๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 20, 2024, 03:21:30 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สืบเนื่องจากกระทู้รามี่เดือนกรกฎาคมกับที่เจอด้วยตนเองครับ  (อ่าน 3931 ครั้ง)
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 04:06:10 PM »

ปกติ  ปืนอื่นก็มีรอยสึกขีดขาวเหมือนกัน

รามี ไม่ค่อยถูกกระสุนซ้อมของไทยสองยี่ห้อ หรือกระสุนหัวทรงโตป้านๆ  ทำให้ป้อนกระสุนไม่สุด หัวมันคับ ต้องดันตบเข้าไปแรงๆ  บางทีหัวกระสุนค้าง สไลดืปิดไม่สนิท ยิงไม่ได้ ต้องเอาตะเกียบกระทุ้งออก

ผมเคยใช้ซีแซด 75 ก็มีอาการแบบนี้เหมือนกันครับ

ถ้าเป็นตัวฟูลไซด์ จะเลือกลูกน้อยกว่า คอมแพ็ค และ ซับคอมแพ็ค   ครับ  และ นอริงโก้ 213  ก็เป็นแบบเดียวกัน

....ตามล่า...อีตอแหล
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6128

Let us go..!

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 04:11:35 PM »

ตะกี้ ไป TG หลานหลวง ตรงชั้นสอง ใกล้ๆบันได
เห็นป้ายเตือนระวังเหตุ ที่บ่งบอกระดับความคิดของผู้ทำป้ายได้

Alert but not Alarm

จงตื่นตัว แต่อย่าตื่นตระหนก

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 04:50:03 PM »

ปกติ  ปืนอื่นก็มีรอยสึกขีดขาวเหมือนกัน

รามี ไม่ค่อยถูกกระสุนซ้อมของไทยสองยี่ห้อ หรือกระสุนหัวทรงโตป้านๆ  ทำให้ป้อนกระสุนไม่สุด หัวมันคับ ต้องดันตบเข้าไปแรงๆ  บางทีหัวกระสุนค้าง สไลดืปิดไม่สนิท ยิงไม่ได้ ต้องเอาตะเกียบกระทุ้งออก

ผมเคยใช้ซีแซด 75 ก็มีอาการแบบนี้เหมือนกันครับ

ถ้าเป็นตัวฟูลไซด์ จะเลือกลูกน้อยกว่า คอมแพ็ค และ ซับคอมแพ็ค   ครับ  และ นอริงโก้ 213  ก็เป็นแบบเดียวกัน

หัวกระสุนขนาด 9 มม. ที่ผลิตในบ้านเรา...........บาง lot ใช้โมลหล่อหัวกระสุนของ .38 super ขนาด 135 เกรนครับ ซึ่งหัวกระสุนแบบนี้ ช่วงอุ้งกระสุน(ส่วนโค้งของหัว) จะป้าน/มนมาก

รังเพลิงของ CZ ตระกูล75 สันเกลียวจะชิดขอบรังเพลิงมาก ..........ซึ่งเป็นลักษณะของลำกล้องแข่ง (แบบ.22 ของ VQ เช่นกัน) ที่ป้อนกระสุนเข้ารังเพลิงแล้วอุ้งหัวกระสุนจะชนที่เกลียวและเกลียวจะกัดเข้าไปในเนื้อตะกั่ว..............เมื่อป้อนเข้าได้ เกลียวกัดเนื้อตะกั่ว เมื่อยิงออกไป หัวกระสุนจะปั่นตัวตามเกลียวทันที ซึ่งจะให้ผลในเรื่องความแม่นยำ ............ซึ่งถ้าในปืนที่ไม่ได้ทำเกลียวชิดรังเพลิง เมื่อหัวกระสุนจุดตัววิ่งออกไป จะมีระยะฟรีนิดหนึ่งก่อนชนเกลียวแล้วปั่นออกไป..................

ดังนั้นหากเจอหัวกระสุนแบบนี้ ..........อาจเกิดอาการปิดสไลด์ไม่สนิท ดึงออกก็ยาก ต้องตบเข้าให้สนิทแล้วยิงออกไป .....................

ในหัวกระสุนแบบอื่นๆที่หัวออกเรียวแหลม แบบ 115 เกรนของวิน หรือทำนองเดียวกัน...............อาการนี้จะไม่เกิด...........

ในปืน CZ 75 compact ที่ผมใช้อยู่ ก็เป็นแบบนี้.............แต่เมื่อใช้กระสุนที่หัวไม่ป้าน ก็ไม่เคยเกิดปัญหา

กระสุนก็เป็นส่วนหนึ่งนะครับ .............. บ้านเราเลือกได้ไม่มากเสียด้วย

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 05:02:57 PM »

ตอนนี้ผมหละเสียดาย....อยากได้คืนใจจะขาด
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 05:04:12 PM »

ครับพี่มะขิ่น  

อีกส่วนผมว่า CZ คงติดนิสัยจากการทำปืนไรเฟิลมา  เลยทำต้นสันเกลียวชิดขอบอู่รังเพลิง เพื่อให้เเกลียวจับหัวกระสุนแน่นแต่แรก  คงหวังผลด้านความแม่นยำ แบบที่พี่ว่าไว้    ผมมองว่าเป็นข้อดีด้านหนึ่งของปืนเสียด้วยซ้ำ  

....ตามล่า...อีตอแหล
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 05:06:15 PM »

ตอนนี้ผมหละเสียดาย....อยากได้คืนใจจะขาด

อิ อิ รอลุ้นคืนตอนบอลโลกนะจ๊ะ....น้าพนธ์ฯ

NatthaphoN_
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

https://lh5.googleusercontent.com/-3fxkffwgtBc/AAA

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2008, 05:10:08 PM »

อิ อิ รอลุ้นคืนตอนบอลโลกนะจ๊ะ....น้าพนธ์ฯ
ก๊ากกๆๆ...มายใช้อย่างงั้น Grin Grin Grin
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์