๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 08:20:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนออโต้ นกนอก กับ นกใน มันมีข้อดี ข้อเสีย แตกต่างกันอย่างไร  (อ่าน 16096 ครั้ง)
natfd
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 09:34:56 AM »

glockลดนกไม่ได้หรอ
ครับ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับมือใหม่
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 10:01:57 AM »

glockลดนกไม่ได้หรอ
ครับ

ปืน Glock ไม่มีนกให้ลดครับ............เพราะใช้ระบบเข็มแทงชนวนพุ่งกระแทก

และระบบการขึ้นเข็มฯของ Glock ..........เมื่อสไลด์ถอย เข็มฯจะเดินถอยหลังมาค้างประมาณครึ่งหนึ่ง ของระยะทางเดิน............เมื่อเหนี่ยวไก กลไกจะลากเข็มฯให้ถอยจนสุดแล้วหลุดพุ่งออกไป............ระบบนี้ ไม่มีการลดเข็มฯครับ ขึ้นลำหรือดึงสไลด์ขึ้นเข็มฯแล้ว..........จะอยู่ในตำแหน่งนั้นจนกว่าจะมีการเหนี่ยวไกลากเข็มฯให้ถอยหลัง........

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 10:37:26 AM »

ชัดแจ๋วแหวว  Cheesy
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 11:09:33 AM »

ขอบคุณท่านผู้การมะขิ่นมากครับ
นึกถึง CZ 452 แล้วเพิ่งจะนึกได้   เวลาปืนขึ้นลำ  หรือเหนี่ยวไกแล้ว   ท้ายเข็มก็จะโผล่ ผลุบทุกครั้ง เราสามารถมองเห็นได้ชัดเจน   

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
peco
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 12:03:14 PM »

ผมเคยมีความคิดว่า นาย Glock ตอนค้นคว้าข้อมูล สร้างปืน Glock ใช้เวลา 6 เดือน
 ระบบเข็มพุ่ง กระแทก ของ Glock น่าจะมาจาก ระบบของ HKP7
มีความเป็นไปได้ไหมครับ   ตกใจ ลองคิดดูเล่นๆ นะครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 12:08:04 PM »

ผมเคยมีความคิดว่า นาย Glock ตอนค้นคว้าข้อมูล สร้างปืน Glock ใช้เวลา 6 เดือน
 ระบบเข็มพุ่ง กระแทก ของ Glock น่าจะมาจาก ระบบของ HKP7
มีความเป็นไปได้ไหมครับ ตกใจ ลองคิดดูเล่นๆ นะครับ

เข็มพุ่งกระแทก..........เท่าที่ผมจำได้ เริ่มมาจากปืนยาวแบบลูกเลื่อนมากกว่าปืนพกครับ

PARABELLUM P08 ทำเมื่อ 1908 ก็ใช้เข็มพุ่งกระแทกแล้ว...........ไกเป็นซิงเกิล

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 12:13:48 PM »

ระบบการทำงานของ กล็อก ได้ไอเดียมาจาก ปืนพกขนาดกระเป๋า พวก .32  ,.380  ยี่ห้อ (จำไม่ได้)  เป็นผู้ผลิตรายเล็กๆในยุโรป   ปืนเก่ายุค 1920

....ตามล่า...อีตอแหล
mETEr
จงภูมิใจเถิด ที่เกิดเป็นไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7

รักเธอ ประเทศไทย

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 03:06:31 PM »

ขออนุญาตครับ ท่านผู้การฯ ตอบได้ ชัดเจน จริงๆ ขอบคุณครับ

เกิดมา ต้องตอบแทนคุณแผ่นดิน
เพนกวิน
ทำดีไม่ต้องอายใคร
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 03:45:00 PM »

คุณ มะขิ่น สุดยอด

peco
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 31, 2007, 03:48:40 PM »

รับทราบครับ ได้ความรู้เพิ่มมากเลย  ขอบคุณพี่มะขึ่น กับพี่โทน73 ครับ Grin
มะนาวโห่(ฮิ้ว)
Sr. Member

คะแนน 35

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2007, 05:27:16 PM »

ความรู้ไม่ถึงครับ  มาฟังด้วยคน  รู้แต่สเนกๆ  ฟิชๆ
SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 02:58:28 PM »

ในปืนสั้น
สำหรับ ปืนที่มีระบบนกสับ แล้วทำโครงครอบนกสับลงไป เรียกปืนนกใน  ออกแบบมาเพื่อความสะดวกจับถือ หางนกจะได้ไม่จิกง่ามมือคนยิง ,ไม่เกะกะเกี่ยวติดเสื้อผ้าตอนพกซ่อน , เวลาลั่นไก ก็ไม่ต้องกังวัลว่าจะมีอะไรมาขวางทางเดินนกสับ ทำให้ปืนติดขัดไม่ทำงาน

แต่ ขึ้นลำแล้วลดนกไม่ได้ หรือลดนกยาก  คนใช้งานไม่รู้สถานะภาพความพร้อมของปืน บางกรณีอาจใช้งานขลุกขลัก ไม่แน่ใจว่าขึ้นลำหรือยัง หรืออาจทำปืนลั่นโดยเข้าใจว่าปืนยังไม่อยู่ในสภาพพร้อมยิง

ส่วนปืนที่ไม่มีนกสับ
ใช้ระบบเข็มแทงชนวน พุ่งกระแทกโดยตรง  มักจะมีรูปพรรณสัญฐาน คล้ายปืน นกใน แต่จะมีความได้เปรียบ ตรงที่ เมื่อลั่นไก ระบบเข็มแทงชนวนอัดสปริงพุ่งเข้าไปตรงๆ จะมีแรงเจาะแก็ปกระสุน มากกว่าปืนแบบมีนกสับ เพราะไม่ต้องถ่ายแรงกันหลายจุด ทำให้ชัวร์กว่าในระบบการจุดชนวน

Steyr M-A9 ใช้ระบบเข็มแทงชนวน ใช่ไหมครับ

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 03:35:02 PM »

เข้ามาเก็บความรู้ครับ  Smiley

เรื่องข้อเสียของปืนนกนอกที่ว่าเกี่ยวเสื้อผ้าเวลาพก
ผมว่านกนอกแบบโตกาเรฟก็ช่วยลดการเกี่ยวผ้าไปได้หน่อยนะครับ

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2008, 04:18:56 PM »

ในปืนสั้น
สำหรับ ปืนที่มีระบบนกสับ แล้วทำโครงครอบนกสับลงไป เรียกปืนนกใน  ออกแบบมาเพื่อความสะดวกจับถือ หางนกจะได้ไม่จิกง่ามมือคนยิง ,ไม่เกะกะเกี่ยวติดเสื้อผ้าตอนพกซ่อน , เวลาลั่นไก ก็ไม่ต้องกังวัลว่าจะมีอะไรมาขวางทางเดินนกสับ ทำให้ปืนติดขัดไม่ทำงาน

แต่ ขึ้นลำแล้วลดนกไม่ได้ หรือลดนกยาก  คนใช้งานไม่รู้สถานะภาพความพร้อมของปืน บางกรณีอาจใช้งานขลุกขลัก ไม่แน่ใจว่าขึ้นลำหรือยัง หรืออาจทำปืนลั่นโดยเข้าใจว่าปืนยังไม่อยู่ในสภาพพร้อมยิง

ส่วนปืนที่ไม่มีนกสับ
ใช้ระบบเข็มแทงชนวน พุ่งกระแทกโดยตรง  มักจะมีรูปพรรณสัญฐาน คล้ายปืน นกใน แต่จะมีความได้เปรียบ ตรงที่ เมื่อลั่นไก ระบบเข็มแทงชนวนอัดสปริงพุ่งเข้าไปตรงๆ จะมีแรงเจาะแก็ปกระสุน มากกว่าปืนแบบมีนกสับ เพราะไม่ต้องถ่ายแรงกันหลายจุด ทำให้ชัวร์กว่าในระบบการจุดชนวน

Steyr M-A9 ใช้ระบบเข็มแทงชนวน ใช่ไหมครับ

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์