๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 10:19:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รักนี้..มีรีเทริ์น.. เมื่อ... "โก๋ต่อ กับ PX4 เริ่มหันหน้าเข้าหากัน" .....  (อ่าน 34708 ครั้ง)
โก๋ต่อ วังเดิม
*****.40 CLUB ***** HS7UHN
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

.40 CLUB

« เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 01:38:19 PM »

วันนี้เพิ่งกลับจากสนามบางบัวทองมาครับ  เอาเจ้า PX4 ขนาด .40  กับ Glock 23  ไปยิงมา กับพี่ไมตี้  หูยังวิ๊งงงงๆๆๆๆ  อยู่เลย  กลับมาไม่ทันหายเหนื่อย  ก็มีเรื่องมาเล่าครับ  เพราะทำใจไม่ได้กับปัญหาที่เจอวันนี้

- ตั้งแต่เริ่มแรกจอดรถเข้าซองที่สนาม เสร็จ  ลงมาดู  โอ้  ล้อหลังซ้าย แบนเชียว  โดนอะไรแน่ๆ....  ปัญหาแรกที่เจอในเช้านี้  แต่ก็จัดการเสร็จเรียบร้อย  ให้เด็กที่สนาม(โดยการจัดการของพี่ชัย) ถอดล้อ นำไปสตรีมให้ระหว่างยิงปืน

- เข้าสนาม นำ PX4  ออกจากกล่อง  พร้อมหยิบแม็กกาซีน 3 อัน  ออกมาเพื่อบรรจุลูกซ้อมไทยอาร์ม  บรรจุนัดสอง "ทำไมแข็งจัง กดไม่ลง"  ลองออกแรงดูหน่อย  กดลงไปได้  แต่หัวกระสุนยังแม็ก (ลูกหัวตัดนะนี่)  ทำให้มันไม่เด้งคืนมา  อ้าว แม็กเป็นอะไรนี่  ลองแม็กอื่นซิ    ผลคือ 3 แม็ก เป็นเหมือนกันหมดครับ   เอาไปใส่ในแม็ก Glock23  บ้างหล่ะ   ลงหมดทั้ง 13 นัด ผ่านฉลุย

สรุป PX4  ของผมวันนี้  กลายเป็นปืนบรรจุยิงทีละนัด (อารมณ์เสียเรื่องที่ 2 หลังจากยางรั่ว)   

คำถามแรก- ปกติเรื่องความยาวแม็กที่จะพบปัญหานี้ เจอใน Glock ไม่ใช่เหรอครับ  ที่เค้าว่า ต้องเลือกลูกซ้อมให้ดี  เพราะซองกระสุนความยาวทำมาน้อย จะรับลูกที่ยาวเกินไม่ได้  แต่วันนี้ Glock ป้อนลงฉลุย  กลับมาพบใน PX4  ของผม  แสดงว่า แม็ก PX4  รับความยาวกระสุนได้น้อยกว่าไปอีก

เหตุการณ์ต่อจากนั้น...............................

เมื่อเริ่มยิง ปืนสั้นยิงช้า PX4 ของผม (เพราะบรรจุทีละนัด)  15 เมตร ออกทะเลหมดเลยครับ  สภาพเป้าน่าอายมาก  เหมือนตอนหัดยิงปืนครั้งแรกเลย  ไม่เข้าวงกลม  ลงล่าง  บ้าง  ต่ำ  กินซ้าย  ไป 7- 8 นาฬิกา  แถมไม่เป็นกลุ่มกระจุกอีกต่างหาก  ทนบรรจุทีละนัดไปได้ 25 นัด ก็คว้า Glock23  มาลองบ้าง  ใส่ไป 5 นัด  คราวนี้เข้าเป้าหมดทั้ง5  เข้าวงดำ 3 นัด  อืมม...  ดีขึ้นมานิด 

คำถามสอง-  เกิดจากอะไร หรือเกิดอะไรขึ้นเนี่ย  หรือปืนดี  แต่ผมห่วยเอง.. หัวเราะร่าน้ำตาริน

สรุปลองกันไปกับพี่ไมตี้  60 นัด  ทั้ง Glock และ PX4  ก็หมดความอดทน  เลิกบรรจุ ดีกว่า

ก่อนออกจากสนาม ก็เลย งัดเจ้าตัวเล็ก M 21A  มาบริหารบ้าง  ไม่เคยยิงมันเลยเดี๋ยวจะน้อยใจ  เลยเอาเป้าเดิม(ที่ยังสะอาดอยู่) มาใช้  ร่นเป้าลงมาเหลือ 10 เมตร  บรรจุกระสุน Winchester SuperX  จับมือเดียว ยิง......!    ปัง ปัง ปัง ปัง ปัง.........!   กลางอกหมดเลยครับ  ชัดเหิมเกริมขึ้นมาทันที  บรรจุเข้าไปอีก  รัว ........  ปัง ปัง ปัง ปัง ปัง.....  ไม่ หลุดจากอกครับ   สรุป เจ้าเล็กพริกขี้หนู ปล่อยออกมา 30 นัด วันนี้  อกพรุนหมดเลยครับ โดยไม่มีการติดขัดแม้แต่นัดเดียว  ปลอกดีดดีและแรงทุกนัด  ราบรื่นมาก  ป้องกันตัวไว้ใจได้เลย   สุดยอด ประทับใจกว่าตอนยิง PX4 เยอะเลย  รีบเก็บอย่างชื่นใจ  ลูบหัวเบา ว่าแกจะต้องอยู่กับฉันตลอดไป   ใครว่าปืนเล็กๆอย่างนี้ 7 เมตรก็หวังผลยากแล้ว  นี่ 10 เมตรเข้าจุดที่เล็งทั้งหมด  ผมว่าเจ้าตัวนี้ 15 เมตร  ยังพอป้องกันตัวได้ครับไม่หลุดจากร่างกาย  แต่ถ้าจะเอาเข้าจุดสำคัญตามที่เราเล็ง 10 เมตร เชื่อมั่นครับ

ส่วนภาพเป้าฝีมือห่วยๆ ของผม  เดี๋ยวคงได้ชมจาก พี่ไมตี้

ขอคำชี้แนะเพิ่มเติมด้วยครับ  จากปัญหาที่เจอวันนี้ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2008, 04:02:36 PM โดย โก๋ต่อ วังเดิม » บันทึกการเข้า

ฉลามวัยสะรุ่น COUNTER TERRORIST 

เกียรติยศ...เป็นของชาติ ภารกิจ...เป็นของข้าฯ

รู้จัก โก๋ต่อ วังเดิม

MAIL ถึง HS7UHN[/EM
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 01:54:47 PM »

ใจเย็น ๆ ครับท่านต่อ ... แรก ๆ ก็หยั่งงี้แหล่ะครับ ยังไม่รู้ใจกันนัก... Grin
ยิงระยะไหนครับ 15 เมตร เหรอครับ...

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
โก๋ต่อ วังเดิม
*****.40 CLUB ***** HS7UHN
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

.40 CLUB

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 01:59:23 PM »

ใจเย็น ๆ ครับท่านต่อ ... แรก ๆ ก็หยั่งงี้แหล่ะครับ ยังไม่รู้ใจกันนัก... Grin
ยิงระยะไหนครับ 15 เมตร เหรอครับ...

ครับ  15 เมตรครับ

แล้วเรื่องแม็กเลือกลูกหล่ะครับพี่ 

ฉลามวัยสะรุ่น COUNTER TERRORIST 

เกียรติยศ...เป็นของชาติ ภารกิจ...เป็นของข้าฯ

รู้จัก โก๋ต่อ วังเดิม

MAIL ถึง HS7UHN[/EM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 02:13:15 PM »

ใส่ลูกแล้ว ไม่เด้งขึ้นมา มันเป็นยังไงครับ ...  ไม่เคยเจอครับ ลูกมันยาวไปเหรอครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
pee308+รักในหลวง+
สวัสดีครับพี่
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 101

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 02:22:45 PM »

ไม่ลองบรรจุ กระสุนจริงครับว่า .40 ลูกซ้อมกับลูกจริง.... เป็นปัญเหมือนกันหรือไม่

ใจเย็นๆครับ ทุกปัญหามีทางออก

ทำตัวให้สบาย อย่าคิดมาก
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 02:42:17 PM »

ใส่ลูกแล้ว ไม่เด้งขึ้นมา มันเป็นยังไงครับ ...  ไม่เคยเจอครับ ลูกมันยาวไปเหรอครับ
หัวกระสุนยาวเกินไปเลยชนกับผนังแมกด้านใน กระสุนเลยไม่เด่งขึ้นมา ผมอัดเองเป็นบ่อย
แก้ไขได้โดยการเข้าเครื่องอัด กดหัวกระสุนให้สั้นกว่าเก่า แต่ของคุณต่อคงทำแบบนั้นไม่ได้
เวลาซื้อกระสุนคงต้องเอาแมกไปลอง ว่าใส่ได้หรือเปล่า แล้วกับกระสุนจริงได้ลองหรือเปล่าครับ ว่าเป็นอย่างไร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 10, 2008, 03:47:10 PM โดย เสือใบ(boon) » บันทึกการเข้า

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 03:55:28 PM »

อ๋อ... ขอบคุณครับพี boon

นั่นสินะครับ...น่าจะลองยิงลูกจริงดูก่อน ว่าจะเป็นเหมือนกันไม๊นะครับท่านต่อ

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 06:02:51 PM »

ขว้างทิ้งมาทางผมเลยพี่ต่อคร้าบ   หลงรัก หลงรัก หลงรัก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 06:29:23 PM »

อ๋อ....ใจเย็นๆ ครับ ใจเย็น.... วันนี้ มันไม่ดีตั้งแต่ย่างก้าวเข้าสนามแล้วครับ
เข้าไปถึงก็ยางแบนเสียแล้ว แล้วจะมีอารมณ์ที่ไหนไปยิงปืนกันล่ะครับท่าน
เรื่องยิงปืนนี้ มีวันดี วันร้ายเหมือนกันนะครับ....ไม่เชื่ออย่าลบหลู่
บางวันก็ยิง ดี้ดี .... บางวันก็ยิง ห๊วย...ห่วย.....
เอาเถอะน่า ไว้วันหลังลองยิงใหม่ อย่าเพิ่งชิงน้อยใจไปก่อนซีครับ ....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 06:39:43 PM »

แสดงว่าฤกษ์ ไม่ดีใช่ไม๊ครับท่านเต่า Grin

kopchai
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 06:49:46 PM »

แฮะๆค่อยๆลองๆไปครับ
lily
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 06:51:04 PM »

ใจเย็นครับพี่ต่อ  ถ้าจำไม่ผิดผมจำได้ว่าพี่มีลูกจริงอยู่ลองดูหรือยังครับ

หรือลองยืมแม๊กของคนอื่นมาลองดูยังครับ
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 07:10:19 PM »

แสดงว่าฤกษ์ ไม่ดีใช่ไม๊ครับท่านเต่า Grin
พี่วายุว่าจริงไหมครับ.....พี่เคยเป็นหรือเปล่าครับ
วันไหนอารมณ์ดีๆ ก็ยิง ดี๊ดี   วันไหนเครียดๆ ยิงไม่เอาอ่าวก็มี
ก็ไอ้ปืนกระบอกเดียวกันนี่แหละ กระสุนก็ล๊อตเดียวกันนั่นแหละ คนยิงก็ไอ้คนเดิมอีกด้วย
แล้วนี่คิดดู กำลังจะเข้าสนามยิงปืน หาความสุขเสียหน่อย รถดันยางแบนเสียนี่ เป็นผม ผมก็อารมณ์เสียครับ....พี่ว่าไหม
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 09:08:06 PM »

อ่านไม่หมด เขาถามว่า อะไรจะเป็นกาวใจ..........
ไม่ลองยืม กล็อค 19 ของใครเขามาลองยิงดูบ้างละครับ เผื่อจะเป็นกาวตราช้างไปเลยก็ได้นะครับ
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 09:15:15 PM »

เย็นไว้ก่อนครับคุณต่อ คงเหมือนพี่บุญ ครับ เพราะอยากให้เอาลูกจริงมาลองดูครับ เดี๋ยวท่านผู้การมาอ่าน ท่านคุงตอบคำถามนี้ได้ครับ

หน้า: [1] 2 3 4 ... 7
  พิมพ์