๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 02:16:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคุณstingกับคุณมะขิ่นเกี่ยวกับเทารัสm85  (อ่าน 5718 ครั้ง)
leng19
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2004, 09:03:13 PM »

อยากทราบว่าเทารัสm85ไททาเนียมเจาะพอร์ท  เวลายิ่งจะมีก๊าซพุ่งออกมามากหรือเปล่าครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2004, 09:08:24 PM »

สำหรับตัวผมเองใช้ เทารัส M85s ลำกล้อง 2 นิ้ว สแตนเลส ไม่ได้เจาะพอร์ทครับ Grin Grin

แต่ได้เคยยิง เทารัส M85s Ti ตัวสีทองไททาเนียมของคุณ sting ในเวลาที่มีการพบปะกัน............

ตอบได้เลยว่า แรงรีคอย น้อยกว่าตัว 85s ที่เป็นสแตนเลส(ที่ไม่ได้เจาะพอร์ท)................ทั้งๆที่ ตัวสแตนเลสมีน้ำหนักโดยรวม มากกว่า....ส่วนเรื่องก๊าซ ตอบตามตรงว่า ไม่รู้สึกว่า มีก๊าซ พุ่งขึ้นมามากหรือ .....คงอาจจะเป็นเพราะว่า ยิงในเวลากลางวัน Grin Grin

งานนี้ต้องรอ ท่าน sting เจ้าของ เทารัส เจาะพอร์ท มาไขข้อข้องใจครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
lg
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2004, 04:13:31 PM »

ไม่ทราบว่าผิวของไททาเนียม  มันจะเป็นรอยขีดขวดง่ายหรือเปล่าครับ  ใครทราบช่วยตอบทีครับ

แล้วดูแลยังไงให้ผิวดูสวยนานๆ มีนำ้้ยาเช็ดโดยเฉพาะของปืนที่ทำด้วยไททาเนียมหรือเปล่าครับ
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2004, 05:02:04 PM »

มาแล้ว... มาตามกลิ่น เอ้ย ตามคำเรียกร้องครับ Grin

เทารัส M 85 Ti ของผมเป็นตัวสีทอง พอร์ทที่เจาะมาจากโรงงาน เจาะในแนวตรงตั้งฉากกับลำกล้อง ข้างใบศูนย์หน้าค่อนไปทางปลายลำกล้อง ข้างละ 3 รู

จากการที่รูพอร์ทอยู่ค่อนไปทางปลายลำกล้องมาก และลำกล้องปืนสั้นแค่ 2" ทำให้เวลายิงก๊าซจากการเผาไหม้พุ่งออกมาทางช่องพอร์ทเพียงบางส่วนเท่านั้น ส่วนใหญ่จะพุ่งออกทางปลายลำกล้องเป็นหลัก

แต่ก็เพียงพอที่จะช่วยกดแนวลำกล้องไว้ได้อย่างดีเยี่ยม ยิ่งซ้ำได้เร็วมาก โม่ 5 นัด อึดใจเดียวหมด
ที่แปลกอีกอย่างหนึ่งสำหรับปืนกระบอกนี้คือ ยิงลูกจริงได้นิ่มมือกว่าลูกซ้อม อาจเป็นเพราะลักษณะหัวกระสุนที่ลูกจริงหัวกระสุนจะมน เวลาปะทะกับท้ายลำกล้อง ทำให้ไม่รู้สึกสะท้านมือเท่าไหร แต่ลูกซ้อมเป็นกระสุนหัวตัดทรงกระบอก เวลาปะทะท้ายลำกล้องจะรู้สึกสะท้านมือมากกว่า

ต้องยอมรับว่าเทารัส ออกแบบช่องพอร์ทมาดี แถมดีไซน์ด้ามยางที่ซับแรงรีคอยด์ได้มาก เวลายิงลูก .38 +p ไม่ว่าจะเป็น GolderSabor, Hidra Shock หรือ Nyclad ทำให้ไม่รู้สึกว่าแรงรีคอยส์หนักเท่าไร

โดยส่วนตัวผมไม่ค่อยถนอมปืนเท่าไร เพราะคิดว่าซื้อปืนมาเพื่อใช้ ประกอบกับปืนไททาเนียมตัวนี้ สบายใจได้ในเรื่องสนิม น้ำหนักเบาพกติดตัวได้ตลอดเวลาโดยไม่รู้สึกถ่วงหรืเป็นภาระ ส่วนสีทองอาจจะจางลงไปบ้าง เนื่องจากหนักพก ส่วนซองที่พกประจำจะเป็นซองหนังชามัวร์ของบิอังชี่ ปืนกระบอกนี้เวลายิงเสร็จ เช็ดเขม่า แล้วใช้แส้ชักลำกล้องเท่านั้นเป็นอันเสร็จครับ ไม่ต้องมานั่งแทงโม่หรือปืนเหล็ก+สแตนเลส เพราะโม่ไททาเนียมห้ามแปรงด้วยแปรงแข็ง แต่ถ้าแปรงอ่อนโอเคครับ

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2004, 05:38:41 PM »

เอ็ม 85 สแตนเลส รุ่นเดียวกับท่านมะชิ่น ของเดิมๆ หมดทุกอย่าง ยิงลูกซ้อม ไม่ค่อยสะท้านมือเท่าไหร่ครับ อาจเนื่องจากน้ำหนักตัวปืนมากกว่าไททาเนียม แต่พอยิงลูกจริง แบบ แอล อาร์ เอ็น และ หัวรู หุ้มเปลือกครึ่งนึง ไม่บวกพี สะท้านที่อุ้งมือพอสมควร แต่ไม่มากนัก และคุมปืนได้ อยู่ในเกณฑ์ดีครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2004, 05:46:38 PM »

พี่ Sting มีลูกโม่ไทเทเนียม (หรือสแกนเดียม) ของสมิธไหมครับ ?

เห็นรูปคุณ Turus ทีไร สะดุ้งทุกที  Grin Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2004, 08:20:56 PM »

พี่ Sting มีลูกโม่ไทเทเนียม (หรือสแกนเดียม) ของสมิธไหมครับ ?

ยังไม่มีของสมิธเลยครับ เพราะช่วงก่อน ๆ สมิธ ออกปืนลูกโม่ลูกครึ่ง เช่นโม่ไททาเนียมแต่โครงอัลลอยด์ เป็นต้น ก็เลยยังไม่โดนใจเท่าไร

แต่หลังสุดนี้เห็น โครงสแกนเดี้ยม โม่ไททาเนียม นี่น่าสนครับ แต่ยังไม่รู้ว่าหลุยส์นำเข้ามาบ้างหรือยัง ช่วงนี้ห่างหลังวังพอสมควรครับ

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
tung4900
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 11:13:57 PM »

ผมจะเล่น9  ไม่รู้จะเล่นรุ่นไหนดีครับ..พอดีมีลูกโม่แล้ว
oncb77
ปีนี้อดซื้อปืน ..เพราะ....
Full Member

คะแนน 49

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 11:59:07 AM »

รบกวนเรียนถามทุกท่านครับ เรื่องการแก้ไขปัญหาไกหนักมาก
ในปืนเทารัส พอดีกระผมพึ่งได้รับเจ้าตัวเล็กm605ss2
357มาเมื่อสองวันที่ผ่านมาครับ รบกวนปรึกษาด้วยครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 01:29:52 PM »

ผมจะเล่น9  ไม่รู้จะเล่นรุ่นไหนดีครับ..พอดีมีลูกโม่แล้ว

ปืนที่ใช้กระสุนขนาด 9 มม.มีเยอะมาก คงต้องแจ้งรายละเอียดเพิ่มว่า
1.อยากได้เป็นปืนหลัก หรือ ปืนรอง
2.ชอยแถมเดี่ยว แถวคู่
3.วัสดุที่ทำ เหล็ก อัลลอยด์ โพลิเมอร์
4.งบประมาณ...เป็นต้นครับ

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2011, 03:10:59 PM »

7 ปี ผ่านไป ไวเหมือนโกหก.... Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
หน้า: [1]
  พิมพ์