๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 03:53:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าจะไม่ๆ...แต่สุดท้ายก็โดนจนได้  (อ่าน 19224 ครั้ง)
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 08:30:46 PM »

มีครับตามนี้เลยครับส่งทั่วประเทศด้วย www.fotofile.net

" มือปืนพ่อลูกอ่อน "
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 08:39:48 PM »

ขอบคุณครับ  Wink

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
FABBRI
มาเป็นเหยื่อเสียดีๆๆ
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 08:40:16 PM »

จุดอ่อน ของรุ่นนี้ที่ควร ระวัง ก็คือ กระจก ที่อยู่ใต้ปริซึม  ถ้ากาวมันเสื่อม เมื่อใด กล้องก็เดี่ยง เมื่อนั้น ครับ

สมควรอย่างยิ่ง ที่จะ เอาไปให้ 0 อัดกาวใหม่ เพราะ ณ เวลานี้  เป็นกัน มากครับ

หลงรัก  สินค้าต่างๆที่กระผมเสียเงินเสียเวลาเสียพลังงานนำเข้ามานั้นเพื่อเป็นพยานหลักฐานอันเป็นที่แน่ชัดในการคุยโม้คุยโตประกอบการคุยฟุ้งทั่วเวป มิได้แอบแฝงขายสินค้าแต่อย่างไร และไม่รับสั่งหรือช่วยนำเข้าแต่อย่างใด โปรดเข้าใจ  งอน
สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 08:49:58 PM »

จุดอ่อน ของรุ่นนี้ที่ควร ระวัง ก็คือ กระจก ที่อยู่ใต้ปริซึม  ถ้ากาวมันเสื่อม เมื่อใด กล้องก็เดี่ยง เมื่อนั้น ครับ

สมควรอย่างยิ่ง ที่จะ เอาไปให้ 0 อัดกาวใหม่ เพราะ ณ เวลานี้  เป็นกัน มากครับ
ขอบคุณมากครับพี่ ไหว้ เห็นที่ร้านเค้าบอกว่าจัดการมาแล้วจริงรึปล่าวไม่รู้ ต่อจากนี้ไปเวลาผมใช้งานผมใช้สองบอดี้(เพราะเบื่อเปลี่ยนเลนส์ฝุ่นเข้า เสียจังหวะ) สรุปว่ามีบอดี้สำรองน่าจะรอดไปได้ครับ Grin

PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 09:21:22 PM »

ราคานี้จริงๆครับพี่  แต่ผมไปดู ที่ AVcamera ข้างโรบินสันบางรัก ครับ รู้สึกจะถูกกว่าแค่ 500  อยากได้จัง แต่ตังไม่มีครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
FABBRI
มาเป็นเหยื่อเสียดีๆๆ
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 10:14:00 PM »

ขอบคุณมากครับพี่ ไหว้ เห็นที่ร้านเค้าบอกว่าจัดการมาแล้วจริงรึปล่าวไม่รู้ ต่อจากนี้ไปเวลาผมใช้งานผมใช้สองบอดี้(เพราะเบื่อเปลี่ยนเลนส์ฝุ่นเข้า เสียจังหวะ) สรุปว่ามีบอดี้สำรองน่าจะรอดไปได้ครับ Grin

อิจฉา ท่าน สตางค์  ครับ  มี ของสำรอง ติด รถ หลายอย่าง มาก  อยากมีมั่ง   คิก คิก คิก คิก คิก คิก

หลงรัก  สินค้าต่างๆที่กระผมเสียเงินเสียเวลาเสียพลังงานนำเข้ามานั้นเพื่อเป็นพยานหลักฐานอันเป็นที่แน่ชัดในการคุยโม้คุยโตประกอบการคุยฟุ้งทั่วเวป มิได้แอบแฝงขายสินค้าแต่อย่างไร และไม่รับสั่งหรือช่วยนำเข้าแต่อย่างใด โปรดเข้าใจ  งอน
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 10:22:29 PM »

...2 บอดี้ FF กับ APSC สบายๆ เลยครับ  หลงรัก

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 10:57:05 PM »

...2 บอดี้ FF กับ APSC สบายๆ เลยครับ  หลงรัก

ด้วยความเคารพ พี่แก้วครับ ถามเพราะไม่รู้ พอจะอธิบายคุณสมบัติ ความแตกต่าง ของ(กล้องเหล่านี้) หรือมีที่ใหน(ลิงค์)พอที่จะหาอ่านได้บ้างครับ

ปล.ผมรู้จักก็แต่กล้องคอมแพ็ค

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 11:13:29 PM »

ขอแสดงความยินดีกับกล้องตัวใหม่ด้วยครับ
งานนี้ท่านเบิ้มคงได้เสียเงินตามด้วยอีกคนแน่ๆ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 11:32:23 PM »

ขอแสดงความยินดีกับกล้องตัวใหม่ด้วยครับ
งานนี้ท่านเบิ้มคงได้เสียเงินตามด้วยอีกคนแน่ๆ

เทใจให้นิกรแล้วครับพี่บุญ จะไปขอเธอ รุ่นที่ชอบน้องD80ก็ติดรุ่นเก่าแล้ว รุ่นที่มี น้องD300ก็เกินงบ ตัดสินใจลำบากจริงๆครับ  บู่  Grin

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2008, 11:55:14 PM »

ด้วยความเคารพ พี่แก้วครับ ถามเพราะไม่รู้ พอจะอธิบายคุณสมบัติ ความแตกต่าง ของ(กล้องเหล่านี้) หรือมีที่ใหน(ลิงค์)พอที่จะหาอ่านได้บ้างครับ

ปล.ผมรู้จักก็แต่กล้องคอมแพ็ค

...ที่จริงอธิบายยากเหมือนกัน  เพราะผมก็ไม่ได้รู้ลึกซึ้ง  แต่ถ้าอธิบายแบบย่นย่อ FF (Full frame) คือกล้องดิจิตอลที่มีเซนเซอร์เท่ากับฟิล์มขนาด 35 มม. (ซึ่งเป็นมาตรฐานของกล้อง SLR) สำหรับค่ายหนอนก็มีกล้อง 5D เป็นต้น  (ที่คุณสตางค์เพิ่งไปถอยมาให้อิจฉากันนี่แหละครับ) ส่วน APS-C หรือที่เรียกอีกชื่อว่า "กล้องตัวคูณ" คือกล้องที่เซนเซอร์ของมันเล็กกว่าฟิล์ม 35 มม. อย่างเช่น 40D หรือ 450D ของหนอน  แล้วมันเล็กกว่า FF ขนาดไหนล่ะ (คำถามนี้จะมีผลต่อทางยาวโฟกัสของเลนส์ที่นำมาใช้ด้วยครับ) ...ก็เล็กกว่าขนาดที่ต้องเอาเลข 1.6 มาคูณมันถึงจะเท่า FF น่ะครับ  จึงเป็นที่มาของชื่อ "กล้องตัวคูณ" ไงครับ  ภาษาอังกฤษเต็มๆ คือ FOVCF (Field of View Crop Factor) นั่นคือมองในอีกแง่นึง ภาพจากกล้องตัวคูณก็คล้ายๆ ภาพจากกล้อง FF ที่ถูก crop ครับ  เลยเป็นที่มาของคำว่า crop factor ครับ

...ลองดูตามรูปเปรียบเทียบเซนเซอร์กล้องครับ

ที่มา: http://www.the-digital-picture.com/Canon-Lenses/Field-of-View-Crop-Factor.aspx

...สมมติว่าเอาเลนส์ขนาดทางยาวโฟกัส 50 มม. ของกล้อง FF มาใช้กับกล้องตัวคูณ 1.6 (1.6X) ภาพที่ได้จากกล้อง 1.6X จะเหลือแต่ตรงกลาง (จากปกติที่เคยได้จาก FF เต็มๆ) ตามขนาดของเซนเซอร์  มุมมองจะเท่ากับ 1.6x50 มม.  คือเท่ากับเลนส์ขนาด 80 มม. ครับ ดังนั้นพอเอาเลนส์ 50 ของ FF มาใช้กับ 1.6X มันก็ "ดูเหมือน" จะเป็นเลนส์ 80 มม. ไปเลยครับ

...ผมไม่แน่ใจว่า  อ่านที่ผมอธิบายแล้วจะยิ่งงงหนักกว่าเดิมหรือเปล่านะครับ 555+ เพื่อนๆ ช่วยกันด้วยครับ

...ลองอ่านที่นี่ด้วยครับ
http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O6828491/O6828491.html

...(เพิ่มเติม)
http://topicstock.pantip.com/camera/topicstock/2006/06/O4472938/O4472938.html

http://topicstock.pantip.com/camera/topicstock/2007/12/O6115228/O6115228.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2008, 08:14:31 PM โดย coda » บันทึกการเข้า

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2008, 12:08:17 AM »

ขอบคุณพี่แก้ว ที่ช่วยเพิ่มความมึนครับ (พอเข้าใจนิดหน่อย)

ผมคงต้องศึกษาเป็นเรื่องเป็นราว เสียที หลังจากที่ ไม่อยากทำมานาน(กลัว) บาน คริๆ

เอาน้องเบิ้ม ล่วงหน้าไปก่อนแล้วกัน

ปล.ซือเจ้ ห้ามมายุผมด้วย คริๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
เบิ้ม
Moderator
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2008, 12:10:09 AM »

ขอบคุณพี่แก้ว ที่ช่วยเพิ่มความมึนครับ (พอเข้าใจนิดหน่อย)

ผมคงต้องศึกษาเป็นเรื่องเป็นราว เสียที หลังจากที่ ไม่อยากทำมานาน(กลัว) บาน คริๆ

เอาน้องเบิ้ม ล่วงหน้าไปก่อนแล้วกัน

มิตติ้งลูกเขือโลกคราวหน้า ถ้าไม่เห็นพี่เข้มพายกล้องDSLR  มีเคืองนะครับ  เยาะเย้ย  Cheesy

coda
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2008, 12:13:20 AM »

...ภาพเปรียบเทียบขนาดเซนเซอร์กล้องอีกภาพครับ

สตางค์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2008, 12:33:47 AM »

เยี่ยม อธิบายได้แจ่มแจ้งเห็นภาพเลยครับพี่แก้ว

อิจฉา ท่าน สตางค์  ครับ  มี ของสำรอง ติด รถ หลายอย่าง มาก  อยากมีมั่ง   คิก คิก คิก คิก คิก คิก
เศร้า เล่นน้องซะแล้วคุณพี่ ผมกลัวแย้ววววว อ๋อย

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์