ติดยาบ้า ทำไงถึงจะเลิกได้ครับ แนะนำด้วย

(1/11) > >>

MP 436:
คืองี้ครับ ลูกพี่ชายครับ ติดเสพยาบ้าจนงอมแงม ชอบแอบขโมยเงินพ่อแม่ไปดูดยา พ่อแม่ก็ไม่รู้ทำไง
จะแจ้งตำรวจจับก็เป็นห่วงลูก  ได้ข่าวว่ามีที่บำบัดฟื้นฟู  แนะนำด้วยครับ
หรือว่ามียาตัวอื่นๆ กินแล้วให้อาการติดทุเลาหายได้บ้าง ช่วยแนะนำด้วยครับ
สงสารพี่ชายและพี่สะใภ้มากๆครับ   ::004::

โป้ง*กันบอย - รักในหลวง:
พฤติกรรมการใช้ยาหรือสารเสพติดเป็นพฤติกรรมที่ใช้หาความสุขหรือแก้ไขความทุกข์ให้หมดไปในระยะเวลาสั้น  บางคนทุกข์เพราะมีเงินมากไปไม่รู้จะเอาเงินไปทำอะไร  ก็เริ่มต้นจากการใช้สารเสพติดแบบอ่อน  เช่น บุหรี่  เหล้า  ไปจนถึงสารเสพติดรุนแรง  ได้แก่  ยาบ้า  สาเหตุของผู้ติดยามีหลายสาเหตุ

ฤทธิ์ของยาบ้า  ทางร่างกายจะทำให้อัตราการเต้นของหัวใจเพิ่มขึ้น  ความดันโลหิตเพิ่มขึ้น  หลอดเลือดขยายตัว  หลอดลมขยายตัว  ปากแห้ง  การได้รับยาเกินขนาดจะทำให้เกิดอาการมึนงง  สับสน  มือสั่น  ประสาทหลอน  อาการตื่นกลัว  หัวใจเต้นผิดปกติ  และอาจหมดสติด

ฤทธิ์ของยาบ้า  ทางด้านอารมณ์  จะทำให้รู้สึกเคลิ้ม  มีความสุข  และมีความพึงพอใจมาก

การได้รับยาขนาดสูง ๆ  อาจเป็นสาเหตุให้เกิดอาการทางจิตได้  โดยมีอาการหลอนทางหู  มีภาพหลอน มีอาการหวาดระแวง  ว่าจะมีคนมาทำร้าย

สำหรับผู้ที่เคยใช้ยาแล้วหยุดได้  ถือได้ว่าคุณสามารถฝึกการหยุดคิดถึงยาได้  โดยรับรู้ถึงความคิดที่จะทำให้ใช้ยา  วิธีหยุดคิดนี้จะได้ผลเพราะจะต้องเตือนตนเองไม่ให้คิดถึง  ถ้ายังไม่ใจแข็งพอก็ควรปรึกษาคนที่ช่วยเหลือได้  พูดคุยกับคนอื่นเพื่อระบายความรู้สึกของคุณ  และเพื่อให้คุณได้รับรู้ว่าความคิดของคุณ  คุณควรจะมีเบอร์โทรศัพท์ของคนที่สามารถช่วยคุณได้  และคุณสามารถใช้ได้ทันทีที่คุณต้องการความช่วยเหลือ  หรือโทรได้ที่  1323

ทีมสุขภาพจิต

ไปค้นมาครับลองโทรไปดูครับ

NatthaphoN_:
ติดแต่ยาบ้าเหรอครับ กัญชา เหล้า ยาเสพติดตัวอื่นเอาด้วยไหม๊...

sinop:
อยู่ที่ตัวของผู้เสพเป็นหลักถ้าใจไม่แข็งก็เลิกไม่ได้
สมัยเรียนหนังสือเพื่อนติดยา(ผงขาว)เขาอยากเลิกบอกพ่อ
พ่อเขาพาไปโรงพยาบาลบำรุงราษฎ์หมอจ่ายยาให้ไม่กี่เม็ดเลิกได้เด็ดขาด
ควรต้องเข้าใจก่อนว่าหมอช่วยได้แค่เรื่องบำบัดอาการให้ดีขึ้นได้
พอกลับบ้านถ้าใจไม่แข็งเจอเพื่อนชวนก็จะกลับไปเสพอีก ::009::

เอาแค่บุหรี่คนที่ติดถ้าใจไม่แข็งก็เลิกไม่ได้ซะที :~)

MP 436:
อ้างจาก: พนธ์ลำภู ที่ สิงหาคม 02, 2008, 07:21:54 AM

ติดแต่ยาบ้าเหรอครับ กัญชา เหล้า ยาเสพติดตัวอื่นเอาด้วยไหม๊...

ไม่มีครับ 

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป