ตร.จับอาวุธสงคราม..ปืนคาร์บิน

<< < (4/8) > >>

รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ:
อ้างจาก: fflluukk ที่ สิงหาคม 06, 2008, 01:28:52 PM

ทำไม m1 ถึงได้สัมปทานคำว่า carbine ไปละคับ  
คิดว่าคงเจอและเรียกบ่อยเลยกลายเป็น มาม่าไปซะเลย

ผมเห็นกระทู้ ผมยังนึกถึง m4 เลย

ก็มันเป็นปืนลำกล้องสั้นกว่า 22 นิ้วไงครับ เขาถึงเรียกว่า Carbine 

fflluukk:
อ้างจาก: rapin2000 ที่ สิงหาคม 06, 2008, 02:06:35 PM

อ้างจาก: fflluukk ที่ สิงหาคม 06, 2008, 01:28:52 PM

ทำไม m1 ถึงได้สัมปทานคำว่า carbine ไปละคับ  
คิดว่าคงเจอและเรียกบ่อยเลยกลายเป็น มาม่าไปซะเลย

ผมเห็นกระทู้ ผมยังนึกถึง m4 เลย

ก็มันเป็นปืนลำกล้องสั้นกว่า 22 นิ้วไงครับ เขาถึงเรียกว่า Carbine 

คนละเรื่องกันละคับ  เรื่องนั้นผมรู้คับ แต่เรื่อง 22นิ้วนี้ไม่เคยได้ยินคับ

ผมหมายถึงว่า  m4 ก็เป็น carbine เหมือน m1 carbine  แต่ผมสงสัยตรงที่ จขกท.พูดถึงการจับได้ปืน carbine ก็มีแต่คนพูดถึงแต่ m1 carbine กันหมดเลย

JUNGLE:
อ้างจาก: fflluukk ที่ สิงหาคม 06, 2008, 02:37:05 PM

อ้างจาก: rapin2000 ที่ สิงหาคม 06, 2008, 02:06:35 PM

คนละเรื่องกันละคับ  เรื่องนั้นผมรู้คับ แต่เรื่อง 22นิ้วนี้ไม่เคยได้ยินคับ

ผมหมายถึงว่า  m4 ก็เป็น carbine เหมือน m1 carbine  แต่ผมสงสัยตรงที่ จขกท.พูดถึงการจับได้ปืน carbine ก็มีแต่คนพูดถึงแต่ m1 carbine กันหมดเลย

ลองกลับไปอ่านที่เจ้าของกระทู้เขียนโพสต์ครับ... carbine หมายถึงปืนยาวที่มีลำกล้องสั้นครับ... เจ้าเอ็มวันนั้นเกิดมาก่อน... และในบ้านเราก็นิยมเรียกว่าคาร์บิน... ซึ่งทั้งสองต่างก็จัดอยู่ในประเภท carbine ด้วยกันทั้งคู่ครับ....

...ทั้งนี้คำว่า carbine ไม่ใช่ฉายาของปืนนะครับ... แต่เป็นตัวบอกประเภทของปืน... ซึ่งปืนที่เข้าข่ายคาร์ไบน์นั้นก็มีหลากหลายยี่ห้อ... มิได้มีเพียงเอ็มวันกับเอ็มโฟร์เท่านั้นครับ... ปืนลูกกรด ๑๐/๒๒ ก็ยังมีรุ่นที่เป็นคาร์ไบน์เลยครับ...

รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ:
อ้างจาก: fflluukk ที่ สิงหาคม 06, 2008, 02:37:05 PM

แล้วผมตอบผิดตรงไหน ในเมื่อปืน M1 Carbine หรือ ปสบ. 87 มันมีความยาวลำกล้องสั้นกว่า 22 นิ้วตามนิยามของคำว่า "ปืนเล็กสั้น (Carbine)" จริงๆ ที่สำคัญปืนคาร์บินหรือ Carbine ทุกคนจะรู้กันดีอยู่แล้วว่าหมายถึงปืน M1 carbine  เพราะเป็นปืนยาวในสมัย 30-40 ปีก่อนเจ้าหน้าที่รัฐตั้งแต่ตำรวจ ทหาร ผู้ใหญ่บ้านนิยมมีไว้ใช้ยิงต่อสู้กับพวก ผกค.  ถ้าคุณจะหมายถึงปืน M4 คุณต้องพูดว่าปืน M4 หรือปืนเอ็ม 16 สั้นโน่นชาวบ้านถึงจะเข้าใจ  แม่นบ่ ???

แล้วการเรียกปืน M4 นี่ก็มาจากการเรียกชื่อโมเดลเรียงต่อมาจาก M1 , M2 และ M3 นี่แหละครับ คราวนี้เข้าใจแล้วหยังบ่ ???  ::008::

USP40:
ถ้าพูดถึงปืน Carbine จะรู้กันโดยทั่วไปในหมู่ทหารหรือคนที่สนใจศึกษาปืนสงครามในไทยว่า  จะหมายถึง M1 Carbine .30 cal
ฝรั่งจะเรียกว่า M1 Carbine  หรือ  M1 Garand  เลยไม่มีการสับสน
ปืน M4 ไม่มีใครเรียกว่า M4 Carbine จะเรียกว่า M4 เฉยๆ
คำว่า Carbine  จะหมายถึงปืนยาวลำกล้องสั้น   16 นิ้วลงไป

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว