๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 09:33:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วัสดุที่ใช้ทำปืน  (อ่าน 33628 ครั้ง)
popeye
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2005, 07:55:56 PM »

http://  เหล็ก 
        เป็นโลหะที่ได้รับความนิยมนำมาใช้ในการผลิตปืนมากที่สุด เพราะเป็นวัสดุที่ทุกคนให้การยอมรับว่านอกจากจะมีความแข็งแรง แล้วเหล็กจะแพ้สนิม มีเหล็กที่ไหนก็มีสนิมที่นั่นครับ หากคุณนำปืนที่ทำจากเหล็กไปเก็บไว้ในที่ที่มีความชื้น ก็อาจจะทำให้ปืนคุณเป็นสนิมและเกิดความชำรุด เสียหายได้ในที่สุดครับ และอีกเรื่องหนึ่งซึ่งมีปัญหาสำหรับเหล็กเสมอในการสร้างหรือพัฒนาผลิตภัณฑ์ต่างๆก็คือ เหล็กไม่สามารถสร้างความแข็งแรงในมวลที่น้อยได้ หรือพูดง่ายๆก็คือ เหล็กมีความหนาไม่พอ ความแข็งแรงก็มีไม่พอ ทำให้เกิดความเสียหายได้ง่าย หากนำมาใช้ทำปืนก็จะก่อให้เกิดอันตรายต่อตัวผู้ใช้ได้ง่ายเช่นกัน และถ้าต้องการให้เกิดความแข็งแรงก็จะต้องใช้เหล็กที่มีความหนามาก แต่ข้อเสียก็คือ จะมีน้ำหนักมาก ทำให้ความนิยมของเหล็กนั้นลดน้อยลงไป และทำให้มีโลหะชนิดใหม่ๆ มาใช้ ซึ่งบางอย่างอาจจะมีประสิทธิภาพสูงกว่าเหล็กหรือมีข้อดีมากกว่าเหล็กนั่นเองครับซึ่งโลหะต่อไปนี้ได้รับความนิยมแทนที่เหล็กครับ
                สเตนเลส   
         ตามความคิดของคนทั่วๆไปจะคิดว่า สเตนเลสเป็นเหล็กอีกชนิดหนึ่ง แต่จะต่างจากเหล็กทั่วๆไปตรงที่ไม่เป็นสนิม ไม่ว่าจะโดนน้ำหรืออยู่ในที่ที่มีความชื้นก็จะไม่เป็นสนิม แต่ถ้าจะทำความเข้าใจกันให้ถูกต้องแล้วล่ะก็ สเตนเลส ก็คือ โลหะสังเคราะห์ชนิดหนึ่งที่มีประสิทธิภาพใกล้เคียงกับเหล็กมาก แต่คุณสมบัติอย่างหนึ่งที่มีมากกว่าเหล็กก็คือ ความแข็งที่มีมากกว่า และยังไม่เป็นสนิมอีกด้วย ดังนั้นจึงไม่น่าแปลกใจเลยว่า ทำไมในปัจจุบันจึงนิยมใช้สเตนเลสในการผลิตปืนมากกว่าการใช้เหล็ก ซึ่งจะสังเกตุความแตกต่างได้จากปืนรุ่นเดียวกัน คือ เหล็กรมดำกับสเตนเลส ราคาของปืนที่ทำให้จากสเตนเลสสูงกว่าปืนที่ทำจากเหล็กเล็กน้อย ถึงแม้ว่าปืนที่ทำจากสเตนเลสจะมีราคาที่แพงกว่าปืนที่ทำจากเหล็กและมีคุณสมบัติที่ดีกว่า แต่นักเล่นปืนส่วนมากก็ยังให้ความเชื่อมั่นในปืนที่ทำจากเหล็ก จึงทำให้ปืนที่ทำจากเหล็กยังได้รับความนิยมอยู่เสมอนั่นเองครับ
                อะลูมินั่ม
          สำหรับส่วนประกอบของปืนหลังจากที่มีการนำสเตนเลสมาใช้แล้ว ก็ยังมีการพัฒนาต่อโดยการนำอะลูมินั่มเป็นตัวเลือกอีกอย่างหนึ่งที่เริ่มเข้ามามีบทบาท ซึ่งในการเลือกใช้ก็ต้องมีหลักเกณฑ์ในการเลือกเช่นกัน เพราะอลูมินั่มที่จะสามารถนำมาใช้ได้ต้องเป็นเบอร์พิเศษจริงๆ นะครับ ซึ่งส่วนมากจะใช้ตั้งแต่เบอร์ 7005ขึ้นไป และแน่นอนถ้ายิ่งนำไปประกอบเป็นชิ้นส่วนต่างๆ จะทำให้มีอัตราการกระแทกหรือมีแรงกดดันที่ค่อนข้างสูง ส่วนข้อดีของอะลูมินั่มก็เหมือนกับข้อดีของสเตนเลสก็คือ เรื่องของน้ำหนักที่อะลูมินั่มเป็นวัสดุที่มีน้ำหนักเบากว่าสเตนเลส แต่ความนิยมส่วนมากมักจะนำอะลูมินั่มมาใช้เป็นวัสดุผสมมากกว่าที่จะนำมาใช้ทำปืนทั้งกระบอก
                 โพลิเมอร์
           โพลิเมอร์  เป็นวัสดุที่มีลักษณะคล้ายกับพลาสติกเมื่อนำมาใช้ทำปืนจึงทำให้ไม่ได้รับความนิยมเท่าที่ควร ซึ่งกว่าจะทำให้นักเล่นปืนยอมรับได้ก็ต้องใช้เวลามากพอสมควรทีเดียวครับ เพราะลักษณะของปืนจะเหมือนปืนเด็กเล่นมากกว่าปืนที่ใช้งานได้จริง แต่ไม่นานหลังจากที่พิสูจน์ตัวเองได้ด้วยคุณสมบัติที่มีน้ำหนักเบากว่าเหล็กถึง 86% และยังมีความเหนียวกว่าเหล็ก เรียกได้ว่า เป็นวัสดุที่มีน้ำหนักเบามากที่สุดในบรรดาวัสดุที่นำมาใช้ทำปืนนอกจากจะมีความเบาแล้วและเหนียวแล้ว คุณสมบัติอีกประการหนึ่งก็คือ สารสังเคราะห์ประเภทนี้จะลดแรงสะท้อนของตัวปืน และสามารถที่จะลุยใช้งานได้ทุกสภาพและทุกสถานการณ์ โดยที่ไม่ต้องกังวลเรื่องการติดขัดของตัวปืนที่ทำจากวัสดุชนิดนี้ ในช่วงแรกๆ จะมีเพียงGLOCKเท่านั้นที่นำโพลิเมอร์มาใช้ ซึ่งในตอนหลังๆก็มีอีกหลายๆยี่ห้อนำโพลิเมอร์มาใช้ในการผลิตอาวุธปืนตามมา
                   ไททาเนียม
             ไททาเนียม  เป็นวัสดุอีกชนิดหนึ่งซึ่งในปัจจุบันได้รับความนิยม โดยส่วนมากจะเป็นชิ้นส่วนเล็กๆที่นำมาใช้ทดแทนของเดิมของปืน เช่น ไกปืนนก หรือเข็มแทงชนวน เป็นต้น คุณสมบัติของไททาเนียมจะมีความแข็งมากกว่าเหล็กและจะมีน้ำหนักเบากว่าเหล็กถึง 40% เมื่อเทียบมวลนี้ขนาดเท่ากันและมีความแข็งกว่าอะลูมินั่ม (อะลูมินั่มจะมีน้ำหนักเบากว่าเหล็กประมาณ 20%) แต่จะมีความแข็งแรงเท่าเหล็ก ทนแรงสึกกร่อนและความร้อนได้มากกว่า ดังนั้นจึงเป็นอีกทางเลือกหนึ่งที่บริษัทปืนยักษ์ใหญ่อีกหลายยี่ห้อ สนใจนำไททาเนียมมาผลิตปืนของตนเองแต่เนื่องจากไททาเนียมมีราคาแพงมาก ซึ่งไม่ใช่เพราะหายาก แต่เนื่องจากการนำมาสกัดและขึ้นรูปยาก เพราะการหล่ะของเครื่องจักรกล และการแต่งขัดจะมีความยากมาก และยังต้องมีขั้นตอนการอบผิว ซึ่งเป็นอีกวิธีหนึ่งที่สร้างความแข็งให้กับไททาเนียมมายิ่งขึ้น ทำให้เรียกว่า กว่าจะออกมาเป็นชิ้นส่วนไททาเนียมได้นั้นมีความยากลำบากมาก ดังนั้นความแพงของปืนจึงขึ้นอยู่กับคุณภาพเสมอ ในปัจจุบันบริษัท SMITH&WESSONได้นำไททาเนียมมาทำการผลิตลูกโม่ขนาด .38 แล้วครับ

ท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติม  ช่วยกรุณาแสดงความคิดเห็นได้ครับ 
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2005, 09:20:56 PM »

ขอบคุณครับ................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
billy the kid @ Love The King @
A Promise Is Promise
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 131

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2005, 09:29:15 PM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ที่นำมาเผยแพร่ครับ

ทุกคนมีอิสระอย่างเต็มที่ในการดำเนินชีวิต และเป็นผู้รับผลแห่งการกระทำของตน ตามเงื่อนไขปัจจัยต่างๆ
*อนุช  อาภาภิรม*
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2005, 09:33:20 PM »

ท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติม ช่วยกรุณาแสดงความคิดเห็นได้ครับ

ยังอ่านไม่หมด   แค่เรื่องเหล็ก ข้อมูลไม่น่าจะถูกต้องครับ   
เหล็ก  สามารถสร้างให้แข็งแรงได้  ที่จริงสามารถสร้างให้แข็งแรงได้สูงมาก  สูงจนเกินความต้องการในการสร้างปืนก็ยังได้ครับ

โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 220

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2005, 09:36:23 PM »

ขอขอบพระคุณมากๆครับ 

ดอนเมือง​1
popeye
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2005, 09:40:52 PM »

ท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติม ช่วยกรุณาแสดงความคิดเห็นได้ครับ

ยังอ่านไม่หมด แค่เรื่องเหล็ก ข้อมูลไม่น่าจะถูกต้องครับ
เหล็ก สามารถสร้างให้แข็งแรงได้ ที่จริงสามารถสร้างให้แข็งแรงได้สูงมาก สูงจนเกินความต้องการในการสร้างปืนก็ยังได้ครับ

ขอบคุณนะครับสำหรับข้อคิดเห็น ไม่ทราบว่ามีข้อมูลของการทำให้เหล็กแข็งมากกว่าเดิมไหมครับ เพื่อเป็นประโยชน์แก่ ชาว อวป.ทุกท่าน  ขอบคุณมากครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2005, 09:55:27 PM »

ไม่ทราบว่ามีข้อมูลของการทำให้เหล็กแข็งมากกว่าเดิมไหมครับ

ไม่มีครับ

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2005, 09:56:00 PM »

เหล็กเป็นวัสดุงานช่างที่แข็งแรงที่สุด  อาจจะอ่อนกว่าทังสเตนคาร์ไบด์  แต่ก็เหนียวกว่า   สำหรับวัสดุทำปืน ใช้เหล็กเบอร์แข็งกลาง ๆ อย่างเช่น 4140 หรือ 4350 ก็พอแล้ว
เหล็กแข็งพิเศษ จะเป็นเหล็กเบอร์เฉพาะของแต่ละโรงงาน  ซึ่งต้องชุบแข็งตามวิธีการที่ผู้ผลิตกำหนดมา
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2005, 09:57:43 PM »

เหล็ก  ผสม  คาร์บอน  ในอัตราที่เหมาะสม     จะมีคุณสมบัติดีขึ้นครับ........อาทิ   เหล็กดามัสกัส 

ต้องให้ท่านเตารีดมาให้ข้อมูลอีกครับ..........กระผมนะ   หาง ๆ 

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2005, 10:10:15 PM »

เหล็ก  ผสม  คาร์บอน  ในอัตราที่เหมาะสม     จะมีคุณสมบัติดีขึ้นครับ........อาทิ   เหล็กดามัสกัส 
        ต้องให้ท่านเตารีดมาให้ข้อมูลอีกครับ..........กระผมนะ   หาง ๆ 

เหล็กดามัสกัส  เป็นเหล็กในยุคที่ยังผสมเหล็กไม่ได้  ไฟก็ยังร้อนไม่พอที่จะทำให้เหล็กละลาย   จึงต้องนำเหล็กบ่อต่าง ๆ ที่มีคุณสมบัติต่างกันมาตีรวมกัน  เช่นเหล็กเหนียว  เหล็กแข็งเปราะแต่คมนาน  เหล็กเนื้ออ่อน แต่กระจายตัวช่วยในการยึดประสานได้ดี
plo-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2005, 11:21:20 PM »

ไม่ทราบว่ามีข้อมูลของการทำให้เหล็กแข็งมากกว่าเดิมไหมครับ

ไม่มีครับ
....ถ้าจะเอาตำราที่ว่าเรื่องเหล็ก   มีให้เรียนถึงระดับ ด็อกเตอร์เลยครับ มันกว้างมาก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
ps355
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2005, 12:59:33 AM »

จริงครับ เรื่องของเหล็กนี่ จะทำให้แข็ง ให้เหนีนวอย่างไรก็ได้ครับ ขึ้นกับสารประกอบ 4 กลุ่มหลักคือ
1.คาร์บอน
2. ซิลิคอน
3. แมงการนีส
4. อัลลอยอื่น ๆ (คุณสมบัติอื่น ๆ ที่ต้องการ) เช่นพวก โมลิดินั่ม, โครเมียม
ถ้าสนใจเรื่องเหล็ก จริง ๆ ผมจะหาข้อมูลมาเพิ่มให้ เพราะผมเคยอยู่โรงงานเหล็ก มา 2 โรงครับ คือเหล็กสยามยามาโตะ และ อุตสาหกรรมเหล็กกล้าไทย
ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2005, 03:22:39 AM »

แล้วเหล็กที่ทำเป็นกระสวยอวกาศละครับ ผสมอะไรบ้างถึงได้แข็งและทนคสามร้อนสูง Grin Grin Grin
ถ้าเอามาทำปืนคงจะแข็งน่าดูฮิฮิๆๆๆๆๆ Grin Grin Grin

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2005, 04:38:02 AM »

จริงครับ เรื่องของเหล็กนี่ จะทำให้แข็ง ให้เหนีนวอย่างไรก็ได้ครับ ขึ้นกับสารประกอบ 4 กลุ่มหลักคือ
1.คาร์บอน
2. ซิลิคอน
3. แมงการนีส
4. อัลลอยอื่น ๆ (คุณสมบัติอื่น ๆ ที่ต้องการ) เช่นพวก โมลิดินั่ม, โครเมียม
ถ้าสนใจเรื่องเหล็ก จริง ๆ ผมจะหาข้อมูลมาเพิ่มให้ เพราะผมเคยอยู่โรงงานเหล็ก มา 2 โรงครับ คือเหล็กสยามยามาโตะ และ อุตสาหกรรมเหล็กกล้าไทย

Grin เท่าที่อ่านดู ท่านเจ้าของกระทู้เขียนได้เข้าใจง่ายดีครับ ลองเอาประสบการณ์ตรง ที่ทำงานในโรงงานเหล็กมาเล่าให้ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ฟัง น่าจะได้ความรู้ดีครับ   Grin
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2005, 07:55:25 AM »

ยังอ่านไม่หมด แค่เรื่องเหล็ก ข้อมูลไม่น่าจะถูกต้องครับ
เหล็ก สามารถสร้างให้แข็งแรงได้ ที่จริงสามารถสร้างให้แข็งแรงได้สูงมาก สูงจนเกินความต้องการในการสร้างปืนก็ยังได้ครับ

ยืนยันตามนี้ครับ
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์