๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 25, 2024, 01:19:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมตำรวจถึงใช้ปืนลูกโม่กันมากกว่าครับ  (อ่าน 16592 ครั้ง)
jadet
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 11:18:59 AM »

ไม่ได้เป็นตำรวจครับ   แต่คิดว่าลูกโม่เหมาะสมมากที่สุดสำหรับงานรักษาความสงบเรียบร้อบทั่วไปของตำรวจที่มิใช่งานปราบปรามโดยตรง
nick5017
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 11:19:26 AM »

การปฎิบัติหน้าที่ของ จนท. เน้นเป็นทีม .. วิทยุมือถือ จะช่วยส่งเสริมให้ .

อย่าได้ยกเรือง ลูกโม่ เหนือกว่าปืน auto โดยไม่เข้าใจ
ในข้อเท็จจริงในการเลือกใช้ให้ถูกงาน.. บัดเดี๋ยวจะพากันไปสูญเสีย โดยไม่รู้ความ   ตกใจ

อย่านำเรื่องการปฎิบัติหน้าที่ อย่างงานประจำ อำนวยความสะดวกเพื่อความสงบ เรียบร้อย ที่อยู่ในสังคมปรกติ พัวพัน อยู่กับชาวบ้าน.. พลเมืองดี ทั่วไป.

ไปปะปน กับการเข้าปฎิบัติการจับกุม เพื่อปราบปราม กลุ่มคนเลว คนร้ายที่มีอาวุธปืนฯ  นะครับ. 

รับทราบ ครับ...
poth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 546

ที่นี่ปัตตานี ของจริง ไม่มี Re-Shoot

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 11:21:40 AM »

1.ราคาถูกกว่า ออโตเมติค
2.ฝึกฝนให้ใช้งานได้ดี ง่ายกว่า ออโต
3.โอกาศติดขัดน้อยกว่า ออโต
4.ดูแลรักษาง่ายกว่าออโต
5.สถิติเคยบอกไว้ว่า 80% ของการต่อสู้จะเกิดขึ้นในระยะ 4 -7 เมตร และใช้กระสุนเฉลี่ย 2 - 4 นัด
6.70% ของการต่อสู้เกิดขึ้นในภาวะแสงน้อย
แต่ผมใช้ออโต้ครับ?HuhHuh?

vinchy
มโนธรรม คือ มิตรแท้เตือนใจ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 125

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 11:23:52 AM »

เหตุผลที่ตำรวจใช้ปืนลูกโม่ เพราะปืนลูกโม่ ขนาด .38 เป็นปืนที่ทางราชการมีให้เบิกเฉพาะผู้ที่ต้องการเบิกเป็นรายบุคคลไป
ไม่ได้มีแจกให้กับตำรวจทุกคนอาวุธปืนสั้นประจำกายของทางราชการตำรวจ  ส่วนมาก จะเป็น สมิธฯ ศูนย์ตาย ลำกล้อง 4 นิ้ว รมดำ และในแบบฝึก
ของโรงเรียนตำรวจมักเน้นให้ฝึก ปืนลูกโม่ เป็นหลัก ยกเว้นที่โรงเรียนนายร้อยตำรวจ จะมีการฝึก ทั้ง ปืน ออโต และลูกโม่

ตำรวจที่ไม่ได้มีความสนใจในเรื่อง อาวุธปืนเป็นพิเศษ จึง นิยมใช้กันเพราะถือว่าพอเพียงที่จะป้องกันตัวเองแล้ว รวมทั้ง ตำรวจบางสายงาน
ที่ไม่ได้ใช้อาวุธปืนเป็นหลัก ก็จะพกเพียงเพื่อประกอบกับเครื่องแบบ ถ้าไม่ได้แต่งเครื่องแบบก็มักไม่พกปืน  แต่ปัจุบันตำรวจที่จบมาใหม่ๆ

มักนิยมใช้ปืน ออโต มากกว่า รวมทั้งตำรวจในสายงานปรามปราบหรืองานสืบสวนก็มักนิยมปืน ออโต เพราะมีโอกาสที่จะปะทะกับคนร้ายมากกว่า
ส่วน ตำรวจชั้นสัญญาบัตรส่วนใหญ่ที่ไม่นิยกพกปืนกัน น่าจะเป็นเพราะท่านไม่ได้คิดจะไปจับใคร หรือไปปะทะกับคนร้ายที่ไหน

มักอยู่ในตำแหน่งบริหารและสั่งการ หากมีเหตุร้ายเกิดตรงหน้า ท่านก็หลบและเรียกผู้ใต้บังคับบัญชามาเสี่ยงแทน น่าจะเหมาะสมและถนัดในงาน
ใช้แรงแบบนี้มากกว่าตัวเองซึ่งถนัดการสั่ง กับวางแผน ขอบคุณครับ
 Wink

ตำรวจชั้นผู้น้อยส่วนใหญ่คงไม่ค่อยมีตังมั้งครับ   ก็เลยใช้ปืนของหลวงที่แจกให้ใช้นะครับ   อันนี้คิดแบบเล่นๆนะครับ.. Grin Grin Grin

เงินเดือนระหว่างตำรวจชั้นผู้น้อยและตำรวจชั้นผู้ใหญ่ไม่ได้แตกต่างกันมากครับ เงินเดือนของตำรวจชั้นประทวนที่จบจากโรงเรียนใหม่ๆ รวมกับเบี้ยเลี้ยงที่ทางราชการจ่ายให้ก็เดือนละหนึ่งหมื่นบาทเศษครับ และตำแหน่งสูงสุดของตำรวจสัญญาบัตรคือผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ ชั้นยศพลตำรวจเอก เงินเดือนเต็มขั้นก็ห้าหมื่นบาทเศษ รวมเงินประจำตำแหน่ง อีกประมาณ สามหมื่น ก็ยังไม่ถึง หนึ่งแสนบาท ส่วนตำแหน่งที่อยู่ตรงกลางๆ เช่นตำแหน่งรองผู้กำกับการ ชั้นยศ พันตำรวจโท ถ้าอายุราชการไม่มากนัก เงินเดือนจะอยู่ที่ สองหมื่นบาทเศษ ซึ่งใกล้

เคียงกับดาบตำรวจที่อายุราชการสูงและเงินเดือนเต็มขั้น ที่คนทั่วๆไปมักพูดกันเสมอว่าตำรวจชั้นผู้น้อยส่วนใหญ่ ไม่ค่อยมีตังค์ ก็ถูกต้องครับ เพราะส่วนใหญ่มาจากครอบครัวที่มีฐานะปานกลาง ส่วนตำรวจชั้นสัญญาบัตร ส่วนใหญ่มักมาจากครอบครัวที่มีฐานะดีและมีธุรกิจส่วนตัว มันต่างกันที่ตรงนี้ครับ ไม่ได้แตกต่างกันที่รายได้ที่ทางราชการจ่ายให้เป็นเบี้ยเลี้ยงและเงินเดือน
ส่วนเงินแบบอื่นไม่ขอเอ่ยถึง   ขอบคุณครับ   ไหว้

(ตำรวจชั้นผู้น้อย-ในทางระเบียบหมายถึงตำรวจชั้นยศตั้งแต่ร้อยตำรวจเอกลงมาถึงสิบตำรวจตรี -ตำรวจชั้นผู้ใหญ่ คือ ตำรวจชั้นยศตั้งแต่พลตำรวจเอกลงมาถึงร้อยตำรวจเอกเฉพาะที่ดำรงตำแหน่งสารวัตร-ส่วนตำรวจชั้นประทวนคือชั้นยศตั้งแต่ ดาบตำรวจลงมาถึงสิบตำรวจตรี -ตำรวจชั้นสัญญาบัตร คือชั้นยศตั้งแต่ พลตำรวจเอกลงมาถึงร้อยตำรวจตรี-ปัจจุบันพลตำรวจจะเป็นตำแหน่งเฉพาะนักเรียนตำรวจทั้งนักเรียนนายสิบตำรวจ*นสต.*ซึ่งเดิมก็คือนักเรียนพลตำรวจ*นพต.*และนักเรียนนายร้อยตำรวจ*นรต.*ต่างก็มีสถานภาพเป็นพลตำรวจสำรองทั้งสิ้นโดยดำรงตำแหน่งลูกแถว ของแต่ละโรงเรียน ฉะนั้นเมื่อนักเรียนนายร้อยตำรวจเจอตำรวจที่ยศตั้งแต่สิบตำรวจตรีขึ้นไปก็ต้องทำความเคารพเช่นกัน จะปรับเมื่อเรียนจบหลักสูตรของแต่ละหลักสูตร เช่น นักเรียนนายร้อยตำรวจเมื่อใกล้จบหลักสูตรจะได้รับการแต่งตั้งให้ดำรงตำแหน่ง รองสารวัตร สังกัดโรงเรียนนายร้อยตำรวจ ประดับยศ ว่าที่ ร้อยตำรวจตรี เปลี่ยนเครื่องหมายบนบ่าจากเลขชั้นปี เป็นดาวแปดแฉกสีเงิน บนบ่าข้างละหนี่งดวง ส่วนนักเรียนนายสิบตำรวจ จะได้รับการประดับยศ สิบตำรวจตรี ดำรงตำแหน่ง ผู้บังคับหมู่ในสายงานต่างๆกันตามที่ไปประจำ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2008, 11:42:06 AM โดย vinchy » บันทึกการเข้า
phongmms
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 12:17:57 PM »

ผมว่าอีกเหตุผลหนึ่งคือ ลูกโม่ ยิงแล้วไม่ทิ้งปลอกครับ  บ้านเมืองไม่สกปรก
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 12:39:24 PM »

เมื่อวานไป ซีเอ็ด มาไปยืนอ่านหนังสืออาวุธปืนมา เห็นตำรวจท่านนึง ยืนอยู่ ผมมองไปที่ปืนเป็นลูกโม่ สแตนเลส   ผมจึงสงสัยว่าส่วนมากตำรวจจะใช้กันเยอะเพราะเหตุใดครับ

ทั้งๆที่ลูกก็น้อยแล้วถ้าเจอโจร ปืนเป็นแม็กซีน  จะสู้ไหวเหรอ ครับ
   Huh

แซว จขกท. ครับ...

อย่ายืนอ่านฟรีครับ... ตามกติกาที่ไม่ได้ประกาศของเว็บ อวป. คือต้องซื้อหนังสือคนละหนึ่งเล่มทุกเดือนครับ... ไม่ฮา

คือเว็บไซต์ใช้งานฟรี แต่มีวัตถุประสงค์โปรโมทหนังสือครับ... ไม่ฮา(อีกแหละ)...
Flogman
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 12:40:55 PM »

เป็นตำรวจชั้นผู้น้อยสายงานสืบสวนครับ แตพอมีตังค์ซื้อปืนออโตได้เหมือนกันครับ

งอน งอน งอน
a lone wolf
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 290

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 12:48:40 PM »

Cheesy
พูดถึงปืนหลวงที่แจกให้ตำรวจ
เมื่อเดือนเมษาที่ผ่านมาผมมีโอกาสไปเตร็ดเตร่ในสาธารณรัฐเชค
เห็นตำรวจทั้งชายหญิงที่เดินตรวจตราตามปราสาทสวยๆ และที่ชุมชน  ทุกท่านพก CZ สภาพกริ๊บ (ผมจ้องจนละอายใจกลัวท่านคิดว่าผมจะชิงปืนเลยเชียว)
เห็นสภาพปืนเขาแล้วให้นึกถึงปืนลูกโม่หลวงแจกตามเอวพี่จ่าที่โบกรถตามถนนบ้านเรา
มันนึกน้อยยยยใจแทนตำรวจเรานะครับ 
ประเทศนี้มีเงินสร้างทางด่วนลอยฟ้ามากมาย แต่ทีปืนตำรวจล่ะปล่อยให้โทรมเชียว  หัวเราะร่าน้ำตาริน

It's not the years in your life but the life in your years, that counts
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 12:55:51 PM »

ผมไม่ได้บอกว่า คนที่หน้าตาดีเท่้านั้นจะต้องชอบลูกโม่ื . Grin
ผมไม่อยากจะบอก การเลือกใช้ ปืน auto คือความชาญฉลาด ในการเลือกใช้อาวุธ
บรรดาคนคอปืน ต่างล้วนมีอาวุธปืนคนละหลายกระบอก ทั้งลูกโม่ และ auto

ครั้งหนึ่งนานมาแล้วในเวปนี้ มีการตั้งกระทู้โหวตไว้..
จะมีท่านใด ตั้งกระทู้โหวตซ้ำอีกครั้ง ดูก็ได้ ในเวป อวป.แห่งนี้ นิยมปืนชนิดใด   เยี่ยม

kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 01:06:10 PM »

ข้อสำคัญ อีกประการที่ดีของปืนลูกโม่นั้น คือ ชักออกมาแล้วเหนี่ยวไกยิงได้เลยครับ โดยเฉพาะเจ้าหน้าที่ท่านไหนใช้ลูกโม่เป็นประจำ
หรือ บางท่านอาจจะยังไม่ชำนาญปืนออโต้ก็ยังมี โดยเฉพาะในเรื่องของ เซฟตี้ ระบบต่างๆ ของปืนออโต้แต่ละรุ่นก็ต่างกันด้วยครับ  Undecided

อย่างเจ้าหน้าที่ตำรวจของ เกาะฮ่องกง ในอดีตก็น่าจะใช้ปืนลูกโม่ ลำกล้อง 2 นิ้ว แต่ปัจจุบันเขาคงเปลี่ยนมาเป็นออโต้แล้วมั้งครับ  ไหว้ 
godsira รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 46

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 01:09:29 PM »

ลูกพี่ลูกน้องผม ตอนจบนายร้อยมาใหม่ๆ (ตอนนี้เป็นสารวัตรแล้ว)
บอกให้พ่อ(คุณลุงผม) ซื้อ กล๊อค ให้ครับ ผมถามคุณพ่อ(ของผม)ว่า
ทำไมพี่เค้าไม่เอา 686 คุณลุงไปใช้หละ

คุณพ่อบอกว่า ...สงสัยกลัวหนัก... คิก คิก คิก คิก

ปล.ผมไม่เคยจับทั้งสองกระบอก จึงไม่รู้ว่าหนักกว่าจริงรึปล่าว  Grin
(แต่ตอนนั้นเดาว่า พี่เค้าคงคิดว่า พก G เนี่ยสบายกว่ามั๊งครับ
แถมมีเพื่อนอีกคนจบนายร้อยมาก็ซื้อ G พกเหมือนกันครับ)

อ้างจากคำพูดตัวเอง  Grin เรียนถามพี่ Ro@d ขึ้นอยู่กับอายุด้วยหรือเปล่าครับ
อย่างตัวอย่างคนรู้จักของผมพอจบนายร้อยมาเป็นตำรวจใหม่ปุ๊บ ก็แทบจะเป็น
รูปแบบเดียวกัน ดูจะนิยมเลือก กล๊อคกันมากกว่า แต่ถ้าเป็นตำรวจที่มีประสบการณ์มากกว่า
(อายุมากกว่าหน่อย) อาจจะชอบลูกโม่มากกว่าหรือเปล่าครับ

(ปล.เคยสงสัยเหมือนกันก็เลยไปยืนวิเคราะห์หลายที่ แอบดูปืนพี่ๆตำรวจหนะครับ
ล่าสุดไปที่สุวรรณภูมิ ที่ผมเห็นคือ ตำรวจรุ่นใหม่ๆ มักจะพก ออโต ส่วนท่านที่อายุมากกว่า พกลูกโม่ครับ)
 ไหว้ ไหว้
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 01:45:08 PM »

ตร.เหมือนคนทั่วไปนี่แหละครับ
ความชอบ มีผลต่อการตัดสินใจ ไม่น้อยไปกว่าเหตุผลอื่นๆ

ที่สำคัญ  ตร.เวลาทำงานมักหลีกเลี่ยงเหตุการณ์รุนแรง  เพราะเสี่ยงกับการทำผิดเสียเอง

หากจำเป็นจริงๆ ก็ใช้การทำงานเป็นทีมเข้าช่วย

เห็นปืน ที่ ตร.หลายคนใช้  เดี๋ยวนี้เป็นกล็อก ลูกดก

ที่ซื้อมาใช้ไม่ใช่เพราะลูกดกนะครับ  แต่เบา  พกติดตัวได้ทั้งวัน  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2008, 01:48:36 PM โดย submachine » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 02:02:05 PM »

ในความหมายของผม เป็นคนที่นิยม auto ในทุกสถานการณ์ ครับคุณ  sittapong.  Wink

ผมคุ้นเคยกับปืนลูกโม่ ตั้งแต่ในสมัยเด็ก เชื่อมันในลูกโม่ที่เสียบเอว ว่าแน่ที่สุด
เมื่อนำมาเปรียบในความคิดขณะนี้แล้ว ความคิดสมัยเด็ก มันก็แค่.. เด็กคิด.
การทำงานที่อาจเกียวกับ เหตุที่เกิดจากการใช้อาวุธปืนเข่นกัน นั้นทำให้เห็น ระดับการใช้งานของลูกโม่ ว่าไม่เท่าไหร่ .. ถ้าพบเจอกับคนมีปืนด้วยกัน และจำนวนมากคน

ผมไม่เคยคิดย้อนไปให้ความสำคัญกับปืนลูกโม่อีก เมื่อเทียบกับปืน auto
ที่ผมไม่จำต้องเกี่ยงคบ..  เพราะสามารถครอบคลุมในทุกสภาพการณ์.  เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2008, 02:11:13 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 02:06:45 PM »

ต่อไปแนวโน้มราคาปืนลูกโม่จะสูงกว่าปืนเซมิอโตฯ   คงได้เห็นข้าราชการชั้นผู้น้อยใช้ปืนเซมิออโตฯกันมากขึ้น

....ตามล่า...อีตอแหล
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 02:26:28 PM »

ตอนนี้ปืนสวัสดิการ ที่บรรดาตำรวจสั่งซื้อ มักเป็นปืนเซมิออโต้ครับ.....ลูกโม่คนซื้อน้อยลง

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์