๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 02:26:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครใช้ปืน สไตเออร์ M9-A1 และมีปัญหาเหมือนผมบ้างครับ  (อ่าน 18636 ครั้ง)
chat268
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 12:05:47 PM »

ผมใช้สไตเออร์ ครับ ซื้อมาได้เกือบปีแล้วประมาณนำเข้ามาใหม่ๆๆ ปกติจะใช้ปืนแม็กกาซีนอยู่แล้วเนื่องจากชอบ และจะไม่ขึ้นลำปืนไว้ เวลาใช้จะขึ้นครับ แต่พอมาเปลี่ยนใช้รุ่นปืนรุ่นนี้ ครั้งนึงผมจะไปทำงานพบคนร้ายวิ่งหนี กะว่าจะยิงขู่ขึ้นฟ้าสักนัด กะจะให้หมอบเฉยๆๆ พอขึ้นลำปืนเท่านั้น ลั่นไกดัง แช๊ะ  มันสับไม่ถึงกระสุนปืน แต่ลูกกระสุนอยู่ในรังเพลิง เหมือนกับขึ้นลำไม่สุดยังงั้น งง.... ไปพักนึง ก็เลยวิ่งเข้าสนามยิงปืนทีนี้ ขึ้นลำไว้เลยแล้วยิง ปรากฎว่าออกไม่ขัดลำสักนัด  ก็เลยต้องคาลำกล้องแล้วเซฟไว้ตลอด แล้วเมื่อประมาณ 3-4 วันที่แล้ว มีโอกาสได้ใช้อีกแล้วคือไปทำงานจับกุมยาเสพติด แล้วผู้ค้าขับรถจักรยานยนต์หนี ผมนั่งอยู่หลังรถกระบะ พอดีเลยมือไวอีกแล้ว กะว่าจะยิงขู่ให้จอดเฉยๆๆ แต่กลับกลายว่ายิ่งส่งให้มันบิดจนสุดแรงเกิด ผมยิงไป 1 นัด และ อีก 1 นัด เท่านั้น ปืนขัดลำ ปลอกกระสุนคัดไม่ออกคาในลังเพลิง แต่ผม งง ว่า ซองแมกกะซีน หลุดออกมาด้วย ผมต้องเอา แม็ก ออก แล้วกระชาก ปลอกออกไป  ผมเซ็งจริง ๆๆ ใครแก้ปัญหาและช่วยตอบ ให้ผมทราบหน่อยนะ ว่าคืออะไร ผมคิดว่าน่าจะเป็นระบบคัดปลอก ใช่ไหม ช่วยบอกไหม
Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 01:23:46 PM »

ของผมไม่เป็นนะ Angry
อาจเป็นเพราะไม่ได้เป็นตำรวจ เลยใจเย็น ยิงเย็นๆ ไม่ร้อน Grin
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 05:05:13 PM »

ผมไม่มีปืนรุ่นนี้ใช้ครับ (อยากได้อยู่เหมือนกัน) ... เห็นว่าบางล็อต ซองกระสุนเข้าไม่สนิท ลองตรวสอบแง่ล็อกซองกระสุนดูว่า จับกับร่องได้ดีหรือไม่

ส่วนเรื่องขึ้นลำแล้วยิงไม่ออก ยังนึกภาพไม่ออกครับ (หาเหตุผลว่าทำไมยิงไม่ออก) ... รอผู้รู้ท่านอื่นต่อไปครับ

ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 06:18:59 PM »

ติดบ่อยๆไม่ดีครับปืนใช้งาน
รอผู้รู้ครับ
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 07:02:16 PM »

1. ผมเคยเป็นครับ ตอนซ้อมยิงแห้ง กับกระสุนดัมมี่ คือขึ้นลำแล้วค่อยๆปล่อยครับ สไลด์เข้าไม่สุด ตอนเหนี่ยวไกจนลั่นแล้ว สไลด์ขยับไปข้างหน้านิดหนึ่งครับ
2.เหตุขัดลำผมเคยเจอครับ เนื่องจากการ กริป ปืนครับ และกระสุน(ของผมกระสุนของผมสัมผัสกับนำมันล้างปืนครับ) ส่วนแม็กหลุดนั้น ลองสังเกตการวางนี้วครับ อาจเผลอไปโดนครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
SGAMT900
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 09:58:46 PM »

Steyr M9-A1 ของ คุณ chat268
ตัวอักษร รหัสการผลิตบน สไลด์
เดือนอะไร ปีอะไร ครับ
เผื่อท่านอื่นที่มี รหัสการผลิตเหมือนกัน
จะได้เข้ามาช่วยให้ข้อมูลเพิ่มเติมอีกทาง

ในหนังสือฉบับที่ทดสอบ Steyr M9-A1
สัญญลักษณ์บนด้ามปืนจะมีขนาดใหญ่ครับ
แต่ผมเห็นบางกระทู้ บางท่านที่ใช้ Steyr M9-A1
สัญญลักษณ์บนด้ามปืนจะมีขนาดเล็ก
ไม่รู้จะแตกต่างกันหรือเปล่านะครับ
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 11:36:11 PM »

ซองกระสุนของสไตเออร์ ถ้าใส่กระสุนเต็ม 15 นัด อาจจะใส่เข้าไม่สุดครับ เพราะสปริงตึงเกินไป เวลาใส่ซองกระสุนต้องออกแรงดันท้ายซองกระสุนมากหน่อย เพื่อให้เข้าล็อค ถ้าไม่ออกแรงดันซองอาจจะไม่ล็อค เวลาขึ้นลำกระสุนก็จะป้อนผิดจังหวะและซองกระสุนอาจจะหลุดออกมาได้ วิธีแก้ก็คือบรรจุกระสุนเข้าซองเพียง 10 นัดหรือมากสุดก็ 14 นัดพอครับ
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 111

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 11:44:06 PM »

Grin Grinตัวที่ผมใช้ไม่มีปัญหาอะไรครับ ใส่ลูกเต็มที่ในแม็กยิงเท่าไหร่หมดเกลี้ยงครับ(ผมใช้ลูกใหม่ตลอด) หรือว่าล็อตที่ผมได้มานั้นไม่มีปัญหาครับ

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 11:51:42 PM »

เท่าที่เขาเล่ากันมา ยิงขู่ขึ้นฟ้าไม่เคยทำให้ผู้ต้องหาหยุดเลยครับ มีแต่วิ่ง หรือเหยียบเต็มที่

"ที่สำคัญ ยิงปืนขึ้นฟ้ากระสุนตกลงมาอันตรายถึงชีวิตผู้เคราะห์ร้ายอีกด้วย"

ที่ได้ยินว่ายิงขู่แล้วหยุดก็ใช้ MP5 ยิงเข้าตัวถังรถ คนขับคงตกใจมากกว่าแค่คนที่ได้ยินเสียงแบบยิงขึ้นฟ้า

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2008, 11:57:56 PM »

ใสเต็ม 15 นัดก็ได้ครับ แต่ต้องดันท้ายหน่อย ส่วนเรื่องกระสุนติดขัดนั้น ถ้าซองกระสุนเข้าล็อคแล้วละก็ไม่มีครับ พ่นกระสุนได้คล่องตลอดจนหมดแม็ก
abt2008
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 12:40:21 AM »

ผมได้มา 2 เดือนยิงไปประมาณ 1,500 นัด ไม่ติดเลย ที่ยิงแล้วติดขัดคุณตำรวจลองนึกดูว่าตอนที่ยิงได้งอข้อศอกแล้วผ่อนแรงตามหรือไม่ ตรงนี้มีส่วนนะครับ กระสุนบางนัดดินอาจไม่แรงพอ ซ้อมยี่ห้ออะไรก็ใช้อันนั้นติดปืนครับ แต่ยิงขึ้นฟ้าก็มีส่วนเพราะปืนรุ่นนี้บางกระบอกคัดปลอกไม่ไกลนัก จะตกอยู่ที่หลังเลื่อนปืน ผมใช้ตะไบถูร่องที่ล็อกปลอกออก มันอยู่ตรงข้ามกับขอรั้ง ก็ดีขึ้น ส่วนที่ขึ้นลำแล้วมันยิงไม่ได้นั้นผมขอแนะนำว่า เวลาที่ทำความสะอาจปืน ให้ล้างชุดลั่นไกให้ดีเป็นพิเศษ ถ้าถอดได้ถอดเลยครับ ถ้าถอดไม่เป็นใช้ลมเป่าครับ มันมีแหนบอยู่ 2 ตัว ตัวใหญ่ทำหน้าที่ดันตัวล็อกเซียร์ ส่วนตัวเล็กมันทำงานก่อนตัวใหญ่ คือทำหน้าที่ยกเซียร์ เพื่อคืนความเป็นชาย"เอ๊ย iii" ความพร้อมให้กับปืน ถ้าแหนบตัวเล็กนี้แข็งจนเกินไป หรือมีสิ่งสกปรกอุดตันกีดขวางการทำงานของมัน ผลที่ออกมาก็คือลั่นไกไม่ได้ เพราะเจ้าตัวเล็กมันแข็ง หรืออาจฝืด เลยยกเซียร์เอาไว้ไม่ยอมปล่อยเข็มแทงทำงาน (มันทะเลาะกัน)  นี่อาจเป็นเพียงสาเหตุหนึ่งเท่านั้น  ควรมิควรแล้วแต่จะพิจารณา
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 10:13:48 AM »

เท่าที่เขาเล่ากันมา ยิงขู่ขึ้นฟ้าไม่เคยทำให้ผู้ต้องหาหยุดเลยครับ มีแต่วิ่ง หรือเหยียบเต็มที่

"ที่สำคัญ ยิงปืนขึ้นฟ้ากระสุนตกลงมาอันตรายถึงชีวิตผู้เคราะห์ร้ายอีกด้วย"

ที่ได้ยินว่ายิงขู่แล้วหยุดก็ใช้ MP5 ยิงเข้าตัวถังรถ คนขับคงตกใจมากกว่าแค่คนที่ได้ยินเสียงแบบยิงขึ้นฟ้า
อิ........อิ..........อิ...............อิ..........แล้วก็ อิ....อีกนั่นแหละ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 10:18:46 AM »

อิ ก็ อิ   อิอิ อิอิ

ปล. ท่านเต่าไปจอง กล๊อก .40 ตามสมัยนิยมหรือยังครับ?

Thou shalt not rely on help from the stranger.
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 10:22:54 AM »

อิ ก็ อิ   อิอิ อิอิ

ปล. ท่านเต่าไปจอง กล๊อก .40 ตามสมัยนิยมหรือยังครับ?
ไม่มีกะตังค์แล้วครับ เกิดอุบัติเหตุ เพื่อพี่น้อง แต่ต้องจ่ายไป 3 หมื่นกว่าบาท (เงินเก็บไว้ซื้อปืน)  นั่นแหละครับ เงินค่ากล็อค .40 ของผม มันมะลายหายไปหมดสิ้นแล้ว
เลยเอาไว้ขอคนที่ซื้อเขายิงก็แล้วกันนะ สรุปรวมความแล้วจะออก 3 กระบอกเลยนะเนี่ยะ
พร้อมๆกันเลยใช่ไหม (เขามีแต่หนังเรื่อง สามหนุ่ม สามมุม  ชะชะช่า..... แก้งค์นี้ เขา
สามหนุ่ม  กล็อค.40 สามกระบอก)
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2008, 10:27:22 AM »

ใช่ครับ 3 หนุ่ม 3 กล๊อก เลยครับ แต่อย่างที่เห็น กล๊อกจะมาอยู่ในมือชาวกรุงอย่างผมก่อน ฮ่า ฮ่า ฮ่า

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์