๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 28, 2024, 04:26:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนขนาด 7.65 ม.ม. อนาคตยังไปอีกไกลหรือเปล่า  (อ่าน 26799 ครั้ง)
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 12:55:24 PM »

พอดีจะมีคนมาขายให้แต่กลัวอนาคตข้างหน้าจะหาซื้อลูกไม่ได้.....ไม่รู้ว่าลูกขนาด 7.65 อนาคตเป็นอย่างไรบ้าง Grin
ช่วยแสดงความคิดเห็นด้วยครับ

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1630

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 01:12:03 PM »

ยังไม่หายไปแน่ครับ
เพราะที่จะใช้ ยังมีอีกมาก
โดยเฉพาะ ปืน แบ๊กอัพ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 01:14:14 PM »

7.65 มม. นี้ก็คือ .32 ใช่ไหมครับ  Undecided

ส่วนตัวผม ถ้าให้ประเมินนั้น กระสุน .32 ออโต ก็เป็นที่นิยมใช้แข่งขันมาก่อนจนถึงปัจจุบัน ก็ยังมีใช้ในการแข่งขันยิงปืนอยู่บ้างครับ
แต่ถ้าพูดกันในงานต่อสู้ ป้องกันตัวแล้ว ผมว่ายังไม่ค่อยเป็นที่กล่าวถึง เท่ากับพวกกระสุน .38 , .380 หรือ 9 มม.  กิ๊วก๊าว

ปืนที่ใช้แข่ง ที่เคยผลิตก็มี WALTHER เท่าที่ผ่านสายตาผมมา ซึ่งผมคาดว่า ถ้ายังมีผู้ที่ใช้ปืน กับ กระสุนขนาดนี้อยู่ คงน่าจะผลิตอย่าง
ต่อเนื่องนะครับ แต่จะอนาคตไกลแค่ไหน ก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ  ไหว้  
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 01:27:31 PM »

ไม่ต้องอนาคตหรอกครับ...ตอนนี้ยังหาไม่ง่าย ถ้าได้ก็แพง

ถ้าเป็นพวกปืนคลาสสิกหายาก...ก็ไม่ต้องคิดมากครับ....ยังไงก็ยิงไม่เยอะ

แต่ถ้าจะเอามาใช้งาน....หาลูกโม่.38สั้นๆเป็นแบ็คอัพดีกว่า

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
paisan2
ไม่มีคำว่าหมดหวังตราบใดที่ยังมีลมหายใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 73

เรารักในหลวง

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 01:32:16 PM »

ไม่ต้องอนาคตหรอกครับ...ตอนนี้ยังหาไม่ง่าย ถ้าได้ก็แพง

ถ้าเป็นพวกปืนคลาสสิกหายาก...ก็ไม่ต้องคิดมากครับ....ยังไงก็ยิงไม่เยอะ

แต่ถ้าจะเอามาใช้งาน....หาลูกโม่.38สั้นๆเป็นแบ็คอัพดีกว่า
ใช่ครับพี่...เมื่อกี้โทรถามร้านปืนปราการกับปืนธง....มีของครับแต่นัดหนึ่งตก 40-50 บาทแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
accuracy รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 77

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 01:37:54 PM »

ลูกแพงครับ เมือเทียบกับขีปนาวิถี แบบว่า .38 สเป Cheesy ซ้อมยังแรงกว่าครับ ที่เลย เมื่อเดือนก่อน นัดละ 35 บาท ตกใจ

เกิดเป็นชายนั้นแสนยาก ถ้าจะตายขอให้ตายอย่างมีศักดิ์ศรี
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 01:46:14 PM »

ลูกแพงครับ เมือเทียบกับขีปนาวิถี แบบว่า .38 สเป Cheesy ซ้อมยังแรงกว่าครับ ที่เลย เมื่อเดือนก่อน นัดละ 35 บาท ตกใจ

เห็นด้วยครับ ถึงแม้จะเป็นปืนพกซ่อน ส่วนตัวผมก็เอา .38 SPL ไว้ก่อน ทั้งอำนาจยับยั้ง อำนาจเจาะทะลวงก็ดีกว่า
และกระสุนนั้น ก็ถูกกว่า .32 ครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 01:48:59 PM »

เป็นยี่ห้อ อะไรเหรอครับ คุณ paisan2..

กระสุน ๗.๖๕  ไม่ใช่กระสุนที่จะนำมายิงเล่น เอากลุ่มเอาแม่น ปั้น X
แต่เป็น กระสุนที่เหมาะอย่างที่สุด ที่จะไว้เป็น Back Up ซื้อมา ๕๐ นัด ยิงสัก ๒ แม็ก เพื่อดูการปฎิบัติการว่าเรียบร้อยไหม..  ก็พอแล้วครับ.

ชิ้นส่วนอาจชำรุดเสียหายง่าย..  ถ้านกตกปืนจะลั่นทันที ระวังไว้ครับ

เสียงแหลมเล็ก แต่ไม่ดังมาก วิถีราบเรียบในระยะไกล้ คมแต่ไม่ทะลุทะลวงนัก 
 รีคอยด์แทบไม่รู้สึก .. จับปืนรุ่นนี้ ถ้าเลือกที่เป็น  Double/Single จะดีมากทีมีอยู่ใน
 Walther PP ..   CZ VZOR ๗๐  ปืนแนวนี้ จะจุกระสุน ๘ นัด +/- จะบาง เบา
ขอให้มือนิ่ง .เหมือนใจ.. เท่านั้น.  เยี่ยม 

ปืน Back Up เป็นปืนสำลองใช้ เมื่อยิงจะหวดกันใกล้ใกล้.. เหมือนใช้ไม้ตีกบาล
โดยเปลี่ยนเป็นกระสุน ๗.๖๕ แทน 

กระสุน ๗.๖๕ ถูกใช้งานกับพวกจารชนของยุโรป..  ก่อนสงครามโลกครั้งที่ ๒ 
เหยือมักถูกยิงสังหาร นัดเดียว ที่ศีรษะ .  Smiley

ถ้า Back Up แบบทิ้งลืม.ขนาด ๗.๖๕ . นี่แหละครับ.  บังคับให้ ระยะ ๒-๓ เมตร ต้อง นัดเดียวที่กบาลเท่านั้น.  เยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2008, 02:41:59 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 01:49:39 PM »

หากหมายถึง .32 ออโต้ ทางบูลเล็ตมาสเตอร์ มีจำหน่ายเรื่อยๆ ครับ

ระวังว่าบางล็อต ปลอกโตกว่าปกติ ไม่สามารถลงรังเพลิงปืนบางรุ่นได้ เช่น  บาเร็ตต้า ทอมแคท
แต่ผมไม่ทราบเขาเอาปลอกใช้แล้วมาโหลดใหม่หรือเปล่า ปกติแล้ว การผลิตลูกจริงหัวทองแดง
ต้องเนี๊ยบทุกขั้นตอน
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 01:51:10 PM »

โดยรวม สถานะการณ์ดีกว่า .22 แม็กนั่ม เยอะครับ

ใช่ครับพี่...เมื่อกี้โทรถามร้านปืนปราการกับปืนธง....มีของครับแต่นัดหนึ่งตก 40-50 บาทแล้ว หัวเราะร่าน้ำตาริน

กระสุนไทยถูกกว่านั้น ครึ่งหนึ่งครับ    ปืนขนาดนี้มีกระจายในมือชาวบ้านเยอะมาก  กระสุนยังมีป้อนตลาดเรื่อยๆ  อาจจะขัดสนบ้างแต่ไม่ถึงกะหาไม่ได้เลย   ...... อยู่ที่ปืนสวยไหม สภาพดีไหม ราคาแพงไหม มากกว่า

....ตามล่า...อีตอแหล
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 01:59:05 PM »

ผมเคยผ่านมือมา ๓ กระบอก ๓ รุ่น เสียดาย ให้น้อง และขายไปถูก ถูก..

ตอนนี้ ผมยังขอให้ร้านปืนที่คุ้นเคย  ให้ช่วยหา Walther PP , CZ ๗๐  ให้อยู่เลยครับ.  Wink

pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 02:25:41 PM »

ผมเคยผ่านมือมา ๓ กระบอก ๓ รุ่น เสียดาย ให้น้อง และขายไปถูก ถูก..

ตอนนี้ ผมยังขอให้ร้านปืนที่คุ้นเคย  ให้ช่วยหา Walther PP , CZ ๗๐  ให้อยู่เลยครับ.  Wink

เสียดายครับพี่ 

.32 น่าใช้มากๆ ขอบอก  แต่ผมชอบทอมแคต ศูณย์หน้าสัมพันธืกับวิถีกระสุนดีมาก
แม่นด้วย 40 เมตร ยังไหวเลยครับ ผมชอบมากกว่าเควินเสียอีก

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 02:31:28 PM »

เป็นยี่ห้อ อะไรเหรอครับ คุณ paisan2..

กระสุน ๗.๖๕  ไม่ใช่กระสุนที่จะนำมายิงเล่น เอากลุ่มเอาแม่น ปั้น X
แต่เป็น กระสุนที่เหมาะอย่างที่สุด ที่จะไว้เป็น Back Up ซื้อมา ๕๐ นัด ยิงสัก ๒ แม็ก เพื่อดูการปฎิบัติการว่าเรียบร้อยไหม..  ก็พอแล้วครับ.

ชิ้นส่วนอาจชำรุดเสียหายง่าย..  ถ้านกตกปืนจะลั่นทันที ระวังไว้ครับ

เสียงแหลมเล็ก แต่ไม่ดังมาก วิถีราบเรียบในระยะไกล้ คมแต่ไม่ทะลุทะลวงนัก 
 รีคอยด์แทบไม่รู้สึก .. จับปืนรุ่นนี้ ถ้าเลือกที่เป็น  Double/Single จะดีมากทีทมีอยู่ใน
 Walther PP ..  CZ   ปืนแนวนี้ จะจุกระสุน ๘ นัด +/- จะบาง เบา
ขอให้มือนิ่ง .เหมือนใจ.. เท่านั้น.  เยี่ยม 

ปืน Back Up เป็นปืนสำลองใช้ เมื่อยิงจะหวดกันใกล้ใกล้.. เหมือนใช้ไม้ตีกบาล

กระสุน ๗.๖๕ ถูกใช้งานกับพวกจารชนของยุโรป..  ก่อนสงครามโลกครั้งที่ ๒ 
เหยือมักถูกยิงสังหาร นัดเดียว ที่ศีรษะ .  Smiley

ถ้า Back Up แบบทิ้งลืม.ขนาด ๗.๖๕ . นี่แหละครับ.  บังคับให้ ระยะ ๒-๓ เมตร ต้อง นัดเดียวที่กบาลเท่านั้น.  เยี่ยม

รีคอยด์แทบไม่รู้สึก .. จับปืนรุ่นนี้ ถ้าเลือกที่เป็น  Double/Single จะดีมากทีทมีอยู่ใน
 Walther PP ..  CZ   ปืนแนวนี้ จะจุกระสุน ๘ นัด +/- จะบาง เบา

ครับ PPK ของเยอรมันสมัยนั้นทั้งของตำรวจและพลพรรคนาซีตำแหน่งสูง หรือที่เกสตาโปใช้กันทั่วไปก็ขนาด 7.65 ทั้งนั้น ตอนแหกคุก Starlag Luft 3 ที่สร้างเป็นถาพยนต์แล้วทหารอังกฤษ อเมริกันถูกจับตัวมายิงทิ้งก็มีหลายคนรวมทั้งนาย โรเจอร์ บูเชล หัวหน้าแผนถูกเกสตาโปใช้ 7.65 ยิงตาย ฮิตเลอร์ก็มี PPK 7.65

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Supreeda
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 36

อิ่มเดียว หลับเดียว

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 02:56:19 PM »

ผมว่าอนาคตยังไกล ตราบใดที่บริษัทกระสุนในประเทศยังผลิตอยู่
ผมซื้อที่สนาม กล่องละ 1,200 ตกนัดละ 24 บาท ของ TA  ราคามันก็พอๆกับ 9,.45 ลองพิจารณาดูครับ

เป็นคนต้องมีน้ำใจ  เป็นคนไทยต้องรักชาติ  มีอำนาจต้องเป็นธรรม
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2008, 02:58:31 PM »

อยากได้ NAA Guardian ขนาดนี้ ครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: [1] 2
  พิมพ์