๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 12:45:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: BB กับ IPSC  (อ่าน 67365 ครั้ง)
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2008, 03:37:15 PM »

ผมขออนุญาตตั้งหัวข้อนี้ไว้เผื่อว่ามีอะไรเกี่ยวกับการซ้อม IPSC ด้วย BB หรือมีเรื่องอะไรเกี่ยวกับปืน BB จะได้มาใส่ไว้ในนี้ได้นะครับ

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2008, 03:48:29 PM »

ขอเริ่มกระทู้ด้วยการแปะตัว Pro Timer ของ BB มาแปะไว้ครับ มีด้วยกัน 2 รุ่นครับ รุ่น CED7000A กับ CED7000A-RF ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2008, 03:52:13 PM โดย Phoenix » บันทึกการเข้า

zerosocool
Moderator
Sr. Member

คะแนน 103

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2008, 01:05:24 PM »

ขอเริ่มกระทู้ด้วยการแปะตัว Pro Timer ของ BB มาแปะไว้ครับ มีด้วยกัน 2 รุ่นครับ รุ่น CED7000A กับ CED7000A-RF ครับ

ตัวนี้ ใช้กับ บีบี หรือครับ ...... พระอาจาร์ย มีใครลองหรือยังครับ

เนียนๆ ไว้
moti
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2008, 07:54:42 PM »

สวัสดีครับ ท่านพระอาจาร์ย
มีด้วยหรือครับ Pro Timer ของ BB หาซื้อที่ไหนครับ
แล้วการซ้อม IP ด้วย BB มีผลดีหรือผลเสียอย่างไรบ้างครับ (ผมว่าดีเหมือนกันนะครับในยุคน้ำมันแพง
ขอบคุณมากครับ)
ปล.หรือว่าเรามาจัดแข่ง IPSC BB กันให้เป็นเรื่องเป็นราวดีไหมครับ
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2008, 08:49:21 PM »

มีด้วยหรือครับ Pro Timer ของ BB หาซื้อที่ไหนครับ
แล้วการซ้อม IP ด้วย BB มีผลดีหรือผลเสียอย่างไรบ้างครับ (ผมว่าดีเหมือนกันนะครับในยุคน้ำมันแพง
ปล.หรือว่าเรามาจัดแข่ง IPSC BB กันให้เป็นเรื่องเป็นราวดีไหมครับ

รุ่นนี้ไปถามที่ร้านปืนมิตรภาพเลยครับ วันนี้เห้นมีวางอยู่ในตู้ครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2008, 10:12:45 PM »

เช็ครหัสรุ่นให้ดีก่อนนะครับ ต้องเป็นรุ่น CED7000A กับ CED7000A-RF เท่านั้นครับ
ซึ่งจะไวต่อการรับเสียงของปืน BB...

ส่วนในภาพคือรุ่น CED 7000 ใช้กับปืนจริงครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2008, 10:15:16 PM โดย นาจา » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
sasawaii
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 08:57:01 AM »

นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
Moderator
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 12:25:21 PM »

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Casper
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 03:24:56 PM »

อาจารย์นกไฟพูดไว้ ในต้มยำ IPSC หน้า 21 ดังนี้ครับ

"ปืน BB มาฝึกกับการเล่นปืนจริงใน IPSC ได้ดังนี้ครับ

1. การชักปืนจากซอง..จริงอยู่ครับปืน BB น้ำหนักยังไงก็เบากว่าปืนจริง แต่เรื่องอื่นๆแล้วมันก็เหมือนกันครับ ตำแหน่งซอง ท่าเริ่มต้น เวลาในการชักซอง
ผมแนะนำแบบนี้ครับ ทำเป้า IPSC ย่อขนาดลงมาสัก 50% หรือ 70% ตามต้องการวางเป้าไว้สัก 5 เมตรเอากล่องกระดาษไปไว้ข้างหลังเป้าเพื่อรวมกระสุนไว้ไม่ต้องตามเก็บครับ แค่นี้เราก็มีที่ซ้อมชักปืนและยิงจริงๆในระยะเป้า 5 เมตรซึ่งเทียบกับของจริงก็ประมาณ 10 เมตรแล้ว ในการซ้อมให้ตั้ง Par ของเราใน Pro Timer ด้วย เราก็จะรู้เวลาจริงๆว่าเราชักปืนในการยิงเป้าแรกแล้ว......แต่อย่าลืมว่าหลังจากนั้นควรจะมาชักปืนจริงๆด้วยครับ..ชักปืนจริงให้มากกว่าปืน BB นะครับแต่...ไม่ต้องยิงจริงนะครับ...เดี๋ยวกำแพงเป็นรู  ....แน่นอนครับเวลาผิดเพี้ยนเล็กน้อยแต่เรามีจุดอ้างอิงครับ การฝึกแบบนี้เราจะรู้ว่าที่เรายิงโดนเป้าหรือไม่เพราะเรายิงจริงจาก BB ครับ...หลายๆคนเวลาซ้อมแห้งกับปืนจริงชักปืนแล้วมันโดนทุกที แต่พอยิงจริงมันไม่ค่อยโดน...ลองดูวิธีที่ผมบอกดูครับเพราะที่เห็นว่าโดนในการซ้อมแห้ง บางครั้งมันไม่โดนเราสามารถรู้ได้จากการยิง BB จริงๆเลย...ตอนนี้ผมลองชักสลับปืนจริงสักพักแล้วเปลี่ยนเป็นปืน BB 2-3 ครั้งแรกมันไม่ได้เพราะน้ำหนักปืน หลังจากนั้นมันก็รู้ผลเหมือนกันครับ.....ไว้จะลองไปสนามยิงจริงๆดูว่าเร็วขึ้นหรือไม่อีกที

2. การวาดเป้า...หลายๆครั้งที่ผมวาดเป้าแล้วยิงนัดแรกได้ C หรือ D ก่อนและหลังโซน A ผมลองด้วย BB มันก็เป็นแบบที่ผมยิงจริงเพราะเร็วไปหรือหยุดช้าไปโดยไม่เห็นศูนย์ในตำแหน่งที่แน่ชัด ดังนั้นนี่คือประโยชน์ของ BB คือยิงจริงที่บ้านเลย เมื่อไหร่ที่ได้โซน A ดังต้องการผมก็เชื่อว่าเวลาไปยิงจริงที่สนามมันก็ได้ในแบบเดียวกัน...ผสมระหว่างปืนจริงและ BB ครับเพราะปืนจริงจะมีแรงเหวี่ยงเกิดขึ้นมากกว่า BB ครับ
ผมกำลังจะทำเพลทด้วยสังกะสีเพื่อซ้อมการวาดเป้าบนเพลท แน่นอนรีคอยล์ไม่มีย่อมง่ายกว่าแต่จุดประสงค์อยู่ที่ตาเราเคลื่อนไหวและมองพร้อมการจัดศูนย์ในปืนศูนย์เปิด

3. ยิงระหว่างเคลื่อนที่และวาดเป้า...ใช้ได้แค่นัดแรกบนเป้าแต่ละเป้าเท่านั้นครับ ดูว่าเป้าแต่ละเป้าที่วาดไประหว่างเคลื่อนไหวได้โซนที่ต้องการหรือไม่

ยังมีวิธีการฝึกซ้อมอื่นๆอีกจากการซ้อมด้วยปืน BB ที่บ้าน นี่ยังไม่รวมการซ้อมเคลื่อนไหวในการจัดสเตจ...แต่สุดยอดที่ผมได้กำไรเต็มๆคือการได้เล่นกับลูกทุกคืนและได้สอนให้เขาหัดยิงปืน จากการเริ่มต้นเล่นกันมาไม่ถึงอาทิตย์เขาสามารถยิงลูกปิงปองในระยะ 6 เมตรได้เกือบทุกครั้ง ชักปืนยิงเป้าขนาด 4 นิ้วถูกทุกครั้งในเวลา 2.5 วิ ในเวลา 2 วิถูกมากกว่าผิด...มันเป็นความสนุกอีกแบบหนึ่ง แถมได้หลอกให้วิ่งออกกำลังกายโดยไม่รู้ตัวอีกต่างหาก

ลองดูนะครับเผื่อว่าจะพัฒนาอะไรได้บ้างจากปืน BB"
moti
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 07:02:10 PM »

ขอบคุณคุณ casper มากครับผมก็พายายามฝึกด้วย bb มาผสม แต่ใช้เป้าจริงๆครับตั้งตำแหน่ง
6 เมตรขึ้นไป จัดสนามแบบจริงๆเลยครับมีเพลทเหล็กเวลายิงโดนจะได้ยิน เสียงแก๊งๆ พ่นสีฟ้า
ขนาดเส็นผ่าศูนย์กลาง 8 นิ้ว ไม่ทราบว่าดีหรือเปล่าครับหรือควรต้องทำเป้าขนาดย่อ อย่างที่คุณ casper แนะนำ แต่เท่าที่ยิงก็ได้โซนนะครับ เพราะผมใช้แก๊สแรงลูก วิ่งตรงไม่เฉียง
ขอคำแนะนำด้วยครับ

ปล.ขอบคุณทุกท่านที่ตอบครับ

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 08:14:05 PM »

รุ่นนี้ไปถามที่ร้านปืนมิตรภาพเลยครับ วันนี้เห้นมีวางอยู่ในตู้ครับ

ของที่ร้านเบิ้มใช้ไม่ได้มั้งครับเพราะนั่นจะใช้กับปืนจริงๆความไวไม่พอครับ ที่ใช้ได้ต้องเป็นรุ่น 7000A หรือ A-RF เท่านั้นครับ

Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 08:20:12 PM »

ขอบคุณคุณ casper มากครับผมก็พายายามฝึกด้วย bb มาผสม แต่ใช้เป้าจริงๆครับตั้งตำแหน่ง
6 เมตรขึ้นไป จัดสนามแบบจริงๆเลยครับมีเพลทเหล็กเวลายิงโดนจะได้ยิน เสียงแก๊งๆ พ่นสีฟ้า
ขนาดเส็นผ่าศูนย์กลาง 8 นิ้ว ไม่ทราบว่าดีหรือเปล่าครับหรือควรต้องทำเป้าขนาดย่อ อย่างที่คุณ casper แนะนำ แต่เท่าที่ยิงก็ได้โซนนะครับ เพราะผมใช้แก๊สแรงลูก วิ่งตรงไม่เฉียง
ขอคำแนะนำด้วยครับ

ปล.ขอบคุณทุกท่านที่ตอบครับ

ผมว่าถ้าใช้ BB น่าจะตั้งเป้าใกล้กว่าแต่ย่อขนาดเป้าลงมานะครับ...ถ้าสนใจไว้วันไหนมีโอกาสผมจะจัดให้ยิงเล่นกันและแถมเป้า IPSC 50% ให้ไปเป็นต้นแบบครับ ทำง่ายมากๆ
ส่วนเพลทเหล็กผมทำแบบยิงแล้วหล่นไปเลยครับ นี่ก็ง่ายเหมือนกันครับ.

เดี๋ยววันไหนผมจะจัดสนามให้ยิง IPSC ด้วยปืน BB เล่นกันแล้วจะมาเขียนที่เวปนี้แหละครับ ใครสนใจแจ้งไว้นะครับจัดเมื่อไหร่จะได้ชวนถูก ค่าใช้จ่ายไม่มีครับยกเว้น ลูกและแก๊สของตนเองส่วน น้ำดื่ม เป้าและอื่นๆ ผมแถมให้ครับ... คิก คิก คิก คิก

BB นี่ดีอย่างครับ ฝนตก ฟ้าร้อง จัดยิงได้ตลอดเพราะยิงในร่มได้... เยี่ยม เยี่ยม

MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 08:24:01 PM »

พอดีผมค้นๆดูหน้าซื้อขายมีคนเอาเป้าที่ใช้แข่ง ipsc โดยใช้ bb gun แบบ classic target มาขายครับ

เลยเอา link มาฝากครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=58253.0

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
Phoenix
Hero Member

คะแนน 81

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 08:48:42 PM »

พอดีผมค้นๆดูหน้าซื้อขายมีคนเอาเป้าที่ใช้แข่ง ipsc โดยใช้ bb gun แบบ classic target มาขายครับ

เลยเอา link มาฝากครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=58253.0

คนที่ไม่สะดวกทำเองซื้อก็สะดวกดีครับ เยี่ยม เยี่ยม..พอดีกระดาษลูกฟูกผมมีเยอะครับแถมขนาดที่เขาขายมันไม่ได้ 50% ของเป้า IPSC ถ้าจำไม่ผิดของเขานั่นมัน 2 ใน 3 ของเป้า IPSC แท้ๆครับ...ส่วนที่ผมทำนี่ 50% พอดีเพื่อรู้ระยะซ้อมแบบง่ายๆครับ...เช่นวางห่าง 5 เมตรก็เท่ากับ 10 เมตร ถ้าวาง 3 เมตรเท่ากับ 6 เมตรเป็นต้น.... เยี่ยม

boydanon
DangDee - Son Of A Gun
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 10:08:35 PM »

กำลังทำตัวนี้อยู่ครับ..แต่หาเวลาว่างไม่ได้เลย..ไม่รู้เมื่อไหร่จะได้มีโอกาสไปยิงเล่นกับพี่ๆอีก Cheesy

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2008, 10:19:23 PM โดย boydanon » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 ... 17
  พิมพ์