๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 12:08:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมร้านปืนในไทยขายปืนเอากำไรเยอะจังครับทุนมา25000ขาย95000 ผมงงและไม่เข้าใจครับ  (อ่าน 10425 ครั้ง)
Golf 17
Hero Member

คะแนน 576

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 10:57:45 AM »

ก็ลองไปขายดูครับ Grin Grin Grin

คิดอยู่เหมือนกันครับ  Grin Grin

จะขอสู้จนกระสุน...นัดสุดท้าย ...

http://www.ipscthailand.com
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 11:02:59 AM »

ก็ลองไปขายดูครับ Grin Grin Grin

คิดอยู่เหมือนกันครับ  Grin Grin

Grin Grin Grin Grin

....ตามล่า...อีตอแหล
เค็ม
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 11:07:16 AM »

คิดแบบกว้างๆนะครับ...

ราคาสินค้าจะลดลงได้ก็มีสองแนวทางคร่าวๆ  ๑)อุปสงค์ลดลง  ๒)อุปทานเพิ่มขึ้น....

อุปทาน...ประชาชนทั่วไปอย่างเราคงทำอะไรมากไม่ได้เพราะการแก้กฎหมายให้มีการเพิ่มโควต้าเป็นเรื่องของผลประโยชน์ที่คนกลุ่มเล็กๆกลุ่มหนึ่งแต่มีอำนาจมากในสังคมคงจะไม่ยอม  เป็นสิ่งที่เป็นมาช้านานและผมก็ไม่คิดว่าจะได้รับการแก้ไขในระยะอันใกล้นี้

อุปสงค์...ลองร่วมมือกันดูมั๊ยครับด้วยการช่วยกันจำกัดการครอบครองปืนเท่าที่จำเป็น  ถ้าเรามีเอาไว้ใช้งานอยู่แล้วและไม่จำเป็นต้องไปซื้อเพิ่มก็อย่าไปซื้อมัน  ปล่อยให้เฉพาะคนที่ยังไม่มีและจำเป็นต้องใช้เท่านั้นไปซื้อ  พอปืนขายไม่ดีมากอย่างแต่ก่อนร้านก็คงจะต้องลดราคาลงเอง

เป็นความคิดแบบหยาบๆครับ  และผมก็เข้าใจครับว่าเป็นเรื่องยากเพราะเป็นสิทธิส่วนบุคคล  แต่สังคมที่สมาชิกในสังคมยอมจำกัดสิทธิส่วนตัวคนละนิดละหน่อย  ส่วนรวมก็จะได้รับผลประโยชน์ร่วกัน

คิดแบบซื่อๆนะครับ  อย่าว่ากัน ไหว้ ไหว้ ไหว้

Treat me good, I'll treat you better. Treat me bad, I'll treat you worse.
.......__________________________
......\ / `---___________----_____|]= = = O
../_==o;;;;;;;;_______.:/=======''
.....), ---.(_(__) /```````
....// (..) ), ----"
...//__//
..//__//
.//__//
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 220

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 11:10:24 AM »

ถ้าราคาลดลง กำไรต่อกระบอกลดลง จากโควต้านำเข้าปืนเท่าเดิม ร้านปืนคงต้องหาอาชีพเสริมเพื่อหารายได้ครับ

ดอนเมือง​1
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 11:18:36 AM »

สงสัยอีกเรื่องครับ แล้ว ร้านปืน สำแดงภาษี กับ สรรพากร เป็นจริงหรือเป็นเท็จครับ  มีใครตรวจสอบจริงหรือยัง  หรือสรรพากร รวยอยู่แล้วครับ Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2008, 11:49:07 AM โดย PPM » บันทึกการเข้า

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 11:48:23 AM »

ขึ้นอยู่กับสัญชาตินายห้างด้วยครับ Grin

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 12:18:14 PM »

เวลาขายปืนเก่ากัน....ผมก็เห็นอ้างอิงราคาปืนใหม่กันทั้งนั้น....แถมบางทีเอาราคาขายหน้าร้านในตํานานมาใช้อีกตะหาก....เพื่อให้ขายปืนตัวเองได้แพงๆด้วย

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 01:15:31 PM »

ก็เค้าขายได้นี่ครับ   แถมมีคนซื้อเยอะด้วย     

คนที่ซื้อมาแพง  ยังคุยทับเราอีก  ว่าของเค้าซื้อมาแพงกว่า   เป็นของดี   เกรดดีกว่า  วัสดุดีกว่า  ตกใจ

เฮ้อออ......แทนที่จะคุยทับกันว่าใครซื้อได้ถูกกว่ากัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน   

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 01:31:12 PM »

ขอใบอนุญาติเปิดร้านขายปืนต้องใช้อะไรบ้างครับ
 หลงรัก

Long Live The King

fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 01:42:13 PM »

รู้สึกเค้าจะไม่ออกให้ร้านใหม่ๆแล้วมั้งครับ เปลี่ยนเป็นทำยังไงให้เพิ่มโควต้าปืนดีกว่าครับ Grin

ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 03:14:58 PM »

สงสัยอีกเรื่องครับ แล้ว ร้านปืน สำแดงภาษี กับ สรรพากร เป็นจริงหรือเป็นเท็จครับ  มีใครตรวจสอบจริงหรือยัง  หรือสรรพากร รวยอยู่แล้วครับ Grin Grin
ผมก็ไม่เข้าใจถามทำไมเรื่องกำไรของผู้ขาย ถามแบบนี้น่าสนใจกว่าเยอะ จะตรวจสอบได้อย่างไร
ถ้าขายแพงกำไรมากส่งภาษีให้รัฐถูกต้องเป็นเรื่องที่ดี
ผู้ซื้อเห็นว่าราคาขายไม่ยุติธรรมก็อย่าไปซื้อก็เท่านั้น Undecided

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
pehtor
เลือกปืนก็เหมือนเลือกแฟน นอกจากนิสัยดี ยังต้องหน้าตาดี เข้ากับเราได้
Full Member

คะแนน 1201

โอกาสเป็นของคนที่เตรียมพร้อม

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 03:29:14 PM »

ผมก็ไม่เข้าใจถามทำไมเรื่องกำไรของผู้ขาย ถามแบบนี้น่าสนใจกว่าเยอะ จะตรวจสอบได้อย่างไร
ถ้าขายแพงกำไรมากส่งภาษีให้รัฐถูกต้องเป็นเรื่องที่ดี
ผู้ซื้อเห็นว่าราคาขายไม่ยุติธรรมก็อย่าไปซื้อก็เท่านั้น Undecided

จริงครับ เกิดไปตรวจสอบให้รีดภาษีเพิ่ม เดี๋ยวก็เพิ่มราคาขายอีกครับ เพราะถือว่าต้นทุนเพิ่ม พูดในฐานะคนค้าขายที่เคยถูกกล่าวหาว่ากำไรเยอะ ทั้งๆที่การค้าขาย ย่อมต้องมีการแข่งขันเป็นตัวควบคุมราคาโดยกลไกตลาดอยู่แล้ว

มีชีวิตให้กว้างขวาง ดีกว่ามีชีวิตให้ยืนยาว
mchaivis
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 05:20:06 PM »

ผมว่าอีกเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ราคาปืนแพงมากๆ คือปืนสวัสดิการราคาถูกทั้งหลายครับ
ลองคิดดูว่าปืนเหล่านี้แย่งส่วนแบ่งการตลาดร้านปืนไปกี่มากน้อย
ผมเห็นใจคนค้าขายครับ ถ้าขายได้น้อยลงก็ต้องเอากำไรต่อหน่วยมากขึ้น
ส่วนกำไรต่อหน่วยควรจะเป็นเท่าไหร่ คงตอบลำบาก เพราะไม่มีใครรู้ต้นทุนที่แท้จริงของราคาปืนบ้านเรา
ขณะเดียวกัน ผมก็เห็นใจตัวเองครับ
ทางเลือกเดียวที่มีอยู่ ถ้าไม่มีสิทธิ์ซื้อปืนสวัสดิการราคาถูก แล้วรู้สึกว่าราคาปืนสำหรับราษฎรเต็มขั้นแพงเกินเหตุ ก็อย่าไปซื้อมัน
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 05:25:36 PM »

ผมว่าอีกเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ราคาปืนแพงมากๆ คือปืนสวัสดิการราคาถูกทั้งหลายครับ
ลองคิดดูว่าปืนเหล่านี้แย่งส่วนแบ่งการตลาดร้านปืนไปกี่มากน้อย
ผมเห็นใจคนค้าขายครับ ถ้าขายได้น้อยลงก็ต้องเอากำไรต่อหน่วยมากขึ้น
ส่วนกำไรต่อหน่วยควรจะเป็นเท่าไหร่ คงตอบลำบาก เพราะไม่มีใครรู้ต้นทุนที่แท้จริงของราคาปืนบ้านเรา
ขณะเดียวกัน ผมก็เห็นใจตัวเองครับ
ทางเลือกเดียวที่มีอยู่ ถ้าไม่มีสิทธิ์ซื้อปืนสวัสดิการราคาถูก แล้วรู้สึกว่าราคาปืนสำหรับราษฎรเต็มขั้นแพงเกินเหตุ ก็อย่าไปซื้อมัน

ผมกลับมองว่า...ปืนสวัสดิการทําให้ราคาปืนใหม่ไม่พุ่งไปเร็วมากนัก....เพราะไม่ทําให้ความต้องการปืนใหม่มากเกินไป...ตามหลักอุปสงค์ อุปทาน

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 06:22:14 PM »

ความรู้สึกของคนซื้ออีกอย่างหนึ่งคือถ้าซื้อของแพงก็คิดว่าต้องเป็นของดี บางทีจะได้คุยอวดกับคนที่มียี่ห้ออื่นที่ถูกกว่า
แต่ผมชอบของถูกครับ ก็ยิงได้เหมือนกันครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์