๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 19, 2024, 04:39:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบทัศนะเกี่ยวกับความสามารถภาษาอังกฤษในการสื่อสารระหว่างการรบของทหารไทยครับ  (อ่าน 1678 ครั้ง)
Roh_Z
Brave action never want a trumpet : ผู้กล้า ย่อมไม่ต้องการเสียงปลุกใจ
Jr. Member
**

คะแนน 1

Brave action never want a trumpet. (Thomas Fuller)

« เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2008, 10:13:22 PM »

พอดีเห็นบอร์ดนี้มีทหารเล่นกันเยอะครับ ก็เลยอยากขอถามอะไรซักนิด คงไม่ว่ากันนะครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

อยากทราบทัศนะคติเกี่ยวกับความสามารถทางด้านภาษาอังกฤษในการสื่อสารระหว่างการรบของทหารชั้นประทวนไทยครับ

พอดีอยากจะทำวิจัยเกี่ยวกับการนำเกมส์คอมพิวเตอร์มาใช้ช่วยฝึกการติดต่อสื่อสารด้วยภาษาอังกฤษในการรบเบื้องต้นให้กับทหารชั้นประทวนที่ไม่เคยปฏิบัติงานระหว่างประเทศมาก่อนครับ ซึ่งภาษาอังกฤษนั้นก็เป็นแบบง่าย ๆ เช่น การรายงาน-ตอบรับ การพิสูจน์บุคคล-วัตถุ ทิศทาง ชิ้นส่วนอาวุธ ชนิดของยานพาหนะ ฯลฯ โดยคิดว่าใช้ระยะเวลาในในการอบรม (หรือวิจัย) ไม่เกิน 3 เดือนครับ โดยในเกมคอมพิวเตอร์นั้นจะจำลองสถานการณ์ต่าง ๆ มาให้ฝึก เช่น การสั่งหยุด สั่งเดิน บรรจุกระสุน ลาดตระเวน การเข้าตีโอบ การล้อม ฯลฯ ซึ่งทั้งหมดนี้จะเป็นภาษาอังกฤษทั้งสิ้น

ผลที่คาดว่าจะได้รับก็คือ กำลังพลระดับชั้นประทวนน่าจะมีขีดความสามารถในการรับคำสั่งหรือ รายงานเป็นภาษาอังกฤษอย่างง่าย ๆ ได้ดีขึ้นครับ ซึ่งอาจส่งผลให้การปฏิบัติร่วมกับกองกำลังต่างชาติเป็นไปได้ดียิ่งขึ้น

ขอบคุณทุกท่านครับ
ScaRECroW
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 10:58:06 AM »

เป็นงานวิจัยที่น่าจะก่อให้เกิดประโยชน์มาก ๆ เลยครับ

הִנֵּה מַה טוֹב וּמַה נָּעִים שֶׁבֶת אָחִים גַּם יַחַד
Hine(y) ma tov u’manayim Shevet akh-im gam ya-khad
"How good and pleasant it is when brothers live together in harmony."
http://www.youtube.com/watch?v=8DmvdcZfS4c
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 11:32:49 AM »

พอดีเห็นบอร์ดนี้มีทหารเล่นกันเยอะครับ ก็เลยอยากขอถามอะไรซักนิด คงไม่ว่ากันนะครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

อยากทราบทัศนะคติเกี่ยวกับความสามารถทางด้านภาษาอังกฤษในการสื่อสารระหว่างการรบของทหารชั้นประทวนไทยครับ

พอดีอยากจะทำวิจัยเกี่ยวกับการนำเกมส์คอมพิวเตอร์มาใช้ช่วยฝึกการติดต่อสื่อสารด้วยภาษาอังกฤษในการรบเบื้องต้นให้กับทหารชั้นประทวนที่ไม่เคยปฏิบัติงานระหว่างประเทศมาก่อนครับ ซึ่งภาษาอังกฤษนั้นก็เป็นแบบง่าย ๆ เช่น การรายงาน-ตอบรับ การพิสูจน์บุคคล-วัตถุ ทิศทาง ชิ้นส่วนอาวุธ ชนิดของยานพาหนะ ฯลฯ โดยคิดว่าใช้ระยะเวลาในในการอบรม (หรือวิจัย) ไม่เกิน 3 เดือนครับ โดยในเกมคอมพิวเตอร์นั้นจะจำลองสถานการณ์ต่าง ๆ มาให้ฝึก เช่น การสั่งหยุด สั่งเดิน บรรจุกระสุน ลาดตระเวน การเข้าตีโอบ การล้อม ฯลฯ ซึ่งทั้งหมดนี้จะเป็นภาษาอังกฤษทั้งสิ้น

ผลที่คาดว่าจะได้รับก็คือ กำลังพลระดับชั้นประทวนน่าจะมีขีดความสามารถในการรับคำสั่งหรือ รายงานเป็นภาษาอังกฤษอย่างง่าย ๆ ได้ดีขึ้นครับ ซึ่งอาจส่งผลให้การปฏิบัติร่วมกับกองกำลังต่างชาติเป็นไปได้ดียิ่งขึ้น

ขอบคุณทุกท่านครับ

ปกติ ในการปฏิบัติการ ทหารไทยใช้ภาษาไทยเป็นหลัก ตามที่ทราบๆกันครับ ..................ด้วยเหตุผลง่ายๆคือ

1. ฟังกันรู้เรื่อง เพราะใช้ภาษาของชาติ

2. หากมีการรบประชิด ระยะใกล้ คำสั่งการภาษาไทย ................. ฝ่ายศัตรูที่เป็นต่างชาติ ในพื้นฐานจะไม่ทราบว่า ฝ่ายเราตะโกนสั่งการเป็นความหมายอย่างไร?

เมื่อมีการฝึกหรือปฏิบัติการผสม กับต่างชาติ ................... การติดต่อสื่อสารกันย่อมใช้ภาษาอังกฤษเป็นภากลางอยู่แล้ว ...........................แต่ในชุดปฏิบัติการ หากมีกำลังต่างชาติผสมอยู่ คำสั่งการในทางยุทธวิธี จะใช้ภาษาอังกฤษครับ...................

นายทหารประทวนที่เข้าร่วมปฏิบัติการนั้นๆ ต้องใช้ภาษาอังกฤษในการสื่อความหมายระหว่างการปฏิบัติได้....................ซึ่งเป็นหน้าที่ของหน่วยทหารนั้นๆ ที่จะต้องรับผืดชอบ ในการคัดเลือกและเพิ่มเติมความรู้ความสามารถของทหารที่เข้าร่วมปฏิบัติการ ................ทั้งรวมไปถึงพลทหารด้วยนะครับ ที่จะต้องมีขีดความสามารถในการสื่อคำสั่งการในภาษาอังกฤษด้วย

ผมตอบตรงคำถามหรือเปล่าครับ ?

ปล. ปฏิบัติการร่วม หมายถึง ต่างเหล่าทัพ ชาติเดียวกัน ทำงานร่วมกัน เช่น บก เรือ อากาศ ตำรวจ .................. คำว่า ผสม คือ ต้องมีต่างชาติเข้ามาด้วย

อีกอย่างหนึ่งครับ ..................... ในการปฏิบัติการระดับยุทธวิธี ภายในหย่วยทหารนั้นๆ นอกจากคำสั่งการด้วยการพูดแล้ว ยังมีสัญญาณมือที่มีความหมายเป็นที่รู้กันด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2008, 11:34:53 AM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2008, 08:06:43 PM »

ขอบคุณ จขกท. และคุณอา มะขิ่น มากครับ ....... พลอยได้ทราบความไปด้วย ....... เยี่ยมจริงๆ

JC
...พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว...
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2008, 09:28:34 PM »

ผู้การฯ ครับ ผมดูในวีดีโอสารคดีส่องโลก เกี่ยวกับการฝึกหน่วยซีลของเรา นักเรียนที่เข้าหลักสูตรมีรหัสเรียกเป็น อัลฟ่า วัน ทู ทรี.....ฯลฯ บราโว่ วัน ทู ทรี..... ผมมีความรบกวนถามว่า ใช้ภาษาไทยได้ ทำไมไม่ใช้ครับ เป็น ก หนึ่ง สอง สาม อะไร ยังงี๊อะครับ
รบกวนถามครับ

ด้วยความเคารพอย่างสูงครับ....JC
หน้า: [1]
  พิมพ์