๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 04:44:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระยะหวังผลที่ไกลที่สุดของ .22 lr ปืนยาว  (อ่าน 26725 ครั้ง)
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 07:28:03 AM »

กระสุน .22 lr น้ำหนักเบา  แต่ระยะยิงไกลสุดเป็นกิโลเมตรทีเดียว  ส่วนวิถีกระสุน (ในอุดมคติ) จะต้องเป็นเส้นตรงเสมอตลอด 
จะศูนย์เปิดหรือศูนย์กล้องก็ตาม  เมื่อพ้นจากปากลำกล้อง - เป้าหมาย  แต่ในความจริงแล้วหัวกระสุนโค้งตกลงตามระยะทางครับ ทั้งนี้
(สมมุติเอาครับ) เราตัดปัจจัยภายนอกที่ทำให้ผิดพลาดออกไปให้หมด  ทั้งตัวผู้ยิง  ทิศทางลมซ้าย ขวา  คิดเฉพาะกฎแรงโน้มถ่วง 
ลองพิจารณาดูจากข้างล่างนี้จะนึกออก

ตั้งศูนย์ที่  50 เมตร  เข้าเป้าพอดี 
             100 เมตร  จะกินต่ำ  4
             150 เมตร  จะกินต่ำ  8
             200 เมตร  จะกินต่ำ  15     

พ้นลำกล้องแรงปะทะ  128-153 ฟุต/ปอนด์  แต่ลดลงในระยะทางที่ไกลออกไปเช่นเดียวกัน  พอนึกออกนะครับ

หลายท่านเคยมาลงเป็นความรู้เอาไว้  ผมหาอ่านแล้วเซฟเอาไว้เป็นความรู้เหมือนกันครับ  Cheesy

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 08:45:07 AM »

อาชีพเกษตรกรรมมักสวนทางกับพวกนักอนุรักษ์นิยมครับ   เลี้ยงไก่ก็เจอเหยี่ยว  เจอตะกวด  หรือตัวเงินตัวทองกวนทำให้เสียทรัพย์   ทำสวนผลไม้  ก็เจอทั้งหนู   ทั้งกระรอก   รวมทั้งคนรังควานครับ   เราประคบประหงมผลผลิตแทบตาย แต่พวกไม่เกรงใจมาชุบมือเปิบ  พอเราขจัดตัวทำลายผลผลิตกลายเป็นว่าเราป่าเถือนโหดร้ายไปเสียฉิบ  เมื่อก่อนร่วมยี่สิบปีที่แล้วผมตั้งทีมล่ากระรอกตามสวนแถวละแวกบ้าน   จะออกล่ากันแทบทุกเดือนถ้ามีโอกาศ   เจอพวกอนุรักษ์นิยมทั้งด่าทั้งว่าว่าใจคอโหดร้าย  ผมเองก็ไม่อยากตอบโต้นัก   ผมยิงคำถามให้เขาไปคิดชุดหนึ่งว่าถ้าคุณเป็นพวกผมมีอาชีพทำสวนผลไม้   ทำทุกทางแล้วเพื่อป้องกันผลผลิตไม่ให้กระรอกหรือหนูมาทำลายแต่ไม่ได้ผล    คุณจะทำอย่างไร....คุณรู้รึไม่ว่ากระรอกหนึ่งตัว   สามารถทำลายผลผลิต  ผลไม้ของคุณปีๆหนึ่งคิดเป็นเงินเท่าไร.....ถ้าคิดไม่ออกผมจะบอกให้   ปีหนึ่งผลไม้มีอะไรบ้างที่ถูกทำลาย   มันแทะนั่นกินนี่จนแทบเก็บอะไรขายไม่ได้   หนึ่งตัวหนึ่งปีคิดเป็นเงินที่ต้องสูญไปนั้นไม่ต่ำกว่าสามหมื่นบาท   แล้วมันไม่ได้มีตัวเดียวมันเป็นฝูง   ถ้ามันกินผลไม้หมดเป็นอย่างๆซิผมจะไม่ยิงมันเลย  นี่มันกินนี่นิด  กินนั่นหน่อยแล้วของมีตำหนิจะเก็บไปขายใคร  คุณซื้อรึปล่าวละของมีตำหนิของถูกแทะนะ   ไอ้ที่ผมยิงมันนี่ผมเพียงลดปริมาณมันไม่ให้มันมากเกินไปกว่านี้   คุณไม่ต้องกลัวว่ามันจะสูญพันธุ์หรอกนะ   ผมนะยิงมายี่สิบกว่าปีแล้วมันยังไม่หมดเลย   พวกนักอนุรักตอบผมไม่ได้บอกวิธีป้องกันไม่ได้เดินหนีเข้าบ้านเลยครับ    เดี่ยวนี้ปัจจุบันนี้ผมเลิกล่าเลิกยิงแล้วครับเพราะเปลี่ยนอาชีพใหม่ใหม่.....การยิงสัตว์พวกนี้แทบไม่มีแล้ว  หยุดแทบเด็ดขาดครับ
plo-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 09:04:30 AM »

ที่ไร่บ้านผมหมูป่าเพียบแต่ไม่ได้ยิงครับ....พืชที่ปลูกหมูไม่กวน ไหว้
ไร่ข้างๆปลูกไร่ข้าว รบกับหมูทุกปีตอนข้าวเป็นรวง....เวลาหมูฝูงลงไร่ข้าวที่นะครับดูไม่ได้เลย เศร้า
COYOTE
สตรีคือศัตรู...
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 10:53:53 AM »

น่าเห็นใจครับ

ประตูภาคใต้ ไหว้เสด็จในกรม ชมไร่กาแฟ แลหาดทรายรี ดีกล้วยเล็บมือ ขึ้นชื่อรังนก........
กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 11:07:50 AM »

ที่ไร่บ้านผมหมูป่าเพียบแต่ไม่ได้ยิงครับ....พืชที่ปลูกหมูไม่กวน ไหว้
ไร่ข้างๆปลูกไร่ข้าว รบกับหมูทุกปีตอนข้าวเป็นรวง....เวลาหมูฝูงลงไร่ข้าวที่นะครับดูไม่ได้เลย เศร้า

ยิงไปเถอะครับ หมูป่า ถือว่าเป็นการช่วยชาวบ้าน เนื้อหมูป่า เหลือกินยังช่วยแจกจ่ายชาวบ้านได้  น้ำลายหก  ผัดเผ็ดหมูป่า สุดยอด  เยี่ยม
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 12:25:30 PM »

หลายท่านยิงปืนยาวลูกกรด .22 LR กันแม่นๆทั้งนั้นเลยครับ ............

ผมเองติดกล้อง 6x24-44 ยิงแค่ระยะ 50 เมตร ก็หืดขึ้นคอแล้ว .................เคยยิงระยะ 100 เมตร มาบ้าง เผื่อ dot กันวุ่นวาย

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 12:49:20 PM »

หลายท่านยิงปืนยาวลูกกรด .22 LR กันแม่นๆทั้งนั้นเลยครับ ............

ผมเองติดกล้อง 6x24-44 ยิงแค่ระยะ 50 เมตร ก็หืดขึ้นคอแล้ว .................เคยยิงระยะ 100 เมตร มาบ้าง เผื่อ dot กันวุ่นวาย
สมัยที่ยังหนุ่มๆยิงได้ครับพี่มะขิ่นเมื่อก่อนนะได้แต่   เดี่ยวนี้ไม่ได้เรื่องครับสามอาทิตย์ก่อนผมไปลองยิงที่สนามใช้ศูนย์เปิด  50 เมตรไม่ไหวครับ  กลุ่มออกทะเลครับ   เหมือนคนเพิ่งมาหัดยิงปืนยาวใหม่เลยครับ.... Grin Grin Grin
J_D
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 01:26:54 PM »

เคยลองเล่นๆยิงกระจกเก่าๆกว้างประมาณครึ่งเมตรยาวเมตรนึง  ระยะประมาณ 250 ม.นัดเดียวแตกครับ  เล็งเผื่อเกือบเมตรตอนแรกไม่คิดว่าจะโดนแต่ก็โดน  คิดว่าตัวคนระยะนี้ก็ยังได้อยู่

ชาติ         = บึง
คนในชาติ = ปลาในบึง

ปลามาแล้วก็ไปแต่บึงอยู่มาก่อนและต้องอยู่ต่อไป  บึงสำคัญกับปลาทุกตัวและสำคัญกว่าปลาทุกตัว  อย่างเอาแต่กินแล้วก็ขี้ใส่บึงอย่างเดียว
plo-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 51

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 02:10:40 PM »

ไม่ใช่ว่าผมยิงนัดเดียวโดนนะครับพี่ Grinฟลุ๊กได้อยู่ครั้งเดียว
ที่เหลือ.....ยิงเกือบสิบนัดต่อตัวเลยครับ....ตัวไหนที่มันเกาะไกลๆยิงไม่โดนมันก็ไม่หนียืนให้ยิงต่อ Smiley
อาศัยปริมาณเข้าช่วย Grin
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 02:11:25 PM »

กระสุน .22 lr น้ำหนักเบา  แต่ระยะยิงไกลสุดเป็นกิโลเมตรทีเดียว  ส่วนวิถีกระสุน (ในอุดมคติ) จะต้องเป็นเส้นตรงเสมอตลอด 
จะศูนย์เปิดหรือศูนย์กล้องก็ตาม  เมื่อพ้นจากปากลำกล้อง - เป้าหมาย  แต่ในความจริงแล้วหัวกระสุนโค้งตกลงตามระยะทางครับ ทั้งนี้
(สมมุติเอาครับ) เราตัดปัจจัยภายนอกที่ทำให้ผิดพลาดออกไปให้หมด  ทั้งตัวผู้ยิง  ทิศทางลมซ้าย ขวา  คิดเฉพาะกฎแรงโน้มถ่วง 
ลองพิจารณาดูจากข้างล่างนี้จะนึกออก

ตั้งศูนย์ที่  50 เมตร  เข้าเป้าพอดี 
             150 เมตร  จะกินต่ำ  8
             200 เมตร  จะกินต่ำ  15

พ้นลำกล้องแรงปะทะ  128-153 ฟุต/ปอนด์  แต่ลดลงในระยะทางที่ไกลออกไปเช่นเดียวกัน  พอนึกออกนะครับ

หลายท่านเคยมาลงเป็นความรู้เอาไว้  ผมหาอ่านแล้วเซฟเอาไว้เป็นความรู้เหมือนกันครับ  Cheesy

คงจะไม่ใช่หรอกครับ

150 ม กระสุนตกเป็นฟุต ถ้า 200 เมตร กระสุนตกเป็นเมตรครับ   Grin Grin
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 02:37:21 PM »

150 เมตร  จะกินต่ำ  8
             200 เมตร  จะกินต่ำ  15

คงจะไม่ใช่หรอกครับ

150 ม กระสุนตกเป็นฟุต ถ้า 200 เมตร กระสุนตกเป็นเมตรครับ   Grin Grin

วันนั้นตกน้ำดังจ๋อม.... Grin Grin Grin

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 03:03:50 PM »

ซีแซด 452 ติดกล้อง 9 เท่า 25 เมตร(สุดสนามปืนสั้น) ผมยิงปลอกลูกซองโดนครับ คิก คิก
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 04:06:02 PM »

ซีแซด 452 ติดกล้อง 9 เท่า 25 เมตร(สุดสนามปืนสั้น) ผมยิงปลอกลูกซองโดนครับ คิก คิก
50 เมตรผมว่าโดนเหมือนกัน.......  Grin

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 04:54:12 PM »

แสดงว่าท่านแขกเก่งกว่าผม คิก คิก
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2008, 04:59:18 PM »

แสดงว่าท่านแขกเก่งกว่าผม คิก คิก
ผมหมายถึงพี่หลวง  Grin

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์