๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 05:10:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามว่าปืนในรูปนี้คือปืนอะไรครับ  (อ่าน 5757 ครั้ง)
pranyai
Full Member

คะแนน 19

« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 10:06:18 AM »

พอดีไปพบรูปเก่าๆ เลยมีการถกกันว่าปืนอะไร รบกวนพี่ๆน้องๆกรุณาช่วยเฉลยด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 10:12:52 AM »

ปืนกล M1919 ขนาด .30 cal (.30-06) ............ ชื่อที่ใช้ในราชการกองทัพ เรียก ปืนกลเบา 88 (ปกบ.88).............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 10:25:02 AM »

ใครทราบบ้างว่า หนังไทยเรื่องนี้ ชื่อเรื่องอะไร ครับ
สมบัติ-กรุง
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 10:39:04 AM »

กางเกงสุดเท่  หัวเราะร่าน้ำตาริน

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
pranyai
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 11:23:48 AM »

ขอบคุณพี่มะขิ่นมากครับ พอดีเพื่อนๆที่เอารูปมาดูักันสงสัยว่าปืนจริงหรือเปล่า หนังเรื่องอะไรไม่ทราบเหมือนกันครับ ใส่กางเกงขาบานยิงปืนกล เท่ห์ไปอีกแบบ

jassada26
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 11:38:29 AM »

แต่ว่าเรื่องนี้ สงสัยผมเกิดไม่ทัน ครับ ขำก๊าก

"มีเพื่อนดีเพียงหนึ่งถึงจะน้อย ยังดีกว่ามีเพื่อนร้อยคอยคิดริษยา เหมือนเกลือดีมีนิดหน่อยน้อยราคา ยังดีกว่าน้ำเค็มเต็มทะเล"
LSD
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

PSYCHEDELIC

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 11:43:01 AM »

กางเกงน่าสน

ฉันจะเดินทางไปทั่วโลก เพื่อเก็บฝันของชาวโลก
มาสร้างให้เป็นจริงแล้วฉันจะนำมากำนัลแด่เธอ
ถ้าเธอต้องการ ฉันจะร้องให้คร่ำครวญ
เพื่อใช้น้ำตาของฉันชะล้างรอยเปื้อนบนเท้าเธอ
และถ้าเธอต้องการ  ฉันจะควักดวงใจที่เปี่ยมล้น
ไปด้วยรักของฉันนำออกมาแบ่งเป็นสองซีก
เพื่อทำรองเท้าให้เธอสวม เธอต้องการอะไรอีกไหม
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 11:53:37 AM »

ใครทราบบ้างว่า หนังไทยเรื่องนี้ ชื่อเรื่องอะไร ครับ
สมบัติ-กรุง

ถึงรู้ก็ไม่กล้าตอบ กลัวเป็นกระทู้เช็คอายุครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 12:19:58 PM »

ปืนกล M1919 ขนาด .30 cal (.30-06) ............ ชื่อที่ใช้ในราชการกองทัพ เรียก ปืนกลเบา 88 (ปกบ.88).............

ท่าจะเบาจริงครับ ดูจากท่าที่ถือ  คิก คิก 

ขอบคุณพี่มะขิ่นครับ

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 12:45:23 PM »

ท่าจะเบาจริงครับ ดูจากท่าที่ถือ  คิก คิก 

ขอบคุณพี่มะขิ่นครับ

ตอนฝึกเบื้องต้น ........... วิ่งแบกกันตูดเตี้ยครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 12:55:40 PM »

ขอบคุณครับพี่มะขิ่น ปืนกล M1919 ขนาด .30 cal (.30-06) ปืนกลเบา 88 (ปกบ.88)............. กระบอกนี้เองหรือครับ? ผมเห็นในอีกกระทู้นึกว่าเป็นปืน BAR..

ไปดูรูปในกูเกิ้ล เห็นเขาจัดชุดให้ม้าแบกปืนเบาๆ กัน เป็นรุ่นลำกล้องสั้น อิ อิ

http://browningmgs.com/SB1919/TG.htm

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 01:00:42 PM »

ขอบคุณครับพี่มะขิ่น ปืนกล M1919 ขนาด .30 cal (.30-06) ปืนกลเบา 88 (ปกบ.88)............. กระบอกนี้เองหรือครับ? ผมเห็นในอีกกระทู้นึกว่าเป็นปืน BAR..

ไปดูรูปในกูเกิ้ล เห็นเขาจัดชุดให้ม้าแบกปืนเบาๆ กัน เป็นรุ่นลำกล้องสั้น อิ อิ

http://browningmgs.com/SB1919/TG.htm

M1919 ขนาด .30 หับ M1/M2 ขนาด .50 ............เป็นผลการออกแบบของ จอห์น โมเสส บราวนิ่งครับ ...............

1919 ล้าสมัยก่อน หลายกองทัพปลดประจำการไปแล้ว ...............

ส่วน M1 / M2 ................ ไม่ล้าสมัยครับ ยังคงยืนยง อมตะ มาถึงปัจจุบัน..........

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 01:04:21 PM »

...รูปในหนังนี่ผิดใช่ไหมครับ? เท่าที่ผมเห็นปืนกลบราวนิงใช้สายกระสุนผ้าใบ กลไกดึงกระสุนออกข้างหลังแล้วยัดเข้าอีกที อัตรายิงช้ากว่า MG42 ไม่ทราบว่ามีรุ่นที่ใช้สายข้อเหล็กหรือเปล่า?

Thou shalt not rely on help from the stranger.
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 01:14:11 PM »

...รูปในหนังนี่ผิดใช่ไหมครับ? เท่าที่ผมเห็นปืนกลบราวนิงใช้สายกระสุนผ้าใบ กลไกดึงกระสุนออกข้างหลังแล้วยัดเข้าอีกที อัตรายิงช้ากว่า MG42 ไม่ทราบว่ามีรุ่นที่ใช้สายข้อเหล็กหรือเปล่า?

ไม่ผิดครับ ................

แต่ก่อน 1919 ใช้สายกระสุน(link) แบบผ้าครับ ..............ตอนหลังพัฒนาเป็นแบบข้อเหล็ก..................

M1919 กับ M1/M2 เป็นปืนกลที่ทำงานด้วยระบบรีคอย แบบจัดหน้าลูกเลื่อน ............ยิงด้วยระบบลูกเลื่อนปิด...............การป้อนกระสุนต่างจากปืนกลสมัยใหม่ ด้วยการดึงคันรั้งเกี่ยวกระสุนให้หลุดออกจากสายกระสุนมาทางด้านหลัง....................แล้วกดท้ายกระสุนเข้าไปที่ร่องหน้าลูกเลื่อน................เมื่อปล่อยคันรั้งให้วิ่งไปข้างหน้า จะเป็นการโหลดกระสุนเข้ารังเพลิงไป เพื่อรอการลั่นไก..............จังหวะนี้ขอเกี่ยวกระสุนก็เข้าไปจับจานท้ายกระสุนนัดต่อไปที่สายกระสุน..................สายกระสุนเป็นแบบปลดต้อวกระสุนออกมาทางข้างหลัง................

ปืนกลสมัยใหม่ ส่วนใหญ่ยิงหน้าลูกเลื่อนเปิด................เมื่อเตรียมยิงก็ดึงคันรั้งลูกเลื่อนมาค้างไว้.................พอเหนี่ยวไก ลูกเลื่อนวิ่งไปข้างหน้า ก็ไปเตะท้ายกระสุนให้หลุดจากสายกระสุนไปข้างหน้า..........เข้ารังเพลิงและระเบิดออกไป..........สายกระสุนเป็นแบบเลื่อนปลดตัวกระสุนออกทางข้างหน้า........

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2008, 01:21:38 PM »

ขอบคุณมากครับ โอ้ ผมนึกว่าปืนกลที่ใช้ยิงมากๆ เป็นระบบลูกเลื่อนเปิดหมดซะอีก...

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์