๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 12:13:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การยิงเบรคอินในปืนลูกโม่  (อ่าน 2635 ครั้ง)
krisanapong - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 02:45:10 PM »

ไหว้ขอรบกวนท่าน สมช.ช่วยไขข้อสงสัยหน่อยครับในเรื่องของการยิงเบรคอินในปืนลูกโม่ ขนาด .357 ดังนี้ครับ
                                  เป็นความจริงและจำเป็นหรือไม่ที่ต้องทำการยิงเบรคอินด้วยกระสุนจริงตามขนาดคือ .357 เป็นจำนวนไม่ต่ำกว่า 200 นัดก่อน แล้วจึงจะยิงด้วยกระสุนขนาด .38 spl หรือกระสุนซ้อม(หัวตะกั่วตัดเรียบ)ได้ หากเป็นความจริงแต่เราไม่ได้ปฏิบัติตามนั้นจะทำให้เกิดความเสียหายกับตัวปืนหรือไม่/อย่างไร
                                  ที่ต้องรบกวนถามเช่นนี้ก็เพราะว่าได้อ่าน/รับฟังจากหลาย ๆแหล่งว่าจะต้องเบรคอินด้วยกระสุนจริงตามขนาดของปืนก่อนมิฉะนั้นจะทำให้เกิดความเสียหายกับปืนโดยเฉพาะลำกล้อง ซึ่งทำให้ผมวิตกกังวลเป็นอย่างมากเพราะผมได้ใช้กระสุนซ้อม(หัวตะกั่วตัดเรียบ) ขนาด .38 ในการยิงครั้งแรก/ฝึกหัดยิงจำนวนประมาณ 100-150 นัด (ไม่ติดต่อกัน) หลังจากนั้นก็แล้วแต่โอกาสอำนวยคือกระสุนจริงบ้าง/กระสุนซ้อมบ้างซึ่งทั้งหมดเป็นขนาด .38 อีกประมาณ 100-150 นัด เพราะทางสนามไม่จำหน่ายกระสุนขนาด .357 และไม่อนุญาติให้ยิงกระสุนจริงขนาด .357 ซึ่งท้่ายที่สุดคาดว่าก็คงยิงได้แต่ .38 ไปตลอดการใช้งานนั่นแหละครับ
                                  หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะได้รับความกรุณาให้ความกระจ่าง/ชัดเจนกับผมด้วย เพื่อคลายความวิตกกังวลและเพื่อการปฏิบัติที่ถูกต้องต่อไป ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2011, 03:05:51 PM โดย krisanapong - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 02:51:57 PM »

กระสุน .38 ก็ใช้ยิง breaking in ได้ครับ  ไม่มีปัญหาอะไร
เพียงแค่ยิงให้ระบบไก ระบบบริหารโม่ทำงาน ลบเหลี่ยมลบมุมชิ้นส่วนกลไกของปืน ก็แค่นั้นครับ ไม่ต้องกังวล
เกร็ดเล็กน้อยคำว่า  รันอิน ใช้กับเครื่องยนต์ครับ
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1893

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 02:55:26 PM »

ผมกำลังจะอาสาไปช่วยยิง รันอินอยู่เชียว 5 5 5
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2011, 03:47:25 PM โดย chew - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 02:58:01 PM »

สำหรับปืนเรียกเบรค อิน ครับ .................

ปืนพกลูกโม่ กลไกทำงานด้วยแรงนิ้วมือที่เหนี่ยวไก หรือง้างนก เมื่อเหนี่ยวไกหรือง้างนก แรงที่กระทำจะไปทำให้กลไกทำงานคือ ทำให้ลูกโม่หมุนตัวเลื่อนช่องโม่ถัดไปเข้ามาในแนวลำกล้องจนล็อค และ กลไกการง่านกในจังหวะยิงดับเบิลทำงาน ให้นกสับยกตัวขึ้นจนสุด แล้วสับลง........................

ไม่เหมือนกลไกของปืนออโต ที่การทำงานบริหารกลไก ทำด้วยแรงรีคอยของกระสุนในเวลาที่ยิงออกไป ..................

จากที่เล่ามา ผมไม่เห็นจะต้องเบรค อิน ปืนลูกโม่ด้วยกระสุนจริงหรือกระสุนแรงๆให้วุ่นวายขนาดนั้นเลย............... เพราะลักษณะกลไกทำงานตามที่กล่าวไปแล้วข้างต้น ................ ความเห็นที่ฟังมาเล่า ผมว่าไม่ตรงกับความเป็นจริงนัก

เบรค อิน ง่ายๆของปืนลูกโม่ ไม่เห็นจำเป็นต้องยิงจริงมากๆเลย .................... แค่เอากระสุนซ้อมยิงแห้ง มาใส่ในช่องโม่ให้ครบ แล้วเหนี่ยวไกยิงดับเบิลแบบยิงแห้งบ่อยๆ ............... ปืนก็ลื่นแล้วครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 03:04:11 PM »

ที่แนะนำให้เบรคอินด้วยกระสุนจริงนั้น เป็นกับปืนออโตครับ เพื่อให้สปริงต่างๆถูกนวด และร่องราง กลไกต่างๆ ได้สึกหรอเข้าที่ ตามที่ออกแบบมา รวมถึงดูระบบการทำงานว่าเรียบร้อยมั๊ย เพราะบางทีปืนใหม่ๆ เอาลูกแรงอ่อนไปยิง อาจจะติดขัด เดี๋ยวจะไปโทษปืนเขาไม่ดีอีก ไม่เกี่ยวกับทำให้ลำกล้องเสียหายหรอกครับ
krisanapong - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 03:32:37 PM »

ไหว้ขอขอบคุณท่าน สมช.ทุกท่านเป็นอย่างยิ่งครับ จากคำแนะนำ/ชี้แนะของทุกท่านทำให้หายวิตกกังวล เหมือนยกภูเขาออกจากอกเลยครับ ลำพังแค่เอา .357 มายิง .38 นี่ก็อายจะแย่อยุ่แล้ว และถ้ายิงแล้วมันลำกล้องบวมจริงคงได้แทรกแผ่นดินแน่เลยครับ และได้แก้ไขข้อความจาก "รันอิน" เป็น "เบรคอิน" เพื่อความถูกต้องเรียบร้อยแล้วครับ ไหว้
chaiwat_colt.45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 04:38:43 PM »

ที่แนะนำให้เบรคอินด้วยกระสุนจริงนั้น เป็นกับปืนออโตครับ เพื่อให้สปริงต่างๆถูกนวด และร่องราง กลไกต่างๆ ได้สึกหรอเข้าที่ ตามที่ออกแบบมา รวมถึงดูระบบการทำงานว่าเรียบร้อยมั๊ย เพราะบางทีปืนใหม่ๆ เอาลูกแรงอ่อนไปยิง อาจจะติดขัด เดี๋ยวจะไปโทษปืนเขาไม่ดีอีก ไม่เกี่ยวกับทำให้ลำกล้องเสียหายหรอกครับ
เห็นด้วยครับ

11 มม.
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 08:12:57 PM »

สำหรับปืนเรียกเบรค อิน ครับ .................

ปืนพกลูกโม่ กลไกทำงานด้วยแรงนิ้วมือที่เหนี่ยวไก หรือง้างนก เมื่อเหนี่ยวไกหรือง้างนก แรงที่กระทำจะไปทำให้กลไกทำงานคือ ทำให้ลูกโม่หมุนตัวเลื่อนช่องโม่ถัดไปเข้ามาในแนวลำกล้องจนล็อค และ กลไกการง่านกในจังหวะยิงดับเบิลทำงาน ให้นกสับยกตัวขึ้นจนสุด แล้วสับลง........................

ไม่เหมือนกลไกของปืนออโต ที่การทำงานบริหารกลไก ทำด้วยแรงรีคอยของกระสุนในเวลาที่ยิงออกไป ..................

จากที่เล่ามา ผมไม่เห็นจะต้องเบรค อิน ปืนลูกโม่ด้วยกระสุนจริงหรือกระสุนแรงๆให้วุ่นวายขนาดนั้นเลย............... เพราะลักษณะกลไกทำงานตามที่กล่าวไปแล้วข้างต้น ................ ความเห็นที่ฟังมาเล่า ผมว่าไม่ตรงกับความเป็นจริงนัก

เบรค อิน ง่ายๆของปืนลูกโม่ ไม่เห็นจำเป็นต้องยิงจริงมากๆเลย .................... แค่เอากระสุนซ้อมยิงแห้ง มาใส่ในช่องโม่ให้ครบ แล้วเหนี่ยวไกยิงดับเบิลแบบยิงแห้งบ่อยๆ ............... ปืนก็ลื่นแล้วครับ
หลายคนเข้าใจผิดรวมทั้งผมด้วย 
                      ต่อไปก็จะได้เข้าใจที่ถูกต้องเสียที ขอบคุณมากครับ
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2011, 08:14:12 PM »

หลายคนเข้าใจผิดรวมทั้งผมด้วย  
                      ต่อไปก็จะได้เข้าที่ถูกต้องเสียที ขอบคุณมากครับ ไหว้
kpai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 12:51:49 PM »

ขอบคุณครับ ไหว้
หน้า: [1]
  พิมพ์