๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 19, 2024, 10:46:21 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เขากวาง  (อ่าน 8305 ครั้ง)
FORESTRY JUNIOR - รักในหลวง
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 03:50:48 PM »

ปัจจุบันการแจ้งการครอบครอง ขึ้นทะเบียนครอบครองซากสัตว์ป่าได้ยกเลิกไปแล้วนะครับ ฉนั้นการได้มาซึ่งซากของสัตว์ป่าที่ไม่ได้ขึ้นทะเบียนไม่ว่าจะมีจำนวนเท่าใดก็จะมีความผิดตาม พ.ร.บ.สงวนและคุ้มครองสัตว์ป่า พ.ศ.2535
เรื่องเขากวางหาจะนำมาตกแต่งเพื่อนคู่ชีพของพวกเราจริงๆต้องทำอย่างเงียบเชียบที่สุดเลย แหมเหมือนชี้โพรงเลยนะครับ เอาเป็นว่า ไม่เหมาะด้วยประการทั้งปวงในการนำซากสัตว์ป่ามาประกอบทำด้ามปืนหรืออาวุธต่างๆ เหมือนตอนที่ผมเคยทำงานที่จะเข้าตรวจยึดเขากวางตามร้านขายยาจีนแผนโบราณ เจ้าของจะตอบว่าไม่มี เราตรวจก็ไม่พบอยู่แล้ว(ทั้งๆที่รู้ว่าเอาไปซ่อนแน่ๆ) คล้อยหลังมีคนมาซื้อกลับมีของมาให้ได้เฉยเลย เลยไม่มีใครอยากไปหาเรื่องกับร้านขายยาเหล่านี้ เป็นปัญหาในการปฏิบัติงานอย่างหนึ่ง นานาจิตตังครับ ส่วนเท่าที่มีการขออนุญาตเลี้ยงกวางที่ถูกกฏหมายมีน้อยและก็เลิกไปหลายรายล่ะครับ เขากวางที่ได้จากฟาร์มจริงๆจะมีน้อย ส่วนมากจะได้มาโดยมิชอบทั้งนั้น 
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 05:58:18 PM »

ทำด้ามมีดน่าจะคุ้มค่ากว่าครับ แค่ตัดให้พอดีแล้วเจาะรู ถ้าทำด้าม 1911 ต้องผ่าต้องเจี๋ยนเสียของมากกว่านะ..ผมว่า   
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 06:02:33 PM »

เลิกซื้อ เลิกใช้

เพื่อให้วงจรค้าชีวิตและซากชีวิตของสัตว์หมดไปซะที หมดยุคแล้วครับสมัยนี้

เขากวาง งาช้าง โดยเนื้อของเขา หรือ งา มีความเค็ม

เอามาทำด้ามปืน ดูแลรักษาไม่ดีสนิมกินง่ายกว่าด้ามไม้ ด้ามยางซะอีก

อย่าเห็นแก่ความสวยงามส่วนตัว แล้วส่งเสริมให้เกิดการเบียดเบียนชีวิตคนอื่นเลยครับ

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
kamet
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 07:17:51 PM »

เขากวางที่กวางผลัดทุกปีนั้น
ตามฟาร์มแทบไม่มีครับ เพราะเขาตัดเขาอ่อนมาขายแล้ว
เขาอ่อนราคาดีกว่าเขาแก่ที่ผลัดอีกครับ
ที่เคยเจอเขากวางที่ผลัดแล้วลักลอบนำมาขายเป็นพวกเขากวาง
จากสวนสัตว์ มันผลัดเขาแล้วพนักงานเก็บมาขาย (น่าจะเป็นสวนสัตว์เอกชนมากกว่ารัฐบาลครับ)
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์