๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 30, 2024, 12:17:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนสตาร์คาบปลอกครับ  (อ่าน 1771 ครั้ง)
bass70
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 03:48:16 PM »

เมื่อวันที่ 31 ส.ค. ลองเอาสตาร์ไฟฟ์พลัส 9 มม. ไปยิงด้วยลูกกระสุนจริง (รอยัล) แม็กแรก 5 นัดไม่มีอะไรผิดปกติ แต่พอแม็กที่สอง อีก 5 นัดคราวนี้เจอปัญหา ไม่สลัดปลอกออกมาครับ ในนัดที่ 2 ครับ เลยปลดแม็กออก กระชากสไลด์ให้คัดปลอกออก ยิงต่อนัดที่ 3 ก็ไม่คัดปลอกอีก นัดที่ 4 และ 5 ยิงได้ปกติครับ

อยากถามว่า อาการที่เกิดขึ้นมาจาก 

1. กระสุนเก่าเก็บหรือไม่ ซื้อเดือนพ.ค. 52 ครับ เก็บในอุณหภูมิห้องปกติ

2. เป็นเพราะผมกริ๊ปปืน (จับปืน)ไม่ถูกต้อง หรือไม่ดีรึเปล่าครับ เพราะเคยอ่านผ่านๆว่า หากจับปืนไม่ดีหรือไม่ถูกต้อง ก็มีสิทธิ์คาบปลอกได้ โดยความรู้สึกของผมนะครับ ผมว่าในการยิงนัดที่มีปัญหา รู้สึกว่าผมจะจับปืนได้ไม่ดีน่ะครับ

3. จะว่าปืนผิดปกติ แต่เวลาที่ผมใส่ลูกดรายฟายด์แล้วทดลองกระชากสไลด์เพื่อคัดลูกออกก็เป็นปกตินะครับ

รบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับ  :<>
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2010, 05:09:55 PM »

ถ้าวันที่ผลิตไม่ไกลจากวันที่ซื้อนักกระสุนซื้อมาได้ปีเศษไม่ถือว่าเก่าครับ กลัวแต่ว่าเจอกระสุนเก่าเก็บแบบว่ากว่าจะมาถึงมือเราเก็บมากี่ปีก็ไม่รู้ ถ้าเจอกระสุนเก่าๆโอกาสเป็นอย่างที่ว่าก็มีครับ หากเป็นหนักกว่านั้นอาจเจอหัวกระสุนคาในลำกล้องก็ได้ อีกอย่างได้หล่อลื่นจุดต่างๆในปืนบ้างหรือไม่ครับ หากเป็นปืนใหม่กลไกอาจยังไม่คล่อง ลองยิงดูซัก 2-3 กล่องก็น่าจะคล่องขึ้น
ittiruch
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 01:27:41 PM »

ผมว่าเป็นที่ท่ายิงมากกว่าครับลองเกร็งข้อมือเวลายิง  ปืนน่าจะไม่มีปํญหา  ผมก็เคยเป็นตอนยิงครั้งแรก
หน้า: [1]
  พิมพ์