๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 19, 2024, 08:59:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบวิธีกำจัดหอยเชอรี่ในนาข้าวครับ...  (อ่าน 16906 ครั้ง)
GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 08:43:09 PM »

พี่ๆท่านใดพอจะทราบวิธีกำจัดหอยเชอรี่ ที่ลงมากัดกินต้นข้าวในนาบ้างครับ พอดีเพิ่งดำนาเสร๊จ อีกหนึ่งวันผ่านไปดูปรากฎว่า ต้นข้าวล้มลงเพราะเจ้าหอยเชอรี่ได้ลงไปกันกินต้นข้าว เสียหายมากพอสมควร เลยอยากจะหาวิธีกำจัดหอยเชอรี่ซะ พี่ๆท่านใดพอจะมีวิธีกำจัดหอยเชอรี่บ้าง โปรดชี้แนะด้วยครับ เพิ่งทำนาปีแรกครับ เลยยังไม่ค่อยรู้เรื่องสักเท่าไร ขอบคุณครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2008, 09:31:58 PM โดย GLOCK 45 » บันทึกการเข้า
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 08:53:19 PM »

เรียกนกปากห่างไปจัดการ.................  หรือเก็บมาแปรรูปเป็นอาหารโปรตีน ระวังพยาธิ ให้จงหนัก..........

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
peedta - รักในหลวง
ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 08:54:00 PM »

แถวบ้านพ่อตาของผมใช้ฝักคูนที่แก่ๆ  ตำให้พอแหลก แล้วนำไปโปรยในนาข้าวครับ
 ลองทำดูครับ ภูมิปัญญาชาวบ้านครับ  Grin

อยู่เพื่อตัว        อยู่แค่สิ้นลม  
     อยู่เพื่อสังคม    อยู่คู่ฟ้าดิน
      www.gingamegun.com
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 09:09:09 PM »

แถวบ้านพ่อตาของผมใช้ฝักคูนที่แก่ๆ  ตำให้พอแหลก แล้วนำไปโปรยในนาข้าวครับ
 ลองทำดูครับ ภูมิปัญญาชาวบ้านครับ  Grin

ไหว้ได้ยินชาวบ้านบอกเช่นกันครับ...ลองดูครับ...จำได้ว่า ตอนเขาเล่า...มีเสียงแซวจากวงข้างๆว่า...บอก พี ร๊อคสะเดิด ...รับรองโดนจี่ เกลี้ยง....

GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 09:39:40 PM »

เรียกนกปากห่างไปจัดการ.................  หรือเก็บมาแปรรูปเป็นอาหารโปรตีน ระวังพยาธิ ให้จงหนัก..........

เรื่องเรียกนก คงหมดปัญญาครับพี่แขก แต่ถ้าเรื่องนำมาแปรรูป เรื่องลงน้ำนี่ ตอนนี้คงยังไม่ได้ครับ เพราะช่วงที่ดำนี่ก็เย็บไปแล้ว 8 เข็มที่ฝ่าท้าว ตอนนี้ยังเดิน3ขาอยู่เลย Tongue

ขอบคุณครับ น่าจะลองดูเหมือนกัน ว่าแต่ว่า คงจะใช้หลายต้นพอสมควรครับ เพราะว่าหลายสิบไร่อยู่เหมือนกัน ไหว้

ไหว้ได้ยินชาวบ้านบอกเช่นกันครับ...ลองดูครับ...จำได้ว่า ตอนเขาเล่า...มีเสียงแซวจากวงข้างๆว่า...บอก พี ร๊อคสะเดิด ...รับรองโดนจี่ เกลี้ยง....

คงหมายถึง จี่หอย Grin Grin ขอบคุณครับ ไหว้
STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 09:49:01 PM »

เรื่องเรียกนก คงหมดปัญญาครับพี่แขก แต่ถ้าเรื่องนำมาแปรรูป เรื่องลงน้ำนี่ ตอนนี้คงยังไม่ได้ครับ เพราะช่วงที่ดำนี่ก็เย็บไปแล้ว 8 เข็มที่ฝ่าท้าว ตอนนี้ยังเดิน3ขาอยู่เลย Tongue

ไม่ใส่รองเท้าบู๊ชหละครับ ท่านกล๊อกสี่ห้า...เดี๋ยวนี้ไม่เหมือนก่อน พืชสัตว์ต่างถิ่นทะลักเข้ามา มีทั้งโรคร้าย และทำลายระบบนิเวศน์อย่างรุนแรง........  หอยเชอรี่เอย ปลาซักเกอร์เอย เขยฝรั่งเอย ฯลฯ.....เรารับไม่ไหวหรอก ต้องป้องกันให้ดี...................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2008, 10:09:12 PM โดย STeelShoTS » บันทึกการเข้า

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 09:59:59 PM »

อ้างถึง
ไม่ใส่รองเท้าบู๊ชหละครับ ท่านกล๊อกสี่ห้า...เดี๋ยวนี้ไม่เหมือนก่อน พืชสัตว์ต่างถิ่นทะลักเข้ามา มีทั้งโรคร้าย และทำลายระบบนิเวศน์อย่างรุนแรง........  หอยเชอรี่เอย ปลาซักเกอร์เอย เป็ดฝรั่งเอย ฯลฯ.....เรารับไม่ไหวหรอก ต้องป้องกันให้ดี...................

ตกใจ  คิก คิก
GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 10:11:15 PM »

" เป็ดฝรั่ง " มันคืออะไรครับ Grin Grin
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 10:17:43 PM »

ไม่ใส่รองเท้าบู๊ชหละครับ ท่านกล๊อกสี่ห้า...เดี๋ยวนี้ไม่เหมือนก่อน พืชสัตว์ต่างถิ่นทะลักเข้ามา มีทั้งโรคร้าย และทำลายระบบนิเวศน์อย่างรุนแรง........  หอยเชอรี่เอย ปลาซักเกอร์เอย เขยฝรั่งเอย ฯลฯ.....เรารับไม่ไหวหรอก ต้องป้องกันให้ดี...................

น้าแขก เสียดุลการค้าฝรั่งเหรอครับโดยเฉพาะ สาว..สาว.. คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก
STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 10:23:55 PM »

น้าแขก เสียดุลการค้าฝรั่งเหรอครับโดยเฉพาะ สาว..สาว.. คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก
บางหมู่บ้านกลายเป็นสะใภ้ฝรั่งเกือบทั้งหมุ่บ้านแล้วน้าเพิ่ม........

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 10:27:28 PM »

บางหมู่บ้านกลายเป็นสะใภ้ฝรั่งเกือบทั้งหมุ่บ้านแล้วน้าเพิ่ม........

รวยทางลัดไงจ๊ะ ผมเอาดุลคืนมาหนึ่ง คนข้างผมเสียดุลให้กับเด็กหนุ่มชาวอังกฤษ อยากมีลูกเป็นลูกครึ่ง ว่าที่แม่ยายแห่เขยฝรั่งแม่สงกรานต์
  เมืองมุกครับ บู่ บู่ บู่ บู่ บู่
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 10:30:49 PM »

กรรม กรรม กรรม

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 10:34:10 PM »

กรรม กรรม กรรม

เป็นค่านิยมไปแล้วครับ น้าจง ไม่เรียนหนังสือ จ้องแต่ทำงานโฉบหนุ่มต่างด้าว นาที่มีอยู่ก็ทำไม่เป็น นาส่วนตัวให้ต่างด้าวไถแทน แบร่ แบร่ แบร่ แบร่
STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 10:41:29 PM »

ค่านิยมแบบนี้....ทำให้ฝรั่งมองเด็กผู้หญิงบ้านเราเป็นสินค้า............ ซื้อขายกันได้...............
  ..เกิดอาชีพ น่ารังเกียจตามมามากมาย ทั้งนายหน้า นางหน้า รับหาคู่ แย่ที่สุดคือพวกค้ามนุษย์...........
                   ............. เอ..แล้วเกี่ยวอะไรกับหอยเชอรี่เนี่ย เอาว่า เป็นชื่อหอยฝรั่งก็แล้วกัน ..........
  ....กินหอยเชอรี่ ก็ถือว่ากินหอยฝรั่ง........  ยิ้มีเลศนัย  คิก คิก คิก คิก

Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2008, 06:21:49 AM »

ค่านิยมแบบนี้....ทำให้ฝรั่งมองเด็กผู้หญิงบ้านเราเป็นสินค้า............ ซื้อขายกันได้...............
  ..เกิดอาชีพ น่ารังเกียจตามมามากมาย ทั้งนายหน้า นางหน้า รับหาคู่ แย่ที่สุดคือพวกค้ามนุษย์...........
                   ............. เอ..แล้วเกี่ยวอะไรกับหอยเชอรี่เนี่ย เอาว่า เป็นชื่อหอยฝรั่งก็แล้วกัน ..........
  ....กินหอยเชอรี่ ก็ถือว่ากินหอยฝรั่ง........  ยิ้มีเลศนัย  คิก คิก คิก คิก

หอยเชอรี่เป็นหอยมาจากญี่ปุ่น น่ะครับ พวกเลี้ยงปลาสวยงามเอาเข้ามา
 ทางบ้านผมตอนนี้ โตไม่ทัน นกปากห่างเยอะมาก
มันบินมาหากินทุกวัน เมื่อก่อนก็ใช้ฝักคูนแบบที่บอก บางครั้งก็ยาฆ่าปู
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์