๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 23, 2024, 01:13:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระยะหวังผลที่ไกลที่สุดของ .22 lr ปืนยาว  (อ่าน 26799 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1734

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2008, 11:23:33 PM »

หลายท่านยิงปืนยาวลูกกรด .22 LR กันแม่นๆทั้งนั้นเลยครับ ............

ผมเองติดกล้อง 6x24-44 ยิงแค่ระยะ 50 เมตร ก็หืดขึ้นคอแล้ว .................เคยยิงระยะ 100 เมตร มาบ้าง เผื่อ dot กันวุ่นวาย

ไม่ใช่ว่าผมยิงนัดเดียวโดนนะครับพี่ Grinฟลุ๊กได้อยู่ครั้งเดียว
ที่เหลือ.....ยิงเกือบสิบนัดต่อตัวเลยครับ....ตัวไหนที่มันเกาะไกลๆยิงไม่โดนมันก็ไม่หนียืนให้ยิงต่อ Smiley
อาศัยปริมาณเข้าช่วย Grin

ยิงเหยี่ยวนกเขาที่บินอยู่ในอากาศ เป็นเรื่องท้าทายระหว่างคนกับนก
จังหวะบินโฉบยิงยาก วาดปืนไม่ทัน อาศัยยิง(ศูนย์เปิด)ในจังหวะที่มันกระพือปีกนิ่งหาเหยื่อเป็นจังหวะๆ
เสียงปืนลั่น เหยี่ยวจะหลุบปีกเปลี่ยนตำแหน่ง กระสุนไปถึง เป้าก็ไม่อยู่ที่เดิมแล้ว ....มันไม่กลัวแถมยั่วให้ยิงซะด้วย
เอาล่อเอาเถิดอยู่สี่ห้านัด ก็จะพอจับทางเจ้าเหยี่ยวได้ แล้วเล็งดักทาง ฟลุ๊กๆเจ้าเหยี่ยวหลุบปีกมาชนลูกปืนเอง  ขำก๊าก
ไม่ค่อยได้ตัว เพราะพอชักใกล้เคียง เจ้าเหยี่ยวจะหนีหายไป

ปัจจุบันชุมชนหนาแน่นขึ้น เกมนี้เล่นแล้วอันตราย อีกทั้งไม่เป็นท้องทุ่ง หาเจ้าเหยี่ยวมาล่อเป้าไม่ได้แล้ว  Cheesy

Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 366

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 07:36:54 AM »

Cool...แม่น ๆกันทั้งนั้นครับ... Cool
ที่แม่นเพราะน่าจะยิงในสนามปิดครับพี่ ผมลองสนามเปิดโล่ง ลมแรง ลูกบินไปไกลเลยครับ

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 07:55:58 AM »

หลายท่านยิงปืนยาวลูกกรด .22 LR กันแม่นๆทั้งนั้นเลยครับ ............

ผมเองติดกล้อง 6x24-44 ยิงแค่ระยะ 50 เมตร ก็หืดขึ้นคอแล้ว .................เคยยิงระยะ 100 เมตร มาบ้าง เผื่อ dot กันวุ่นวาย

ไม่ใช่ว่าผมยิงนัดเดียวโดนนะครับพี่ Grinฟลุ๊กได้อยู่ครั้งเดียว
ที่เหลือ.....ยิงเกือบสิบนัดต่อตัวเลยครับ....ตัวไหนที่มันเกาะไกลๆยิงไม่โดนมันก็ไม่หนียืนให้ยิงต่อ Smiley
อาศัยปริมาณเข้าช่วย Grin

ยิงเหยี่ยวนกเขาที่บินอยู่ในอากาศ เป็นเรื่องท้าทายระหว่างคนกับนก
จังหวะบินโฉบยิงยาก วาดปืนไม่ทัน อาศัยยิง(ศูนย์เปิด)ในจังหวะที่มันกระพือปีกนิ่งหาเหยื่อเป็นจังหวะๆ
เสียงปืนลั่น เหยี่ยวจะหลุบปีกเปลี่ยนตำแหน่ง กระสุนไปถึง เป้าก็ไม่อยู่ที่เดิมแล้ว ....มันไม่กลัวแถมยั่วให้ยิงซะด้วย
เอาล่อเอาเถิดอยู่สี่ห้านัด ก็จะพอจับทางเจ้าเหยี่ยวได้ แล้วเล็งดักทาง ฟลุ๊กๆเจ้าเหยี่ยวหลุบปีกมาชนลูกปืนเอง  ขำก๊าก
ไม่ค่อยได้ตัว เพราะพอชักใกล้เคียง เจ้าเหยี่ยวจะหนีหายไป

ปัจจุบันชุมชนหนาแน่นขึ้น เกมนี้เล่นแล้วอันตราย อีกทั้งไม่เป็นท้องทุ่ง หาเจ้าเหยี่ยวมาล่อเป้าไม่ได้แล้ว  Cheesy

จริงอย่างพี่ธำรงว่าไว้ครับ  ยิงเหยี่ยวตอนที่มันร่อนอยู่กลางอากาศนี่ยิงยากทีเดียวครับ  ของผมอย่างดีก็แค่ยิงถูกขนปีกขาดครับ  พอใกล้ถูกตัวมันก็บินหนี   มันเป็นความท้าทายจริงๆ  กว่าจะยิงจนถูกขนปีกขาดนี่รวมลูกกระสุนแล้ว 2 แม็กพอดี  ขอบอกนะครับว่าถ้าใครคิดจะยิงเหยี่ยวแล้วเอามากินนะเนื้อสุดจะเหนียวเชียวล่ะ   ปล่อยให้มันเกาะให้มันบินประดับท้องฟ้าอย่างนั้นนะดีแล้วครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2008, 02:46:41 PM โดย NUTAPHOL » บันทึกการเข้า
CZ17
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2008, 08:13:40 AM »

แม่นๆ..กันทั้งนั้น..เลยครับ....
nik
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2008, 01:01:34 PM »

ผมมียิง(***)ที่ระยะ100-125  เมตรกลางทุ่งนา พาดยิง 452 กล้าง 3-9*40 ลมนิ่ง ตั้งกล้องที่ 20 เมตร ตอนแรกยิงไม่ถูกกะระยะกล้องไม่ได้กินสูงตลอล ต่อมาลองยิงพื้นน้ำดูก่อน ว่าตกระยะใดและรองเผื่อระยะที่กล้องใหม่คราวนี้โดนเกือบทุกนัดครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2008, 01:53:50 PM »

ขอบอกนะครับว่าถ้าใครคิดจะยิงเยี่ยวแล้วเอามากินนะเนื้อสุดจะเหนียวเชียวล่ะ   ปล่อยให้มันเกาะให้มันบินประดับท้องฟ้าอย่างนั้นนะดีแล้วครับ....

พี่ NUTAPHOL  ขอประท้วง แก้ไข ข้อความครับ....  ขำก๊าก

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ป้อมทอง พรานชุมไพร
ดับบาป ด้วยบุญปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 780

นรชาติวางวาย สถิตย์ไว้ แต่ความดีประดับไว้โลกา

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2008, 02:18:48 PM »

ระยะอันตรายของลูกกรด .22    ๑  ไมล์

รักกันไว้เถอะ  เราเกิดร่วมแดนไทย   จะเกิดภาคไหนๆ    ก็ไทยด้วยกัน      
เชื้อสายประเพณีไม่มีขีดคั่น        เกิดเป็นไทยนั้นปวงชนทุกคนคือไทย
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2008, 02:48:58 PM »

ขอบอกนะครับว่าถ้าใครคิดจะยิงเยี่ยวแล้วเอามากินนะเนื้อสุดจะเหนียวเชียวล่ะ   ปล่อยให้มันเกาะให้มันบินประดับท้องฟ้าอย่างนั้นนะดีแล้วครับ....

พี่ NUTAPHOL  ขอประท้วง แก้ไข ข้อความครับ....  ขำก๊าก
ขอบคุณครับที่ประท้วง   ขอน้อมรับคำผิดพลาดครับคุณ yod.... Grin Grin Grin
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2008, 05:40:42 PM »

เยี่ยว หรือ เหยี่ยว ........  Grin

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2008, 05:43:41 PM »

เยี่ยว หรือ เหยี่ยว ........  Grin
แก้ไขแล้ว    คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2008, 05:45:14 PM โดย BEEN » บันทึกการเข้า
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2008, 05:56:36 PM »

แหมตกใจหมด คงจะคล้ายน้ำพุ ขำก๊าก

พ่อบักเขตต์...รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2008, 07:26:58 PM »

ของผมยิงนกกระยาง ที่ลำตัว (ไม่ได้ยิงเหยี่ยวครับ)  ที่ระยะประมาณ 50 ม  ลูก Eley  ติดกล้อง Hakko  3*9  นกบินไปเฉยเลย 2  ตัว  ไม่รู้ยิงโดนหรือไม่   แต่นำเป้ากระดาษไปติด แล้วยิงระยะท่าเดิม กล้องไม่ได้ปรับเหมื่อนเดิม ลูกกระสุนเดิม  5 นัด ปรากฏว่า แทบจะซ้ำรูเดิม     ส่วนระยะประมาณ  100-150 ม นกที่เกาะ อยู่บนต้นไม้ ผมไม่กล้ายิงกลัวกระสุนจะตกลงหัวชาวบ้านเลยยังไม่กล้าลอง  แต่เท่าที่ดูจากกล่องกระสุน  เค้าระบุว่า ลูกมีแรงถึง  Range  1 mile, 1.5 k.m. ครับ
เมื่อเดือนที่ผ่านมา ฝนตกชุก แถวบ้าน ตามท้องนา มีนกเป็ด นำ มาลงค่อนข้างเยอะ  ก็เลยออกไปลองปืนบ้าง  ( อารมณ์ อยากมากกว่ากลัว บาปครับ)
ตั้งกล้องที่ ราวๆ 50 เมตร  ยิงฝาเบียร์ Le o โดนก็แบกลงทุ่งเลย  ทุ่งค่อนข้างโล่ง  จะมองเห็นนกเป็ด เป็นกลุ่ม ห่างประมาณ 300 เมตร จากนั้น   หมอบ คลาน  กระดืบๆๆ เข้าไป เรื่อย  เห็น ฝูงแรก ราว 15 -20 ตัว  ได้กำบังเหมาะ ก็เลย ยิงครับ ระยะ ประมาณ 50 -60 เมตร ...ปัง หนึงตัวตัวกลางอก  ทีเหลือบินขึ้นบินวนรอบๆ  แล้วก็ บินโฉบลงห่างที่เดิม ราว 20 เมตร  ก็เลยลองอีก  ปัง  ได้ มาอีกหนึง ....หลังจากนั้นร่วมชั่วโมง มีบินมาลงอีกลุ่ม ห่าง200 เมตร แต่มุมหลบดี  เลยสามารถ คลานเข้าไปใกล้  ระยะแค่ 20-25 เมตร  มือสั่น คลานเหนื่อย  พอ ปัง  ไม่โดนเลยครับ ( หากยิง 0เปิดน่าจะโดน )
..ไม่สงเสริมการทำบาป แต่คนนิยมปืน .22  ผมว่า หากมีโอกาส คง อยากมากกว่า กลัวบาป อย่างผมบ้างละ ...สรุปวันนั้นได้ 3 ตัวและตลอด 1 เดือนนี้
ผมทำบาป เฉพาะ นกเป็ดไป 17 ตัว..แต่ที่ทำบาปไม่ขึ้นยิงไม่โดนไม่น่าตำกว่า 40 นัด...ขออภัยสำหรับคนรักสัตว์ นะครับ...แต่ทุกวันนี้ก็พยามลดความอยาก ยิงเป้ากระดาษแทนอยู่  ทั้งที่นกเขาลงกินข้าวนาหวานเต็มเลย...

ฮักลูกฮักเมีย.....เหลือใจกิ๊ก ผู้อื่น..........

Uploaded with ImageShack.us
kea2
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2008, 09:00:40 PM »

จากกระทู้ของคุณพ่อน้องขิง ที่ว่ายิงศูนย์น่าจะโดนนั้น เป็นความรู้สึกเดียวกับผมเลย ไม่รู้เป็นไงกล้องช่วยให้เห็นเป้าชัดขึ้นเท่านั้นแต่เล็งยากกว่า ขยับหน่อยเดียวก็ไม่โดนแล้ว
PATRIOT.
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2008, 12:31:26 PM »

ของผมยิงนกกระยาง ที่ลำตัว (ไม่ได้ยิงเหยี่ยวครับ)  ที่ระยะประมาณ 50 ม  ลูก Eley  ติดกล้อง Hakko  3*9  นกบินไปเฉยเลย 2  ตัว  ไม่รู้ยิงโดนหรือไม่   แต่นำเป้ากระดาษไปติด แล้วยิงระยะท่าเดิม กล้องไม่ได้ปรับเหมื่อนเดิม ลูกกระสุนเดิม  5 นัด ปรากฏว่า แทบจะซ้ำรูเดิม     ส่วนระยะประมาณ  100-150 ม นกที่เกาะ อยู่บนต้นไม้ ผมไม่กล้ายิงกลัวกระสุนจะตกลงหัวชาวบ้านเลยยังไม่กล้าลอง  แต่เท่าที่ดูจากกล่องกระสุน  เค้าระบุว่า ลูกมีแรงถึง  Range  1 mile, 1.5 k.m. ครับ 

เมื่อเดือนที่ผ่านมา ฝนตกชุก แถวบ้าน ตามท้องนา มีนกเป็ด นำ มาลงค่อนข้างเยอะ  ก็เลยออกไปลองปืนบ้าง  ( อารมณ์ อยากมากกว่ากลัว บาปครับ)
ตั้งกล้องที่ ราวๆ 50 เมตร  ยิงฝาเบียร์ Le o โดนก็แบกลงทุ่งเลย  ทุ่งค่อนข้างโล่ง  จะมองเห็นนกเป็ด เป็นกลุ่ม ห่างประมาณ 300 เมตร จากนั้น   หมอบ คลาน  กระดืบๆๆ เข้าไป เรื่อย  เห็น ฝูงแรก ราว 15 -20 ตัว  ได้กำบังเหมาะ ก็เลย ยิงครับ ระยะ ประมาณ 50 -60 เมตร ...ปัง หนึงตัวตัวกลางอก  ทีเหลือบินขึ้นบินวนรอบๆ  แล้วก็ บินโฉบลงห่างที่เดิม ราว 20 เมตร  ก็เลยลองอีก  ปัง  ได้ มาอีกหนึง ....หลังจากนั้นร่วมชั่วโมง มีบินมาลงอีกลุ่ม ห่าง200 เมตร แต่มุมหลบดี  เลยสามารถ คลานเข้าไปใกล้  ระยะแค่ 20-25 เมตร  มือสั่น คลานเหนื่อย  พอ ปัง  ไม่โดนเลยครับ ( หากยิง 0เปิดน่าจะโดน )
..ไม่สงเสริมการทำบาป แต่คนนิยมปืน .22  ผมว่า หากมีโอกาส คง อยากมากกว่า กลัวบาป อย่างผมบ้างละ ...สรุปวันนั้นได้ 3 ตัวและตลอด 1 เดือนนี้
ผมทำบาป เฉพาะ นกเป็ดไป 17 ตัว..แต่ที่ทำบาปไม่ขึ้นยิงไม่โดนไม่น่าตำกว่า 40 นัด...ขออภัยสำหรับคนรักสัตว์ นะครับ...แต่ทุกวันนี้ก็พยามลดความอยาก ยิงเป้ากระดาษแทนอยู่  ทั้งที่นกเขาลงกินข้าวนาหวานเต็มเลย...

ผมว่าบาปไม่มากนะครับถ้านำมาเป็นอาหาร  น่าจะอร่อยผัดเผ็ดนกเป็ดน้ำ   แต่ที่ผมสงสัย ก็คือที่ผมยิงนะครับ ผมว่าอาจจะโดน(หรือไม่โดน) ไม่รู้ว่าจะเหมือนไก่หรือป่าวที่ พอตัดคอขาดแล้วตัวไก่ยังวิ่งหนีต่อ ให้เราเหนื่อยต่อได้    เช่นกันกับของผม อาจจะโดนที่ตัวแต่ นกมันยังไม่รู้สึกตัวก็เลยบินหนีไปร่วงที่อื่นหรือป่าว ? .....   ฟังพ่อน้องขิงเล่าแล้วเห็นภาพได้อารมณ์เลยครับ
ลูกไพร
 อยากรวย ให้ทำงาน อยากสวยให้รักษาศีล อยากดี ให้หมั่นเจริญภาวนา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 128

« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2008, 08:43:34 AM »

หาความรู้ด้วยคนครับ

หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์