๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 19, 2024, 03:01:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบวิธีกำจัดหอยเชอรี่ในนาข้าวครับ...  (อ่าน 16899 ครั้ง)
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2008, 06:39:38 PM »

ขอบคุณครับสำหรับทุกข้อเสนอแนะ ไหว้ ได้สูตรมาใหม่ครับ มีคนแนะนำว่าให้นำปลายข้าวไปโปรยไว้เป็นจุดๆ จุดละประมาณหนึ่งกำมือ เมื่อวานเลยซื้อปลายข้าวไปโปรยดู น่าผลแฮะ วันรุ่งขึ้นไปดู ลอยตายเป็นเบือเลย  ภูมิปัญญาชาวบ้าน ไม่น่าเชื่อก็ต้องเชื่อ Grin

การกำจัดหอยเชอรี่มีหลายวิธี ...แต่ละวิธีมีข้อดี/ข้อจำกัดต่างกันไป และไม่สามารถยึดเอาวิธีใดวิธีหนึ่งได้..ขึ้นอยู่กับช่วงระยะเวลาการทำนาว่าอยู่ระยะใด ( เตรียมดิน..  หว่าน/ปักดำ.. น้ำมาก/น้อย ฯลฯ)  
- ไม่ทราบว่าขณะนี้หอยหยุดทำลายหรือยัง หากมีความจำเป็นเร่งด่วนแนะนำให้ใช้วิธีการลดระดับน้ำ แล้วใช้สารเคมี
- การปลูกข้าวจะได้ผลผลิตดีหรือไม่....ช่วงระยะเวลาการใส่ปุ๋ยสำคัญมากนะครับ  คนเดี๋ยวกันทำนาแปลงที่ติดกันปลูกหรือหว่านวันเดียวกัน..แต่ใส่ปุ๋ยห่างกันเพียง7 -10 วัน ผลผลิตจะต่างกันมากนะครับ
- ควรหาเวลาปรึกษาชาวบ้านที่ชำนาญ/ได้ผลผลิตสูง หรือ เจ้าหน้าที่เกษตรใกล้บ้านท่าน...
- อีกนิด.. ท่านปลูกช่วงต้นเดือน ก.ค. นับนิ้วดูแล้วถ้าเป็นข้าวพันธุ์ลูกผสม..ข้าวจะตั้งท้องช่วงฝนตกชุกพอดี ระวังเชื้อราระบาด นะครับ
- ขอให้ จขกท. ได้ผลผลิตสูงและขายข้าวได้ราคาดีนะครับ    Grin
GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2008, 06:30:30 PM »

หอยเชอรี่มันจำศิลได้ด้วยหรืครับ ผมเห็นส่วนมากจะอยู่ในที่มีน้ำตลอดขาดน้ำไม่นานไม่นาจะตาย หรืออดทนแบบหอยปรังหอยโข่ง

สงสัยมันอยู่ในสระน้ำที่ติดกับนาครับอ้าย...
ขอบคุณครับสำหรับทุกข้อเสนอแนะ ไหว้ ได้สูตรมาใหม่ครับ มีคนแนะนำว่าให้นำปลายข้าวไปโปรยไว้เป็นจุดๆ จุดละประมาณหนึ่งกำมือ เมื่อวานเลยซื้อปลายข้าวไปโปรยดู น่าผลแฮะ วันรุ่งขึ้นไปดู ลอยตายเป็นเบือเลย  ภูมิปัญญาชาวบ้าน ไม่น่าเชื่อก็ต้องเชื่อ Grin

การกำจัดหอยเชอรี่มีหลายวิธี ...แต่ละวิธีมีข้อดี/ข้อจำกัดต่างกันไป และไม่สามารถยึดเอาวิธีใดวิธีหนึ่งได้..ขึ้นอยู่กับช่วงระยะเวลาการทำนาว่าอยู่ระยะใด ( เตรียมดิน..  หว่าน/ปักดำ.. น้ำมาก/น้อย ฯลฯ)  
- ไม่ทราบว่าขณะนี้หอยหยุดทำลายหรือยัง หากมีความจำเป็นเร่งด่วนแนะนำให้ใช้วิธีการลดระดับน้ำ แล้วใช้สารเคมี
- การปลูกข้าวจะได้ผลผลิตดีหรือไม่....ช่วงระยะเวลาการใส่ปุ๋ยสำคัญมากนะครับ  คนเดี๋ยวกันทำนาแปลงที่ติดกันปลูกหรือหว่านวันเดียวกัน..แต่ใส่ปุ๋ยห่างกันเพียง7 -10 วัน ผลผลิตจะต่างกันมากนะครับ
- ควรหาเวลาปรึกษาชาวบ้านที่ชำนาญ/ได้ผลผลิตสูง หรือ เจ้าหน้าที่เกษตรใกล้บ้านท่าน...
- อีกนิด.. ท่านปลูกช่วงต้นเดือน ก.ค. นับนิ้วดูแล้วถ้าเป็นข้าวพันธุ์ลูกผสม..ข้าวจะตั้งท้องช่วงฝนตกชุกพอดี ระวังเชื้อราระบาด นะครับ
- ขอให้ จขกท. ได้ผลผลิตสูงและขายข้าวได้ราคาดีนะครับ    Grin

ขอบคุณครับ คำนวนคร่าวๆ ได้ตันละ 10000 ก็หรูแล้ว Grin Grin
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 08:02:42 PM »

ค่านิยมแบบนี้....ทำให้ฝรั่งมองเด็กผู้หญิงบ้านเราเป็นสินค้า............ ซื้อขายกันได้...............
  ..เกิดอาชีพ น่ารังเกียจตามมามากมาย ทั้งนายหน้า นางหน้า รับหาคู่ แย่ที่สุดคือพวกค้ามนุษย์...........
                   ............. เอ..แล้วเกี่ยวอะไรกับหอยเชอรี่เนี่ย เอาว่า เป็นชื่อหอยฝรั่งก็แล้วกัน ..........
  ....กินหอยเชอรี่ ก็ถือว่ากินหอยฝรั่ง........  ยิ้มีเลศนัย  คิก คิก คิก คิก

หอยเชอรี่เป็นหอยมาจากญี่ปุ่น น่ะครับ พวกเลี้ยงปลาสวยงามเอาเข้ามา
 ทางบ้านผมตอนนี้ โตไม่ทัน นกปากห่างเยอะมาก
มันบินมาหากินทุกวัน เมื่อก่อนก็ใช้ฝักคูนแบบที่บอก บางครั้งก็ยาฆ่าปู
แบบนี้กินหอยเชอร์รี่ก็เท่ากับกินหอยญี่ปุ่นสิครับ 
คงไม่เป็นเช่นนั้นครับ

หอยเชอร์รี่ (Pomacea canaliculata) (Mesogastropoda:Pilidae) มีถิ่นกำเนิดอยู่ในทวีปอเมริกาใต้ ได้มีการนำมาจากอาร์เจนตินาเข้ามาในไต้หวัน ระหว่างปี พ.ศ. 2522-2532 จากไต้หวันนำเข้าไปญี่ปุ่น เมื่อ พ.ศ. 2524 เพื่อการเพาะเลี้ยงเป็นอาหารสดและอาหารกระป๋องสำหรับผู้บริโภค แต่ปัจจุบันไม่มีคุณค่าทางการค้าทั้งในไต้หวันและญี่ปุ่นจึงเลิกไป จึงกลายเป็น "ชนิดพันธุ์ต่างถิ่นที่รุกราน" อยู่ในประเทศทั้งสอง
          ต่อจากนั้นได้มีการนำหอยเชอร์รี่เข้าไปเมืองกวางเจา มณฑลกวางตุ้ง ประเทศจีน เข้าสู่แผ่นดินใหญ่ปี พ.ศ. 2528 และมีการเพาะเลี้ยงในประเทศเกาหลีในปี พ.ศ.2529 ในแคว้น ซาราวัก ประเทศมาเลเซียในปี พ.ศ. 2530 และในกรุงเทพฯ เมื่อปี พ.ศ. 2533 ด้วยความตั้งใจเพื่อการเพาะเลี้ยงเป็นอาหาร แต่ต่อมาพบว่าไม่คุ้มค่าจึงจำเป็นต้องเลิกกิจการ และได้ปล่อยหอยเชอร์รี่ให้แพร่กระจายตามยถากรรมตามธรรมชาติ จนเป็นชนิดพันธุ์บุกรุกที่ทำความเสียหายทางเศรษฐกิจอย่างใหญ่หลวงให้แก่ประเทศ โดยเฉพาะอย่างยิ่งในนาข้าว

ใช่แล้วครับ...........ข้อมูลถูกต้องครับ..ผมยังเคยดูเลยครับออกรายการ "ตามไปดู" ทางช่องเก้า...คนๆเดียวแท้ๆทำให้เดือดร้อนกันทั้งประเทศ ไม่รู้ว่าจะสำนึกบ้างหรือเปล่า....

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
nanmaxnum
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2008, 09:08:36 PM »

ขอเสนอแนวทางเกษตรอินทรีย์ การทำน้ำหมักชีวภาพจากหอยเชอรี่
                วัสดุ
                       ๑. หอยเชอรี่ ทุบให้เปลือกแตก  ๑๐ ก.ก.
                       ๒. กากน้ำตาล                           ๑ ก.ก.
                       ๓. หัวเชื้อจุลินทรีย์(พด ๒)          ๒ ซอง  (ของกรมพัฒนาที่ดิน หรือหัวเชื้อจุลินทรีย์ที่มีขาย)
                       ๔. น้ำ                                     ๑๐ ลิตร
                       ๕. ถังหมัก อาจใช้ถังพลาสติคมีฝาปิด
                วิธีหมัก
                        ละลายกากน้ำตาลกับน้ำให้เข้ากันดี เทใส่ถังหอยเชอรี่  โรย พด ๒ คนให้ทั่ว ปิดฝาให้มิดชิดหมักทิ้งไว้ ๒๑ วัน
                วิธีใช้
                        นำน้ำหมักที่ได้ไปเทในแปลงนาที่มีน้ำขังทั่วทั้งแปลง ในพื้นที่ประมาณครึ่งไร่ จะทำให้ข้าวงอกงามดี ปลอดสารพิษ เป็นการลดต้นทุนการผลิต  พร้อมกับกำจัดศัตรูข้าวไปในตัว
                                                              สอบถามจากหมอดินในหมู่บ้านมาฝากครับ     

fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 01:25:57 AM »

ลวก ครับ วิธีนี้ด้ผลที่สุด เนื้อหอยไม่แห้งจนเกินไป
แล้วจิ้มกับน้ำปลา มะนามกระเทียม พริกขี้หนูโขลกนะครับ
แหม.......อย่าให้เซ่ด น้ำลายหก

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 07:44:59 AM »

เคยดูในทีวี เขาเอาเปลือกทุเรียนไปทิ้งใว้ในนาข้าว หอยจะตายเกลี้ยงครับ

GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 11:14:20 AM »

ขอบคุณครับ ไหว้
KAHRPPK
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 08:21:00 AM »

นะครับ  ญาติโยมทั้ถ้าต้องการกำจัดแบบรู้สึกดีนะครับ  ก็ใช้กากเมล็ดชา  หรือกากชาน่ะครับ  ใช้หว่านคลุมเลนหรืตอนน้าน้อยๆ จะได้ผลดีครับ    แต่ถ้าต้องการกำจัดแบบเด็ดขาดและมักง่าย  ก็ใช้อะบาเม็กติน  (ชนิดน้ำใส)  หยดลงในนาข้าวเป็นจุดๆ หรือผสมนำแล้วฉีดลงนาก็ได้  1  ลิตรประมาณ  270-290 บาท   ตายเกลี้ยง  หมด  ปลาไหล ปลาช่อน  ไม่เหลือ  แต่ปูไม่ตาย    พิจารณาดูเองงหลาย

ผมเองก็ขายสารเคมีอยู่สารพัดชนิด          ยากำจัดหอยเชอรรี่มีมากมาย        การใช้อบามิตินกำจัดหอยเชอรรี่ผิดกฎหมายครับ     ทางราชการห้ามครับ   Huh
GLOCK 45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 287

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 08:44:05 AM »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ไหว้ สำหรับตอนนี้มีวิธีไหนที่กำจัดหอยเชอร์รี่ได้ ผมเอาหมดแหละครับ ตามถนนหนทางแถวบ้านนอก ยังมีการทำให้หอยเชอร์รี่ตายเพราะอุบัติเหตุทางรถยนต์เต็มไปหมด Grin
peedta - รักในหลวง
ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 124

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 08:18:21 PM »

ทำไป ทำมา ผมกลับได้ความรู้จากท่านเจ้าของกระทู้ และจากหลายๆท่านที่เข้ามาโพสท์ครับ  Grin
 ขอบคุณครับ ผมจะลองนำวิธีการนี้ไปบอกพ่อตาผมให้ทำบ้าง ได้ประโยชน์มากๆครับ  ไหว้

อยู่เพื่อตัว        อยู่แค่สิ้นลม  
     อยู่เพื่อสังคม    อยู่คู่ฟ้าดิน
      www.gingamegun.com
COYOTE
สตรีคือศัตรู...
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 12:31:38 PM »

น่าจะตาม พีสะเดิดมาช่วย........  Grin

ประตูภาคใต้ ไหว้เสด็จในกรม ชมไร่กาแฟ แลหาดทรายรี ดีกล้วยเล็บมือ ขึ้นชื่อรังนก........
wit crv
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 07:39:16 PM »

ขอเสนอแนวทางกำจัดหอยเชอรี่อีกวิธีครับ ใช้สำหรับที่นาไม่มาก และถ้าจะให้ได้ผลดีต้องทำก่อนปักดำ ให้หาต้นและใบมะละกอสดๆสับไม่ต้องละเอียด แล้วโปรยลงในนาเป็นจุดๆควรค้างคืนไว้  แล้วสังเกตดูหอยเชอรี่ที่มาเกาะกินใบมะละกอ  แล้วใช้สวิงตักไปทำลาย  หอยเชอรี่ชอบกินมะละกอมากกว่าต้นข้าวครับ ผมทำมาแล้วได้ผล 80-90 เปอเซ็น
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์