ที่นิยมให้หน้าเบลอหลังเบลอตัวแบบชัด หรือภาพอะไรก็ตามที่ต้องการจำกัดความคมชัดไว้ที่ระยะใดระยะหนึ่งครับ

-ถ้า DOF หนาๆ ตัวแบบรวมทั้งวัตถุที่อยู่หน้าและหลังก็จะชัดพอๆ กัน (มากน้อยตามความหนาของ DOF) DOF หนาๆ แบบนี้นิยมเอาไว้ถ่ายวิวทิวทัศน์ ถ่ายภาพหมู่ หรืออะไรก็ตามที่ต้องการความคมชัดทั่วถึง

...ช่างกล้องสามารถใช้เทคนิค DOF เล่นกับภาพได้มากมายครับ

...ทีนี้ DOF จะมากหรือน้อย (หนาหรือบาง) ขึ้นอยู่กับอะไรบ้าง (อย่าบอกว่าอยากหนาก็ชงแก่ๆ นะครับ)  ตามตำราท่านว่าไว้ดังนี้ครับ
1. ทางยาวโฟกัส: ยิ่งมาก DOF ยิ่งน้อย (บาง)
2. รูรับแสง: รูใหญ่ DOF ยิ่งน้อย (บ๊างบาง)
3. ระยะห่างระหว่างกล้องกับตัวแบบ: ยิ่งใกล้ DOF ยิ่งน้อย (บางซะ)

...ที่จริงมีสูตรคำนวณด้วยครับ  แต่ช่างมันเถอะ  อย่าเอามาลงเลย อิอิ

...ที่มันเกี่ยวกับเรื่อง FF และ APS-C ก็คือในข้อ 1. ครับ  ผมเล่าเรื่องของผมละกัน

...ทีแรกที่ผมได้กล้อง APS-C มา  ผมเข้าใจไปเองว่าต้องเอา "ตัวคูณ 1.6" มาคูณทางยาวโฟกัสในประเด็น  DOF ด้วย  คือตีความ "ตัวคูณ" เลยเถิดไปว่าเลนส์ตัวเดียวกันเมื่อใช้กับ APS-C แล้ว DOF จะยิ่งบางหนัก  เพราะทางยาวโฟกัสมันโดนคูณไปแล้ว  ซึ่งที่จริงมันไม่ใช่อย่างนั้นครับ  ถึงจะเป็นกล้อง APS-C (ซึ่งเราเข้าใจว่ามันมี "ตัวคูณ") เวลาจะคิดเรื่อง DOF นั้น ไม่ต้องเอาความเป็น APS-C หรือตัวคูณมาเกี่ยวครับ  เพราะที่จริงทางยาวโฟกัสมันก็เท่าเดิม  แต่ภาพมันถูก crop เท่านั้นเอง  อิอิ  คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2008, 05:10:13 PM โดย coda » บันทึกการเข้า

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 06:34:05 PM »

รบกวนพี่ๆ ช่วยอธิบาย คุณลักษณะของกล้อง ดิจิตอล แบบฟูลเฟรม กับอีกแบบเรียกไม่ถูก ในเรื่องเกี่ยวกับอะไรดี เอาเป็นว่า ในเรื่องการนำไปใช้งาน หรือ ผลต่างของภาพที่ได้ อะไรประมาณนี้ครับ

ถ้าเห็นช่องผ่านแสงของกล้อง ก็จะเข้าใจง่ายครับ
คือ เซลรับภาพ (ที่กล้องดิจิตอลนำมาทำหน้าที่แทนฟิล์ม)
หากเต็มพื้นที่เท่าช่องฟิล์มของกล้องฟิล์ม(รูปล่าง)  ก็เป็นฟูลเฟรม
ถ้าไม่เต็มช่อง ก็ไม่ใช่ฟูลเฟรม ก็เท่านั้นครับ

ก็แล้วทำไมไม่ทำเต็มช่องเท่ากันไปเลย  ก็ด้วยเหตุผลเรื่องราคาต้นทุนการผลิตครับ
ต่างกันนิดเดียว  ราคาก็ผิดกันโข

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 06:45:38 PM »

ส่วนเรื่องราคา ไม่ต้องเอ่ยถึงก็ได้ครับ พอจะทราบ คริๆ ว่ามันต่างกันอยู่เยอะ อิๆ

เทคโนโลยีปัจจุบัน ราคายังต่างกันอยู่เยอะมาก 
อนาคตข้างหน้า หวังว่าจะถูกลงเรื่อย ๆ แบบจำนวน memory ของวงการคอมพิวเตอร์
ในกล้อง 35mm การลดขนาดเซลรับภาพลงหน่อยเดียว สามารถลดต้นทุนได้เป็นหมื่น ๆ บาท
นึกภาพดูนะครับ กล้องที่มีช่องรับภาพขนาดใหญ่ เช่น ขนาด 6 x 4.5 หรือ 6 x 6  (รูปขวา)
เซลรับภาพจะแพงกว่า 35mm ซักแค่ไหน

ปืนร้านแขกชิดซ้ายไปเลยครับ
   หัวเราะร่าน้ำตาริน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2008, 06:49:00 PM โดย Choltit » บันทึกการเข้า

JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 06:47:35 PM »

ขอบคุณครับสำหรับความรู้ดีๆครับ

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 07:07:00 PM »

ส่วนเรื่องราคา ไม่ต้องเอ่ยถึงก็ได้ครับ พอจะทราบ คริๆ ว่ามันต่างกันอยู่เยอะ อิๆ

เทคโนโลยีปัจจุบัน ราคายังต่างกันอยู่เยอะมาก 
อนาคตข้างหน้า หวังว่าจะถูกลงเรื่อย ๆ แบบจำนวน memory ของวงการคอมพิวเตอร์
ในกล้อง 35mm การลดขนาดเซลรับภาพลงหน่อยเดียว สามารถลดต้นทุนได้เป็นหมื่น ๆ บาท
นึกภาพดูนะครับ กล้องที่มีช่องรับภาพขนาดใหญ่ เช่น ขนาด 6 x 4.5 หรือ 6 x 6  (รูปขวา)
เซลรับภาพจะแพงกว่า 35mm ซักแค่ไหน

ปืนร้านแขกชิดซ้ายไปเลยครับ
   หัวเราะร่าน้ำตาริน

คริๆ สิ่งเปรียบเทียบของพี่อ๋อง(เรียกถูกน๊ะครับ )หากผิด จะขอเรียกใหม่ จนกว่าจะถูก 55+

ชัดเจน ไม่ต้องอธิบายต่อเลยครับ (ปืนร้านแขก คิดได้ไง คริๆ)

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 08:04:57 PM »

อีกหนึ่งภาพตัวอย่างสำหรับเปรียบเทียบครับ ทั้งสองภาพถ่ายที่ระยะห่างเท่ากัน ใช้เลนส์ช่วง 135 mm. เหมือนกัน speed ,f-stop เดียวกัน สรุปว่าถ่ายเหมือนเดิม ที่เดิมครับ

ภาพแรกถ่ายกล้องตัวคูณ 1.6
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2008, 08:09:16 PM โดย สตางค์ » บันทึกการเข้า

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 08:06:31 PM »

ส่วนภาพนี้ถ่ายด้วยกล้อง Full Frame ครับ

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2008, 08:58:28 PM »

ขอบคุณท่านสตางค์ ที่เฉลยข้อสอบ ได้แจ่มแจ้งแดงแจ๋ เลยครับ เป็นอันว่า ผมเข้าใจคำถามของผมแล้ว สำหรับข้อนี้ ส่วนใครอื่น เข้าใจหรือไม่ ผมไม่ทราบ คริๆ

หากจะถ่ายให้ได้รูปเท่าๆกัน หรือคล้ายๆกัน ก็ต้องมีระยะถอยกล้อง APS-C ออกมา เข้าใจได้เช่นนั้น ใช่หรือเปล่าครับ ? แต่ลักษณะของรูปที่ออกมา ก็คงต่างกัน นิดๆ ใช่เปล่าครับ หรืออย่างไร

ปล.ท่านสตางค์ สต๊อกกระสุนใว้เยอะ น๊ะครับ คริๆกลายเป็นเปิดเผยความลับตัวเองหรือไม่ 55+

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 21
  พิมพ์