๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 18, 2024, 07:49:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: ท่านคิดว่าเลนส์ค่ายอิสระยี่ห้อไหนแจ่มสุดคะ  (ปิดการโหวต: สิงหาคม 16, 2008, 04:01:27 PM)
Sigma - 10 (34.5%)
Tamron - 12 (41.4%)
Tokina - 5 (17.2%)
อื่นๆ...โปรดระบุ - 2 (6.9%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 26

หน้า: 1 ... 32 33 34 [35] 36 37
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลนส์ค่ายอิสระ มีภาพที่ได้จากเลนส์อิสระประกอบด้วยค่ะ  (อ่าน 175922 ครั้ง)
Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #510 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 01:18:18 AM »

โดยส่วนตัวแล้ว หากจะเอามาส่องสาว  น้ำลายหก แนะนำพวก 70-300 ไปเลยดีกว่า เพราะเลนส์ฟิกซ์ตัวนี้มันไม่สะดวก ช่วงเลนส์ก็ปรับไม่ได้ มือหมุนสำหรับมือใหม่ (อย่างผม) กว่าจะโฟกัสตรงจุดนี่ยากมาก เพราะมองไม่ออกว่าตรงแล้วหรือเปล่า บางทีเห็นชัดๆ แต่พอดูในคอมกลับไม่ชัดก็มี
หากจะส่องนก(ตัวกลางๆถึงขนาดใหญ่) ก็ใช้ได้นะครับ แต่เลนส์ห้าดาวตัวนี้ผมว่ามีปัญหาเรื่องขอบม่วงอยู่มาก ถ้าฉากหลังไม่สว่างมาก ก็ไม่มีปัญหา และเลนส์น่าจะเหมาะสำหรับถ่ายสัตว์ใหญ่จากระยะไกลๆมากกว่า

สรุปตามความเห็นของผม หากจะส่องนก(ตัวเล็กๆ) ส่องสาว เมินเลนส์ตัวนี้ไปเลยครับ...
ความคม พอๆกับ 18-55VR อาจจะด้อยกว่านิดหน่อย แต่ใช้งานในเว็บไม่มีปัญหา

แต่ก็ใช่ว่าเลนส์จะใช้ไม่ได้เลยเสียทีเดียว  หลงรัก

(สังเกตโบเก้นะครับ สวยเลยทีเดียว เป็นลักษณะคล้ายโดนัท เหมือเลนส์กระจกเลย^^)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2010, 01:51:14 AM โดย Boatski » บันทึกการเข้า
Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #511 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2010, 01:43:01 AM »

ต่อจากที่ว่า "หากจะส่องสาว เลือก 70-300 ดีกว่า"
ถ้าเล่นมือสอง Sigma 70-300 ก็เป็นอีกคัวเลือกหนึ่งที่น่าสนใจ ผมเห็นราคาถูกสุดแต่หมดประกัน อยู่ที่ 4000 บาท
ใช้กับกล้องตัวคูณก็ดี มีมาโคร 1:2 ให้เล่นด้วย แต่ถ้าใช้กับฟูลเฟรม จะพบว่าขอบเบลอมากๆ

หวังว่าคำแนะนำคงจะมีประโยชน์บ้างนะครับ ^^

ภาพนี้จาก D60 + Sigma 70-300 APO

adamantine
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #512 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 07:32:20 AM »

ต่อจากที่ว่า "หากจะส่องสาว เลือก 70-300 ดีกว่า"
ถ้าเล่นมือสอง Sigma 70-300 ก็เป็นอีกคัวเลือกหนึ่งที่น่าสนใจ ผมเห็นราคาถูกสุดแต่หมดประกัน อยู่ที่ 4000 บาท
ใช้กับกล้องตัวคูณก็ดี มีมาโคร 1:2 ให้เล่นด้วย แต่ถ้าใช้กับฟูลเฟรม จะพบว่าขอบเบลอมากๆ

หวังว่าคำแนะนำคงจะมีประโยชน์บ้างนะครับ ^^

ภาพนี้จาก D60 + Sigma 70-300 APO

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม ผมซื้อกล้องมาจะปีนึงแล้วยังถ่ายรูปไม่เป็นเลย กำลังหาแนวทางว่าตัวเองชอบถ่ายภาพแบบไหนครับ มีเลนส์สามตัวแล้ว
18-55mm VR , fix 50mm , 55-200mm VR เลยอยากลอง tele ดูครับ ลุงผมตอนนี้เปลี่ยนจากซื้อปืนมาซื้อกล้องส่องนกแล้ว ก็เลยอยากหาเลนส์มาลองถ่ายภาพนกดูบ้างครับ

เดี๋ยวจะลองไปค้นๆดูรีวิวของ sigma 70-300 apo DG ดูครับ
sigma 10-20 ก็น่าเล่นนะ
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #513 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 06:10:32 PM »

...อุปกรณ์แยะแต่ไม่ค่อยได้ถ่ายภาพ  ลองชะลอการเพิ่มอุปกรณ์ใหม่  ให้เวลากับงบประมาณในการไปถ่ายภาพมากขึ้น แล้วจะมีความสุขครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าไปกับครอบครัว หรือผู้เป็นที่รัก

Check your monitor:

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #514 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 06:27:11 PM »

ถ่ายนกนี่ยากเหมือนกันครับ ที่จะได้ภาพสวยๆ ต้องมีความอดทนสูง ใจเย็น ผมเคยลองถ่ายดูแล้ว ไม่ได้รูปนกเลยนอกจากนกที่บางปู  คิก คิก

ภาพนี้ใช้ทางยาวโฟกัสที่ 150mm ครับ

...อุปกรณ์แยะแต่ไม่ค่อยได้ถ่ายภาพ  ลองชะลอการเพิ่มอุปกรณ์ใหม่  ให้เวลากับงบประมาณในการไปถ่ายภาพมากขึ้น แล้วจะมีความสุขครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าไปกับครอบครัว หรือผู้เป็นที่รัก
ตามนี้ครับ  Cheesy
จากการใช้งานจริง ผมไม่ค่อยได้ใช้เลนส์ช่วงนอมอล ผมเลยต้องขาย ขาดทุนไปหกพันกว่าบาท
ตอนนี้เลยเหลือแต่ช่วง 17-35, 70-300VR, และ 500 ครับ

ปล. เว็บที่ทดสอบ Sigma 70-300 DG APO ครับ
http://www.photographyreview.com/cat/lenses/35mm-zoom/sigma/PRD_83600_3128crx.aspx
http://www.photozone.de/canon-eos/326-sigma-af-70-300mm-f4-56-apo-dg-macro-test-report--review

http://topicstock.pantip.com/camera/topicstock/2008/09/O6992878/O6992878.html
http://www.thaidphoto.com/forums/showthread.php?t=158315
adamantine
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #515 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 08:51:51 PM »

ครอบครัวยังไม่มี ผู้เป็นที่รักยังไม่เกิด งบประมาณพอหาได้ แต่เวลายังหายาก โดยเฉพาะเมื่อได้ร่วมงานกับทีมงานสมัครเล่นครับ อิอิอิ
ตอนนี้พกกล้องติดตัวตลอด เดินทางไปไหนก็พยายามกดๆเก็บภาพไว้ แล้วค่อยเอาออกมาเทียบกับภาพของท่านอื่นๆที่เค้าถ่ายไว้สวยๆครับ
coda
None of us is as smart as all of us.
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #516 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 08:53:09 PM »

...สวยครับ

https://www.facebook.com/StudioCoda

"ยึดปืนคนดี  อัปรีย์จะครองเมือง"
coda
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #517 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2010, 09:36:43 PM »

ครอบครัวยังไม่มี ผู้เป็นที่รักยังไม่เกิด งบประมาณพอหาได้ แต่เวลายังหายาก โดยเฉพาะเมื่อได้ร่วมงานกับทีมงานสมัครเล่นครับ อิอิอิ
ตอนนี้พกกล้องติดตัวตลอด เดินทางไปไหนก็พยายามกดๆเก็บภาพไว้ แล้วค่อยเอาออกมาเทียบกับภาพของท่านอื่นๆที่เค้าถ่ายไว้สวยๆครับ

...ผู้เป็นที่รัก ก็เพื่อน ไงครับ  Smiley

adamantine
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #518 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 07:33:54 PM »

...ผู้เป็นที่รัก ก็เพื่อน ไงครับ  Smiley

คือ ไปกับเพื่อนทีไร มันพาแวะถ่ายน้ำมันเครื่องคนทุกทีสิครับ ไม่ค่อยได้ถ่ายภาพดีๆเลย
เอาไว้โอกาสหน้า พี่ๆเพื่อนในห้องภาพนี้ มีทริปดีๆก็แวะมาบอกผมบ้างนะครับ
coda
Moderator
Hero Member

คะแนน 1081

« ตอบ #519 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 10:02:18 PM »

คือ ไปกับเพื่อนทีไร มันพาแวะถ่ายน้ำมันเครื่องคนทุกทีสิครับ ไม่ค่อยได้ถ่ายภาพดีๆเลย
เอาไว้โอกาสหน้า พี่ๆเพื่อนในห้องภาพนี้ มีทริปดีๆก็แวะมาบอกผมบ้างนะครับ

...อืมม์ ถ่ายน้ำมันเครื่องคน คิดไปได้เนอะ  คิก คิก

Boatski
Sr. Member

คะแนน 83

« ตอบ #520 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 04:46:02 PM »

...สวยครับ
ขอบคุณครับ  หลงรัก
ผมถ่ายเป็นสิบ ดูดีอยู่รูปเดียว  Grin
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #521 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 08:08:02 PM »

...สวยครับ
ขอบคุณครับ  หลงรัก
ผมถ่ายเป็นสิบ ดูดีอยู่รูปเดียว  Grin

ยังดีครับ บางครั้ง ผม ถ่ายเป็น ร้อย ไม่มีดีสักรูปเดียว  ยิ้มีเลศนัย
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3701

« ตอบ #522 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2010, 09:07:13 PM »

...อืมม์ ถ่ายน้ำมันเครื่องคน คิดไปได้เนอะ  คิก คิก
รถพี่แก้วใช้มันเครื่องอะไรครับ?

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
adamantine
Newbie
*

คะแนน 3

« ตอบ #523 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2010, 06:00:36 PM »

ใครมีอู่ถ่ายน้ำมันเครื่องดีก็แนะนำบ้างนะครับ

อืม ตามที่คุณ Boatski แนะนำเลนส์ sigma 70-300 mm. 1:4-5.6 APO DG MACRO
ผมยืมมาลองถ่ายรูปเล่นระหว่างทางเดินกลับจากไปกินส้มตำ เห็นดอกไม้ข้างทางบานอยู่เลยกดมาสองรูป ระยะ 200 มม. มาโคร 1:5 ย่อลงมาเยอะเลย ไม่งั้น ลงรูปไม่ได้อ่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2010, 06:14:11 PM โดย adamantine » บันทึกการเข้า
หนึ่ง_รักในหลวงมากครับ
ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อเป็นชาติเชื้อไทย
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #524 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2010, 07:20:59 PM »

ภาพนี้สวยมากครับคุณ    Boaski   นกลอยออกมาจากภาพเลยครับ +๑ ครับ

ถ่ายนกนี่ยากเหมือนกันครับ ที่จะได้ภาพสวยๆ ต้องมีความอดทนสูง ใจเย็น ผมเคยลองถ่ายดูแล้ว ไม่ได้รูปนกเลยนอกจากนกที่บางปู  คิก คิก

ภาพนี้ใช้ทางยาวโฟกัสที่ 150mm ครับ

ผมดีใจที่ได้เกิดเป็นคนไทย สุขบ้าง  ทุกข์บ้าง  ก็ยังเป็นไทย   บรรพบุรุษของเราแต่โบราณ  ปกบ้านป้องเมืองคุ้ยเหย้า  เสียเลือด  เสียเนื้อมิใช่เบา  หน้าที่เรารักษาสืบไป ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า  จะได้มีพสุธาอาศัย
หน้า: 1 ... 32 33 34 [35] 36 37
  พิมพ์