๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 05:57:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนเจาะพอร์ทดีอย่างไร  (อ่าน 12788 ครั้ง)
max_001
Full Member

คะแนน 0

« เมื่อ: สิงหาคม 11, 2005, 09:19:19 AM »

ผมสงกะสัยครับ Huh Huh  ว่า  ปืนเจาะพอร์ทมีข้อดีอย่างไร  และมีข้อเสียอะไรบ้างครับ  เห็นในเวปมีการกล่าวถึงอยู่บ่อยๆ     และตามที่เห็นในรูป กล็อก เจาะพอร์ท มันไม่ทำให้กำลังขับหัวกระสุนลดน้อยลงหรือครับ  แบบว่าสงกะสัย  ชิงๆ.... ตกใจ ตกใจ
เทพอสูรสองร่าง:รักในหลวง
HECKLER & KOCH P2000 V4
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2005, 09:35:56 AM »

จากประสบการณ์ที่เคยใช้กล็อก 17ซี

ดีตรงที่คุมปืนง่ายครับยิงซ้ำได้เร็วขึ้นครับ (แต่ผมชอบตอนยิงรัวแล้วไฟแลบออกจากรูครับ มันดีจัง)

ผมมีความรู้ซึกว่าจะแม่นขึ้นหน่อยหนึงครับ

ที่เสียก็คือจะมีเปรวไฟพุ่งออกจากด้านบนตรงรูที่เจาะครับกลัวว่าจะโดนตาหรือส่วนอื่นๆของรางกาย แต่ก็ยังไม่เคยโดนซะที่

เสียงดังกว่าปืนปกติครับ

นึกได้แค่นี้ครับที่เหลือรอท่านอื่นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2005, 09:37:39 AM โดย เทพอสูรสองร่าง » บันทึกการเข้า

เงินทองใช้ไม่ทันแก่ก็หมด แต่เพื่อนซิครับแก่แล้วยังมานั่งเล่าความหลังให้กันฟัง
.....HECKLER & KOCH P2000 V4....
ลูกเหลิม
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2005, 09:43:33 AM »

ดีตรงที่ทำให้อาบังได้ตังค์เพิ่มมากขึ้นไงครับ ปืนเกรด A นะนาย  โดนชก

ยิงแล้วก็ไม่ได้ลงแรงรีคอลย์เท่าไหร่หรอกครับ แม่ไม่แม่นอยู่ที่ฝีมือ + การฝึกฝนครับ  Grin
ตูมตาม - รักในหลวง -
Hero Member

คะแนน 100

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2005, 09:59:40 AM »

ดีครับถ้าใช้กระสุนแรงสูงจะเห็นผลชัดเจน   ถ้าใช้กระสุนซ้อมแรงต่ำเห็นผลน้อย ( เห็นแต่ไฟแลป )

ใดๆในโลก  ล้วนมีข้อยกเว้น
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2005, 10:18:32 AM »

Grin การเจาะพอร์ท มีวัตถุประสงค์เพื่อใช้แรงดันที่เหลือจากการดันหัวกระสุนพุ่งออกมาต้านแรงสะบัดของปืน ทำให้แรงสะบัดลดน้อยลง ซึ่งอาจจะทำให้ความเร็วของหัวกระสุนลดลงไปบ้างแต่ก็น้อยมากครับ ไม่มีผลใด ๆ ต่อวิถีกระสุน Grin

Grin หากสนใจกล๊อกเจาะพอร์ทอยู่ต้องระวังนะครับ เพราะกล๊อกจะมีรุ่นที่เจาะพอร์ทจะมีเฉพาะรุ่นที่ต่อท้ายชื่อรุ่นปกติด้วย C เท่านั้น เช่น 17C, 19C, 22C เป็นต้น ไม่มีชื่อรุ่นอื่น พอร์ทจะเป็นรูปวงรีสองช่องซ้ายขวาตำแหน่งพอร์อยู่เกือบช่วงกลางลำกล้อง สไลด์เจาะเป็นช่องวงรียาวใหญ่สองช่องซ้ายขวาตามตำแหน่งพอร์ท ผิวสไลด์เป็นผิวเทนนิเฟอร์ (ดำ) เท่านั้น ไม่มีสไลด์ขาว ของแท้ดูจากรูปตัวอย่างข้างล่างครับ ถ้าต่างจากนี้ และราคาแพงมหาโหด โปรดหลีกเลี่ยง Grin

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2005, 10:31:48 AM »

ดี : ลดการกระดกของลำกล้อง

เสีย : เสียงดัง, ทำความสะอาดยาก, เจาะไม่ดีมีผลต่อวิถีกระสุน, ดูไม่ดีอาจถูกบางร้านฟันหัวแบะ  ตกใจ

วรกฤษ
ความฝันทำให้มนุษย์พัฒนาไปข้างหน้าเพื่อสร้างฝันให้เป็นจริง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 45

สูงสุดคืนสู่สามัญ

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2005, 11:08:39 AM »

ยังไม่เคยยิงปืนแบบเจาะพอร์ทเคยเเต่เห็นคงจะตอบได้ว่าดีตรงที่มัน เท่ห์ ครับ Grin

เร็วเท่าที่เห็น   แม่นเท่าที่จำเป็น 
เคลื่อนไหวเร็วปานสายฟ้า   หยุดให้นิ่มนวลดังแพรไหม      
ใจต้องนิ่งดังขุนเขา   ทำทุกอย่างดั่งสายน้ำไหล
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2005, 12:16:36 PM »

Smiley..เป็นทางเลือกที่ให้กับคนใช้. แต่ไม่จำเป็นต้องเลือกเลยครับ.. อาจฮือฮา ตอนที่มีมาแรก..แต่ตอนนี้มันผ่านการใช้กันแล้ว..ไม่คุ้มกับเงินที่ต้องเสียมากขึ้น. เยาะเย้ย.
     ปืนสั้น ป้องกันตัว กระสุนถูกออกแบบมาให้เหมาะสมกับตัวปืนที่คุมได้.. ใช้ได้ดีแล้วครับ.. นายใหม่บอกไว้น่าฟังอย่างมากครับ.. Cheesy

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2005, 01:09:54 PM »

ต้องถามบังดูว่าปืนเจาะพอร์ทมันดียังไงรับรองสาธยายนำไหลไฟแลบแถมราคาเพิ่มอีกจนซื้อได้อีก2ตัว(อย่าไปชิมกาแฟเชียวได้ข่าวว่ามียาสเน่ห์ที่ทำให้เคลิบเคลิ้มหลงไหลกับคำพูดด้วยนะ Grin Grin)

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2005, 02:54:53 PM »

ราคาแพงกว่า ใช้แบบธรรมดาดีกว่าครับ Grinใช้เงินที่เจาะพอร์ท ไปซื้อลูกซ้อมยิงเล่นดีกว่าครับผม Cool

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
St.Bernard
Sr. Member

คะแนน 2

ตัวใหญ่ ใจดี

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2005, 03:36:13 PM »

ราคาแพงกว่า ใช้แบบธรรมดาดีกว่าครับ Grinใช้เงินที่เจาะพอร์ท ไปซื้อลูกซ้อมยิงเล่นดีกว่าครับผม Cool

เห็นด้วยครับ  Wink
แต่ถ้าชอบละก้อ  เวลาหาซื้อให้ซื้อจากร้านที่ไว้ใจได้นะครับ  (ตามรายละเอียดที่ท่าน NaiMai ได้ชี้แนะไว้ครับ)
 Grin

Hope for the BEST & Prepare for the WORST
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2005, 05:13:18 PM »

ปืนเจาะพอร์ท มีข้อดีและข้อเสียครับ ถ้าเทียบกับปืนรุ่นเดียวกันที่ไม่เจาะพอร์ท

ข้อดี มีเพียงข้อเดียวครับ คือ ยิงซ้ำได้เร็ว เพราะ แก๊สที่ออกทางช่องที่เจาะใว้จะทำให้ศูนย์ปืนไม่ยกตัวขึ้นมากเท่ากับรุ่นที่ไม่ได้เจาะพอร์ท (แต่ต่างกันไม่มากนัก)

ส่วนข้อเสียมีเพียบเลยครับ
1. ปืนสกปรก ล้างยาก เพราะแก๊สที่ระบายออกจากลำกล้องจะนำเอาเศษเขม่าดินปืน และ เศษตะกั่ว (ในกรณีที่ใช้หัวตะกั่ว) ไปติดที่สไลด์ และด้านนอกของลำกล้อง ทำให้ล้างยาก บางจุดล้างไม่ออกด้วย

2. เสียงดังขึ้น

3. แพง

4. ถ้ายิงกลางคืนที่มืดสนิดจะทำให้ผู้ยิงตาพร่าได้ชั่วขณะ เพราะ แสงที่ออกมาจากช่องหน้าศูนย์หน้า

5. ยิงปืนในท่า ฮิป หรือท่าระดับเอว ไม่ได้ เพราะ แก๊สที่พ่นออกมาจะพ่นใส่หน้าผู้ยิงเอง

6. ติดตั้งเครื่องช่วยเล็ง ( Red dot) ที่ครอบเหนือสไลด์ไม่ได้ (ถ้าไม่ต้องการใส่ก็ไม่ต้องนับข้อนี้)

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2357

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2005, 05:18:20 PM »

6. ติดตั้งเครื่องช่วยเล็ง ( Red dot) ที่ครอบเหนือสไลด์ไม่ได้ (ถ้าไม่ต้องการใส่ก็ไม่ต้องนับข้อนี้)

พอจะติดได้เหมือกันครับ แต่จะต้องมีขาไว้บังไอแก๊สอีก ไม่งั้น red dot ดำปี๋

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
BEAMSOUND
Sr. Member

คะแนน -462

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2005, 05:26:21 PM »

ดีนะที่ไม่ได้ซื้อ Grin Grin  ปืนลำกล้องรั่วๆ Grin
เทพอสูรสองร่าง:รักในหลวง
HECKLER & KOCH P2000 V4
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2005, 05:35:23 PM »

ดีตรงที่ทำให้อาบังได้ตังค์เพิ่มมากขึ้นไงครับ ปืนเกรด A นะนาย โดนชก

ยิงแล้วก็ไม่ได้ลงแรงรีคอลย์เท่าไหร่หรอกครับ แม่ไม่แม่นอยู่ที่ฝีมือ + การฝึกฝนครับ Grin

ไม่เถียงครับแม่นไม่แม่นอยู่ที่ฝีมือครับ

แต่เรื่องลดแรงรีคอลย์ผมว่าลดครับเพราะผมยิงอยู่ประจำยิงพร้อมกับ กล็อก 19 เบเร็ต้าเวอร์เทค โคลท์ ต่างกันมากอยู่ครับ ยิ่งถ้าได้ยิงลูก +P ด้วยยิ่งเห็นชัดครับ

เงินทองใช้ไม่ทันแก่ก็หมด แต่เพื่อนซิครับแก่แล้วยังมานั่งเล่าความหลังให้กันฟัง
.....HECKLER & KOCH P2000 V4....
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์