๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 06:53:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องปืนLLAMA 7.65 มม.ติดขัดครับ  (อ่าน 9210 ครั้ง)
nino-nco
Jr. Member
**

คะแนน 0

« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 09:03:00 AM »

1. คือว่าปืน LLAMA ของผมมีปัญหาครับ กระฉากแล้วลูกเข้าไปในรังเพลิงแค่ครึ่งเดียวต้องใช้มือดันปลายลำกล้องขึ้นลูกถึงเข้าไปได้สนิทครับ
2. เวลาที่ลูกปืนอยู่ในรังเพลิงแล้วกระฉากเอาลูกออกแต่ลูกปืนไม่ยอมออก โครงปืนด้านบนก็ไม่ยอมขยับต้องยิงเอาลูกออกปืนถึงยอมคัดปลอกกระสุนครับ
3.ปืนติดขัดตลอดเลยครับ
 พี่ท่านใดมีคำแนะในการแก้ไขบ้างครับ หรือแนะนำร้านซ่อมได้บ้างครับ ไหว้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 10:37:01 AM »

เวลากระชากลูกจริงเข้ารังเพลิงเพื่อทดสอบการป้อนกระสุน จะต้องระวัง แนวลำกล้องให้ดีนะครับ
ปืนเล็กชิ้นส่วนอาจชำรุดได้ง่าย หากนกตก ถ้าไม่มีฮาร์ฟสำหรับลดนก.. ปืนอาจลั่นได้

ปัญหาอาจเกิดที่ปากหรือลิ้นแม็กฯ ครับ หากเคยทำแม็กฯตก ดูผ่านผ่าน อาจเห็นว่าไม่เป็นไร
แต่นี่ คือตัวปัญหา ..

ชโลมน้ำมันสปริงลำเลื่อน หยดน้ำมัน ตรงล่องลำเลื่อน แล้วกระชากให้คล่อง หลายหลายครั้ง  แบบไม่ต้องใส่กระสุนปืน นะครับ.. อาจพอแก้ไขได้บ้าง ถ้าเกิดจากสปริงลำเลื่อนล้า  Smiley

A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 11:00:38 AM »

หลงรัก
ครับ
ปืนรุ่นนี้ อายุมากแล้ว อาจต้องเปลี่ยนสปริงรีคอยครับ
ปัญหาน่าจะหมดไป

หลงรัก

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 11:49:15 AM »

1. คือว่าปืน LLAMA ของผมมีปัญหาครับ กระฉากแล้วลูกเข้าไปในรังเพลิงแค่ครึ่งเดียวต้องใช้มือดันปลายลำกล้องขึ้นลูกถึงเข้าไปได้สนิทครับ
2. เวลาที่ลูกปืนอยู่ในรังเพลิงแล้วกระฉากเอาลูกออกแต่ลูกปืนไม่ยอมออก โครงปืนด้านบนก็ไม่ยอมขยับต้องยิงเอาลูกออกปืนถึงยอมคัดปลอกกระสุนครับ
3.ปืนติดขัดตลอดเลยครับ
 พี่ท่านใดมีคำแนะในการแก้ไขบ้างครับ หรือแนะนำร้านซ่อมได้บ้างครับ ไหว้
        จากข้อ ๒.ไม่ทราบว่าพอปืนคัดปลอกเสร็จกระสุนนัดต่อไปวิ่งเข้ารังเพลิงปกติใหมครับท่านไม่ได้บอก  หรือว่าลูกเข้าไปในรังเพลิงครึ่งเดียว
เหมือนกับข้อ ๑. และไม่ทราบการดูแลรักษาของท่านเป็นอย่างไรบ้าง
        ผมมีรุ่นนี้และใช้เป็นปืนสำรองไม่เคยติดขัดเลยแม้แต่นัดเดียว  ได้มาวันแรก  จัดการถอดทุกชิ้นส่วนออกเป็นชิ้น ๆ ลงแช่น้ำมัน ปรากฏว่าดำปี๋
 จัดการล้างทุกชิ้นส่วน  ตรวจดูความสึกหรอต่าง ๆ ปรากฏว่าเครื่องในทุกชิ้นยังปิ๊ง  ทำความสะอาดเสร็จประกอบชะโลมนึ้มัน  เอาไปลองจากกระสุนติดแม็ก
เก๋ากึก ลั่นทุกนัด  แต่รีคอยจะเบากว่ากระสุนใหม่เล็กน้อย  ถ้าคิดจะฝากผีฝากใข้กับกระบอกนี้ก็ขยันดูแลหน่อยก็จะเรียบร้อยดีครับ
        มีปัญหาอยู่บ้างเรื่องปากแม็กกาซีนเหมือนที่พี่ Ro@d ว่า  เจ้าของเดิมคงจะทำหล่น  คือกระสุนจะขึ้นไม่สุดตรงตามองศาของปากแม็ก
ตรงหัวกระสุนจะลงต่ำเล็กน้อยต้องค่อย ๆ แต่งปากแม็ก  ก็เรียบร้อยดี  ตอนนี้กำลังจะหาแม็กสำรองสักอันยังหาไม่ได้

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Congto-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 01:09:22 PM »

จาก ข้อ 2 ไม่ทราบว่าใช้กระสุน ยี่ห้ออะไร ครับ อยากจะตั้งข้อสงสัย ที่กระสุน ครับ
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 01:15:42 PM »

ล้าง และหยอดน้ำมันหน่อยครับ แล้วหาสาเหตุตามพี่ๆแนะอีกครั้ง Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 01:23:42 PM »

ปัญหาน่าจะมาจากกระสุน....อาจเป็นเพราะใช้ปลอกเก่ามารีโหลด แล้วบีบขนาด(รีไซส์)ไม่ดี เกิดอาการปลอกบวม........
   ..ลองตรวจสอบดูโดยการเอากระสุนมาหย่อนลงในรังเพลิงดูทีละนัด คัดเอาเฉพาะนัดที่หย่อนลงได้คล่อง มาลองโหลดดูว่าติดขัดหรือไม่
    อย่าลืมตรวจดูรังเพลิงด้วยว่ามาสนิมหรือรอยขรุขระหรือปล่าว ทำความสะอาดให้ดีด้วย.........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2008, 01:25:18 PM โดย STeelShoTS » บันทึกการเข้า

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 01:38:37 PM »

กรณีนำปลอกเก่ามารีโหลดใหม่ มักจะเกิดกับกระสุนซ้อม ใน
ขนาด  ๙ พารา .๓๘ spl และ .๔๕ acp ครับ
ส่วนกระสุนขนาดอื่น ที่เป็นกระสุนจริง จะเป็นปลอกใหม่ซิง ซิง เท่านั้น
เพราะไม่มีกระสุนซ้อม ครับ.  Wink

โอกาสที่เิกิดจากกระสุนอาจมีเหมือนกันครับ   Grin

ขอทราบยี่ห้อกระสุน ด้วยครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2008, 01:43:34 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 01:46:00 PM »

กรณีนำปลอกเก่ามารีโหลดใหม่ มักจะเกิดกับกระสุนซ้อม ใน
ขนาด  ๙ พารา .๓๘ spl และ .๔๕ acp ครับ
ส่วนกระสุนขนาดอื่น ที่เป็นกระสุนจริง จะเป็นปลอกใหม่ซิง ซิง เท่านั้น
เพราะไม่มีกระสุนซ้อม ครับ.  Wink

โอกาสที่เิกิดจากกระสุนอาจมีเหมือนกันครับ แต่น้อยมาก  Grin

ขอบคุณมากครับพี่โรด....ผมนึกถึงกระสุนยี่ห้อไทยที่เก็บปลอกไปรีโหลด เพราะบางกล่องมีทั้งยี่ห้อ เอสบี วิน เรมิงตันปีเตอร์ ปนๆกันมา  ไหว้ Wink
   ..... แต่เจ้าปลอกบวมนี่เคยสร้างปัญหาให้กับผมมาแล้ว คือ โหลดเข้าไปแล้วดึงสไลด์ถอยหลังไม่ได้เหมือนกับที่ จขกท.บอก ต้องยิงเอาปลอกออกสถานเดียว  Wink

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 01:54:14 PM »

ผมเคยทำ CZ ๗๐   ๗.๖๕ กระชากสไลด์เอาลูกเข้ารังเพลิง นกตก กระสุนลั่น เข้าฝังวงกบ
ผมเข็ดกับพวกปืนเล็ก เล็ก แม้ ๗.๖๕ เป็นBack up ที่ดีมาก แต่ก็ต้องตรวจสอบหาข้อบกพร่องให้ได้

ผมย้อนอ่านอีกที ปัญหาอยู่ตรง อู่รังเพลิง ที่กระสุนหยอดไม่เข้า ปัญหา ก็น่าจะ็มี ๒ อย่าง
๑.เกิดจากกระสุนที่ไม่ได้มาตรฐาน ไม่ก็
๒.อู่รังเพลิง ไม่สะอาดพอ พอไปเจือกับสปริงที่ล้า น้ำมันหล่อลื่นไม่ถึงด้วย จึงออกอาการ  Cheesy

STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 02:02:41 PM »

ผมเคยทำ CZ ๗๐   ๗.๖๕ กระชากสไลด์เอาลูกเข้ารังเพลิง นกตก กระสุนลั่น เข้าฝังวงกบ
ผมเข็ดกับพวกปืนเล็ก เล็ก แม้ ๗.๖๕ เป็นBack up ที่ดีมาก แต่ก็ต้องตรวจสอบหาข้อบกพร่องให้ได้

ผมย้อนอ่านอีกที ปัญหาอยู่ตรง อู่รังเพลิง ที่กระสุนหยอดไม่เข้า ปัญหา ก็น่าจะ็มี ๒ อย่าง
๑.เกิดจากกระสุนที่ไม่ได้มาตรฐาน ไม่ก็
๒.อู่รังเพลิง ไม่สะอาดพอ พอไปเจือกับสปริงที่ล้า น้ำมันหล่อลื่นไม่ถึงด้วย จึงออกอาการ  Cheesy

ประสบการณ์เหมือนกันครับพี่ ของผมโหลดลูก 7.65 ใส่ลาม่า หลังล้างเสร็จ ปล่อยสไลด์ ปัง!!!  กระสุนลั่นใส่ตู้เย็น ทะลุโฟม เปิดดูข้างในขวดแตกกระจาย กระสุนไปตุงอยู่ผนังด้านหลังของตู้เย็น....มือสั่น เหงื่อแตกพลั่ก...... สรุปว่า เซียร์ล้ม นกตาม...เลยจำเป็นต้องปล่อยไป  ตกใจ หัวเราะร่าน้ำตาริน
   ...ตู้เย็นใบนั้นยังใช้งานจนถึงทุกวันนี้ครับ ทนเหมือนตู้เย็นอยุธยา ของสองตายายคู่ปรับยุทธ ตู้เย็น  Grin

nino-nco
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 06:52:44 PM »

คือว่าจากที่ผมสังเกตุครับพบว่าเหมือนรังเพลิงกับลูกกระสุนมันงัดกันอยู่ ต้องดันปลายลำกล้องขึ้นครับกระสุนถึงวิ่งเขาในรังเพลิงได้
แต่ตอนเอาออกมันไม่ยอมออกจริงๆ
หน้า: [1]
  พิมพ์