๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 19, 2024, 10:51:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมสงสัย เรื่อง การแข่งขันยิงปืน ในโอลิมปิก ครับ  (อ่าน 6951 ครั้ง)
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 08:01:10 PM »

ออกตัวก่อนครับว่าไม่มีความรู้เรื่องนี้และสงสัยมานานแล้ว ถามเลยครับ คือว่า ผมดูข่าวการแข่งขันยิงปืนสั้นอัดลม ของ ช. ที่ จักรกฤษ ผานิชผาติกรรม  ( อาจจะสะกดชื่อนามสกุลผิดขออภัย ) นักกีฬาทีมชาติเรา ไปแข่งขัน ปืนสั้นอัดลม ช ระยะ 10 ม.  สงสัยดังนี้

1) ปืนที่เข้าแข่งขันดูแล้ว เกือบทุกชาติใช้รุ่นและ แบบ เหมือนๆกันหมด ยังงี้ไม่มีการได้เปรียบ เสียเปรียบกันใช่ไหม ไม่เหมือนแข่งวิ่ง เพราะเราตัวเล็ก ขาสั้นไรทำนองนี้

2) ปืนสั้นอัดลมนี่ไม่มีการสะบัดเลยใช่ไหมครับ เห็นนิ่งมาก

3) ดูทุกคนยิง ก็เข้าวงดำ กันเกือบทุกคน แล้ว คะแนน เขาคิดกันยังไง

...

แล้วผมดู ปืนสั้น ที่ใช้กระสุน .22 ยิงบ้าง ประเภท ญ แบบ นี้ ผมเห็นปืนมีหลากหลายเลยครับ เลย งง ครับ

คือ อยากให้ นักกีฬาของไทย ได้ เหรียญทอง ยิงปืน โอลิมปิก บ้าง
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 08:45:32 PM »

อยู่ที่ สมาธิของคนยิง สภาพร่างกาย และเทคนิค ครับ

ถ้าสามารถเข้าแนวเดิม ของตัวเองได้  มันก็ย่อมจะเข้าจุดเดิมครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 09:56:23 PM »

ออกตัวก่อนครับว่าไม่มีความรู้เรื่องนี้และสงสัยมานานแล้ว ถามเลยครับ คือว่า ผมดูข่าวการแข่งขันยิงปืนสั้นอัดลม ของ ช. ที่ จักรกฤษ ผานิชผาติกรรม  ( อาจจะสะกดชื่อนามสกุลผิดขออภัย ) นักกีฬาทีมชาติเรา ไปแข่งขัน ปืนสั้นอัดลม ช ระยะ 10 ม.  สงสัยดังนี้

1) ปืนที่เข้าแข่งขันดูแล้ว เกือบทุกชาติใช้รุ่นและ แบบ เหมือนๆกันหมด ยังงี้ไม่มีการได้เปรียบ เสียเปรียบกันใช่ไหม ไม่เหมือนแข่งวิ่ง เพราะเราตัวเล็ก ขาสั้นไรทำนองนี้

2) ปืนสั้นอัดลมนี่ไม่มีการสะบัดเลยใช่ไหมครับ เห็นนิ่งมาก

3) ดูทุกคนยิง ก็เข้าวงดำ กันเกือบทุกคน แล้ว คะแนน เขาคิดกันยังไง

...

แล้วผมดู ปืนสั้น ที่ใช้กระสุน .22 ยิงบ้าง ประเภท ญ แบบ นี้ ผมเห็นปืนมีหลากหลายเลยครับ เลย งง ครับ

คือ อยากให้ นักกีฬาของไทย ได้ เหรียญทอง ยิงปืน โอลิมปิก บ้าง

1) ปืนสั้นอัดลม มีหลายยี่ห้อ หลายรุ่น หน้าตาคล้ายๆกัน ผู้ผลิตก็พยายามจะเป็นสปอนเซอร์ให้นักกีฬาระดับนำของโลก ในแง่ของความแม่นยำถือว่าไม่แตกต่างกันครับ

2) มีแรงสะบัดเล็กน้อย บางยี่ห้อก็ยังมีการออกแบบช่วยลดแรงสะบัดลงไปอีก

3) ในวงดำยังมีค่าวงคะแนนที่แตกต่างกันตามภาพ (การแข่งขันยิงเป้าละ 1 นัด)  และการยิงในรอบไฟนอลยังมีการซอยค่าคะแนนย่อยลงไปอีกหนึ่งทศนิยม เช่น 10 ยังมี 10.1 10.2 10.3 ... เป็นต้น  การยิงเข้าวง 10 ตามภาพ ยังมีคะแนนที่ต่างกัน

กระสุนปืนลมเป็นขนาด .177 หรือที่เรียกเบอร์1 ใช้แรงขับจากอากาศอัด
ส่วนปืนสั้นมาตรฐานสตรี ระยะยิง 25 เมตร ใช้กระสุน .22 lr  ปืนสั้นแข่งขัน นักกีฬาใช้ปืนกันหลากหลายยี่ห้อ-รุ่น โดยจะมีกติกากำหนดค่าขนาด น้ำหนักปืน แรงเหนี่ยวไก ... ฯลฯ  ไว้ครับ

MedCadet
Sr. Member

คะแนน 14

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 11:12:23 PM »

ผมเคยเห็นพี่เอ๊กซ์ จักรกฤษณ์ยิงมาแล้วแทบทุกยี่ห้อ แต่ถ้ากระบอกที่เห็นลงข่าววันนี้ น่าจะเป็น Morini ครับ

ประเภทที่แข่งในโอลิมปิก ปืนสั้นชายมี สามประเภท (ปืนสั้นอัดลม ปืนสั้นยิงช้า ปืนสั้นยิงเร็ว) ปืนสั้นหญิงมี สองประเภท (ปืนสั้นสตรี ปืนสั้นอัดลม)
ปืนยาวชายก็มีสามประเภท (ปืนยาวอัดลม ปืนยาวสามท่า ปืนยาวท่านอน) ปืนยาวสตรีมี สองประเภท (ปืนยาวอัดลม ปืนยาวมาตรฐาน)

ปืนกีฬา หน้าตาไม่ค่อยเหมือนปืนใช้งานอยู่แล้วครับ อย่างในรูปของ คุณธำรง อันนั้นเป็นปืนสั้นยิงช้า บรรจุได้ทีละนัด พกพาไปไหนไม่ได้ เอาไปยิงต่อสู้กับใครก็คงไม่ได้เช่นกัน มีไว้เพื่อการกีฬาเท่านั้นจริงๆครับ

True success is not in the learning, but in its application to benefit mankind.
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2008, 11:21:44 PM »

ชื่อชั้น ก็บอกแล้วว่า
ยิงช้า  แต่ ชัวร์  แม่นอ่ะ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
rambo1th
Hero Member

คะแนน 142

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2008, 12:07:16 AM »

ขอบคุณท่านธำรง ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์