สงสัยครับว่า ลูก9สั้น หรือ 38ซุปเปอร์ สามารถเอามาใช้ยิงในปืน9.มมธรรมดาได้หรือไม่

(1/4) > >>

FORD-TECH-CHI-CHI รักในหลวง:
สงสัยครับว่า ลูก9สั้น หรือ 38ซุปเปอร์ สามารถเอามาใช้ยิงในปืน9.มมธรรมดาได้หรือไม่ คือว่าผมเคยทอลองเอาลูกเก้าสั้นใส่เข้าไปในรังเพลิงของ กล๊อก19 แล้วขึ้นลำดูปรากฎว่า ขึ้นลำได้โดยสนิทและพร้อมที่จะเหนี่ยวไกร แต่ก็ไม่กล้าเสี่ยงที่จะเหนี่ยวไกร เพราะกลัวมีปัญหา ก็เลยอยากจะสอบถามผู้รู้ดูว่า สามารถยิงได้หรือเปล่าว ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ

naisomchai:
.380 ยิงในรังเพลิง 9 พาราพอแก้ขัดกรณีฉุกเฉินได้... แต่ยิงบ่อยปืนจะพังเพราะหน้าลูกเลื่อนไม่เหมือนกัน และปลอก .380 ทรงกระบอก ส่วน 9 พาราเป็นเทเปอร์เรียวไปหาปลาย...

แรงดัน .380 น้อยกว่าก็จริง แต่ปลอกสั้นกว่า และไม่ได้แนบไปกับหน้าลูกเลื่อนและผิวด้านในรังเพลิง... เวลากระสุนระเบิด ปลอกจะกระแทกหน้าลูกเลื่อนและผิวรังเพลิงด้านใน หากปลอกไม่แตกบวมคับ ลำเลื่อนก็ไม่น่าถอยจนสุด เพราะแรงดันอ่อน...

ส่วน .38 Super ในรังเพลิง 9 พาราฯ ไม่น่าปิดลูกเลื่อนได้สนิท ถึงแม้ถ้าหากเข้ารังเพลิงได้สุดก็ตาม...

แต่เหนือสิ่งอื่นใดคือเราหาลูก พาราฯ ง่ายกว่าสองขนาดที่เหลือครับ...

slindongbayu:
ผมเคยยิง.38 ซุปเปอร์ กับปืนโคลท์ 1911 ขนาด 9 มม.และปืนสตาร์ หุ่น 1911 ขนาด 9 มม.สามารถยิงได้ไม่ติดขัดเลย แต่ยี่ห้ออื่นผมไม่เคย

kon tung kru 91:
ถ้าเรามีและใช้ปืนขนาดไหนอยู่ ก็ควรใช้กระสุนในขนาดที่ปืนได้ออกแบบมาให้ใช้ ปลอดภัยที่สุดครับ  ;D
เว้นแต่ปืนลูกโม่ขนาด .357 แม็กนั่ม ที่ส่วนใหญ่ ใช้กระสุน .38 สเปฯ ยิง อันนี้เป็นเรื่องปกติไปแล้ว  ::014::

โทน73 -รักในหลวง-:
สำหรับปืนสตาร์ และ ลาม่า พิมพ์1911  รุ่นเก่า  จะระบุข้างสไลด์เลยว่า  .38 Super/ 9 mm. Para  หมายถึงโรงงานทำรังเพลิงมาเพื่อสำหรับกระสุนทั้งสองขนาด   

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป