๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 24, 2024, 05:24:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 29ธ.ค.51 ชวนชมปรากฏการณ์ดาวเคียงเดือน .............  (อ่าน 1601 ครั้ง)
Mr.DA/SA
Hero Member

คะแนน 155

« เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 08:06:34 AM »

29ธ.ค.ชวนชมปรากฏการณ์ดาวเคียงเดือน

เมื่อวันที่ 9 ธ.ค. นายวรวิทย์    ตันวุฒิบัณฑิต  นักดาราศาสตร์ไทย  เปิดเผยว่า

ในค่ำคืนวันที่ 29 ธ.ค. จะมีปรากฏการณ์  ดาวเคียงเดือน (Conjunction) ใกล้ขอบฟ้าทางทิศตะวันตก โดยดวงจันทร์เสี้ยวขึ้น 3ค่ำ และดาวพฤหัสบดีจะปรากฏเคียงคู่กัน ในระยะ 32ลิปดา  ลักษณะที่มองเห็นคือ  ดวงจันทร์อยู่ด้านซ้ายมือ   ส่วนดาวพฤหัสอยู่ด้านขวา และจะมีดาวพุธอยู่ด้านล่างของดวงจันทร์ห่างดวงจันทร์ลงมา 1องศา 40 ลิปดา (1องศา เท่ากับ 60ลิปดา) ปรากฏการณ์นี้เห็นได้ด้วยตาเปล่าทางทิศตะวันตกตั้งแต่เวลา 17.58 น.

เมื่อดวงอาทิตย์เริ่มตกดิน  จนถึงเวลา 19.25  น. เนื่องจากปรากฏการณ์นี้เกิดที่ใกล้ขอบฟ้า   อุปสรรคของผู้ที่สังเกตอยู่ในเมืองควรหาตำแหน่งที่ไม่มีตึกบังหรือขึ้นดูที่สูง   สำหรับในต่างจังหวัดควรหาที่โล่งที่ไม่มีเมฆที่ขอบฟ้ารบกวน และมีเวลาให้สังเกตเพียง 1ชั่วโมงเท่านั้น อย่างไรก็ตามปรากฏการณ์ครั้งนี้ไม่ใช่ฟ้ายิ้มเหมือนกับที่เห็นเมื่อวันที่ 1 ธ.ค. ที่ผ่านมา เพราะเป็นแค่ปรากฏการณ์ที่ดวงจันทร์และดาวพฤหัสใกล้กันมากคือต่ำกว่า 1 องศา

ด้านนายบุญเลิศ  ไพรินทร์ อดีตสมาชิกวุฒิสภา จ.ฉะเชิงเทรา หรือ ฉายาโหร สว. กล่าวว่า

อิทธิพลทางโหราศาสตร์จากปรากฏการณ์ดังกล่าวส่งผลให้บ้านเมืองสงบขึ้น การเมือง เศรษฐกิจสังคมจะดีขึ้นหลังวันที่ 29 ธ.ค. เนื่องจาก ดาวจันทร์ย้ายที่ไปเคียงดาวพุธ ดาวพฤหัสและดาวศุกร์ในราศีมังกร ในเวลา 02.20 น. ซึ่งดาวเหล่านี้เป็นดาวดีที่ให้คุณแก่โลกและดวงเมือง

ขอขอบคุณเนื้อหาข่าว คุณภาพดี โดย: หนังสือพิมพ์ข่าวสด

ที่มาจาก TeeNee.Com)

ขึ้นลำแล้วลดนก อุ่นใจ ปกป้องภัย ได้แน่นอน
Hang
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 08:34:33 AM »

ขอบคุณครับ จะตามดู Grin
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 09:08:17 AM »

หลงรัก

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 09:43:38 AM »

จะคอยดูครับ  Grin

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 09:52:42 AM »

ผมจะหาแฟนทันหรือเปล่าไม่รู้  แต่ที่แน่ๆ ผมจะพาปืนผมไปอาบแสงจันทร์

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
Mr.DA/SA
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 10:06:16 AM »

ผมจะหาแฟนทันหรือเปล่าไม่รู้  แต่ที่แน่ๆ ผมจะพาปืนผมไปอาบแสงจันทร์

โอ้ววววมายกร๊อดดด ตกใจ Grin Grin Grin

ขึ้นลำแล้วลดนก อุ่นใจ ปกป้องภัย ได้แน่นอน
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 10:37:32 AM »

โอ้ววววมายกร๊อดดด ตกใจ Grin Grin Grin

เอ๊ย  ผมคงพูดอะไรผิดไปหรือเปล่า  ผมหมายถึงปืนที่พวกเราทุกคนมีน่ะ  แบบ ลูกซอง  ลูกโม่ ออโต้   
อย่าตกใจซี Embarrassed Smiley

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
Mr.DA/SA
Hero Member

คะแนน 155

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 11:06:11 AM »

เอ๊ย  ผมคงพูดอะไรผิดไปหรือเปล่า  ผมหมายถึงปืนที่พวกเราทุกคนมีน่ะ  แบบ ลูกซอง  ลูกโม่ ออโต้  
อย่าตกใจซี Embarrassed Smiley

อ๋อ เข้าใจแล้วครับก็หมายถึงอย่างงั้นแหละครับ แต่แซวพี่เล่นนะครับ  Grin Grin Grin ไหว้ หัวเราะร่าน้ำตาริน

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2008, 11:45:56 AM »

ดาวเคียงเดือน

แต่ไฉนเลยผมไร้คนเคียงข้าง

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
หน้า: [1]
  พิมพ์