๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
มีนาคม 29, 2024, 10:16:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 69 70 71 [72] 73
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สนทนาภาพยนต์ และประวัติศาสตร์การสงคราม  (อ่าน 222307 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #1065 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 03:43:31 PM »

3 Post ข้างบนนี้เอาแค่เรื่องฮั่น, เรื่องสงครามที่เคยถูกอ้างว่าเพื่อปกป้องศาสนา(คริสต์ - ทำให้ท่านเคาน์แดร็กฯ กลายเป็นผีดิบฯ), และเรื่องวิวัฒนาการของการบังคับม้าฯ... นายสมชายมีประเด็นค้นโน่นนี่อ่านได้หลายวันเลยครับ(ช่วงนั่งเฝ้าหุ้นไม่กล้าลุกออกจากหน้าจอไปไหนต่อไหน)...

ขอบคุณคุณต๊อกเสมอครับ... เย้...

ยินดีครับพี่สมชาย ขอบวกให้ครับ ...แล้วเรื่องคุมปืนของญี่ปุ่นด้วยครับ

...เรื่อช่วงมุสลิมยุโรป ท่านแดรกฯ เนี่ย บางสายเขาก็ว่ากันว่าขนมปังครัวซองค์เริ่มจากที่เวียนนาเพราะคนออสเตรียเอาแป้งมาปั้นเป็นอบขนมปังรูปพระจันทร์เสี้ยวกินด้วยความแค้น แต่บางสายก็ว่ามาจากฝรั่งเศส ไม่รู้เชืออะไรดี แต่ผมว่าฝรั่งเศสทำอร่อยที่สุด อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #1066 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 04:00:13 PM »

โดยรวมๆแล้ว พวก มองโกลพิชิตดินแดนได้เยอะกว่า ฝรั่งนะครับ แต่ต่อมาก็ยังแพ้อังกฤษ

ดูสารคดีของ BBC แล้วผมเห็น การยุบกองของทหารโรมัน โดยการเลือกทหารในกอง แล้วนำมามัดให้ทหารเอาค้อนทุบหลัง ถามการยุบกองทหารโรมันมีการประหารแบบอื่นอีกหรือไม่ครับ

ปล ไม่บวกคะแนนนะครับ คะแนนสวยอยู่แล้วครับพี่ Don ขอบคุณครับ

ครับ แต่ยังไงอาณาจักรมองโลกขนาดยักษ์ก็เจ๊งกระบ๊งไปเองก่อนยุคฝรั่งยิ่งใหญ่ เพราะมองโกลนั้นรบเก่ง เป็นนักรบไม่ใช่นักปกครอง/บริหาร ตีบ้านเมืองอยู่ใต้อำนาจได้ เพื่อเอาทรัพย์ ใช้กำลังบังคับผู้แพ้ไว้ ไม่ได้วางระบบการปกครองของตัวต่อเนื่องด้วยระบบราชการรวมศูนย์อย่างโรมัน อยู่ได้ด้วยเฉพาะตัวบุคคลของผู้นำที่เข้มแข็งเป็นพิเศษ เมื่อหมดบุคคลระดับนั้นก็ล่มไป ใหญ่เต็มที่คุมคนอื่นได้อยู่ ๒-๓ ร้อยปีก็เริ่มแตกเป็นการปกครองของขุนศึกท้องถิ่น คนพื้นเมืองแข็งข้อได้ และมีจำนวนมากที่ถูกวัฒนธรรมท้องถิ่นกลืนไป ที่มาตีเมืองจีนได้ก็ใช้ระบบแบบจีนๆ ไม่ได้นำของตนเองมาปฏิรูปปรับเปลี่ยนอย่างมีนัยยะ ส่วนพวกมองโลกที่อยู่แถบๆ เอเซียกลางทะเลดำ/ทะเลสาบแคสเปี้ยน ไม่รับวัฒนธรรมกลายเป็นมุสลิม ปนกับเปอร์เซีย ฯลฯ แต่ก็ยังมีกำลังอยู่ในที่สุดกลายมาเป็นราชวงศ์ "โมกุล" ครองอินเดีย

ของโรมัน มีหลายรูปแบบแล้วแต่ใจแม่ทัพละครับ แต่จะไม่ฆ่าทหารแบบเดียวกับที่ฆ่าอาชญากรตรึงไม้กางเขน สำหรับการฆ่าตัวตายการตายอย่างสมเกียรติของโรมันเรียกว่า ล้มทับดาบ ก็คือแทงตัวตาย (กรีกก็ทำ) หรือเชือดคอตัวเองก็มีครับ

Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #1067 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 04:16:43 PM »

เคยคุยไปแล้ว แสำหรับจำนวนกำลังพลของกองทัพอัลติลานั้น นักประวัติศาสตร์การทหาร Sir John Keegan เสนอว่าจำนวนไม่ได้มากมายล้นขอบฟ้าอย่างที่ชอบเชื่อกัน โดยเขาคำนวนจากนำนวนม้าในกองทัพที่นักรบ ๑ คนต้องใช้ ทั้งม้าขี่สำรอง ม้าบรรทุกของ ม้าของคนที่เกี่ยวข้อง ฯลฯ ของชนชาวทุ่ง เขาว่าต้องมีม้า ๑๐ ตัว ต่อนักรบ ๑ คน และคำนวนพื้นที่ทุ่งหญ้าในพื้นที่ๆ เกี่ยวข้องว่าจะเลี้ยงม้าได้เท่าไหร่ เขาเสนอว่าจำนวนนักรบในกองทัพเคลื่อนที่ของอัลติลาน่าจะมีแค่ประมาณ ๔-๕ หมื่น

ความได้เปรียบอยู่ที่กองทัพนี้เป็นกองทัพทหารม้าทั้งหมด เคลื่อนที่เร็ว ไปไล่ตีได้โดยอีกฝ่ายรงวมกำลังไปสู้อย่างลำบาก ไปรบถึงในพื้นที่ฝรั่งเศสปัจจุบัน ฯลฯ อย่างไรก็ตามในการรบประจัญหน้าระหว่างกองทัพใหญ่ๆ อัลติลาก็มีเสียหายย่อยยับไปบ้างเหมือนกัน

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #1068 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 04:46:19 PM »

มองโกเลียน BBQ Grin

...บ้างก็ว่าดั้งเดิมมาจากการที่นักรบมองโลกใช้โล่โลหะย่างเนื้อ แต่มีคนญี่ปุ่นบอกผมว่าญี่ปุ่นหมายถึงการเอาหมวกเหล็กมองโกลที่มาตีแต่ไม่สำเร็จ นั่นแหละ มาเป็นภาชนะปรุงอาหาร

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #1069 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 10:22:50 PM »

ใครทำคะแนนสวยๆของพี่ Don เสีย เนี่ย บวกซะเลยเรา ขอบคุณครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1070 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2011, 09:48:57 AM »

3 Post ข้างบนนี้เอาแค่เรื่องฮั่น, เรื่องสงครามที่เคยถูกอ้างว่าเพื่อปกป้องศาสนา(คริสต์ - ทำให้ท่านเคาน์แดร็กฯ กลายเป็นผีดิบฯ), และเรื่องวิวัฒนาการของการบังคับม้าฯ... นายสมชายมีประเด็นค้นโน่นนี่อ่านได้หลายวันเลยครับ(ช่วงนั่งเฝ้าหุ้นไม่กล้าลุกออกจากหน้าจอไปไหนต่อไหน)...

ขอบคุณคุณต๊อกเสมอครับ... เย้...

ยินดีครับพี่สมชาย ขอบวกให้ครับ ...แล้วเรื่องคุมปืนของญี่ปุ่นด้วยครับ

...เรื่อช่วงมุสลิมยุโรป ท่านแดรกฯ เนี่ย บางสายเขาก็ว่ากันว่าขนมปังครัวซองค์เริ่มจากที่เวียนนาเพราะคนออสเตรียเอาแป้งมาปั้นเป็นอบขนมปังรูปพระจันทร์เสี้ยวกินด้วยความแค้น แต่บางสายก็ว่ามาจากฝรั่งเศส ไม่รู้เชืออะไรดี แต่ผมว่าฝรั่งเศสทำอร่อยที่สุด อิ อิ

ขอบคุณมากครับ... จะบวกทอนคืน 10 คะแนนครับ 932เป็นต้นไป, จะทะยอยวนเวียนบวก(สะสมจากไม่ได้บวกให้มานานครับ - แฮ่ๆ)...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #1071 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 08:12:23 PM »

มีเรื่องมาถามครับว่า Alexander the Great เป็นชาวมาเซโดเนียน ตอนมีประเทศมาเซโดเนีย
http://en.wikipedia.org/wiki/Republic_of_Macedonia
ถามว่าเป็นอันเดียวกันหรือเปล่า มาเซโดเนียของอเล็กซานเดอร์ กับมาเซโดเนียที่แตกมาจากยูโกสลาเวีย

THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #1072 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 08:23:12 PM »

มีเรื่องมาถามครับว่า Alexander the Great เป็นชาวมาเซโดเนียน ตอนมีประเทศมาเซโดเนีย
http://en.wikipedia.org/wiki/Republic_of_Macedonia
ถามว่าเป็นอันเดียวกันหรือเปล่า มาเซโดเนียของอเล็กซานเดอร์ กับมาเซโดเนียที่แตกมาจากยูโกสลาเวีย

ใช่ครับ ที่ตั้งของประเทศอยู่ที่เดียวกัน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #1073 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 10:48:13 PM »

+1 จ๊ะ

GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #1074 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 11:23:18 PM »

โดนฝรั่ง (bot) หลอกเข้ามาดูกระทู้นี้ กระทู้ตั้งแต่ปี 2005 - มค. 2012
คิดว่ามีอะไรใหม่ ๆ เพิ่มเติม
แต่ก็เพลินดีนะครับ  ได้ความรู้ และ ความสนุกเพลิดเพลินอีกเยอะเลย
ผมเองก็เป็นคนชอบดูหนังพวกนี้เหมือนกัน  สะสมไว้ก็เยอะ  และเรื่องที่
เพือน ๆ สมาชิกนำมาคุยกันก็มีไว้เกือบจะหมด  อยากให้กลับมาคุยกันต่ออีกครับ

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 370

« ตอบ #1075 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 03:15:04 PM »

สงครามโลกครั้งที่ 2 เริ่มขึ้นเมื่อเยอรมัน บุกโปแลนด์ แบบสายฟ้าแลบ 2 สัปดาห์ยึดได้ครึงประเทศ
ทำไมเยอรมันจึงเริ่มที่โปแลนด์ครับ ? ..ระหองระแหงอะไรกันอยู่หรือเปล่า ? ทั้งที่คนโปแลนด์กับเยอรมันคล้ายคลึงกันมากทั้งหน้าตาและนิสัย 
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #1076 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 05:15:56 PM »

สงครามโลกครั้งที่ 2 เริ่มขึ้นเมื่อเยอรมัน บุกโปแลนด์ แบบสายฟ้าแลบ 2 สัปดาห์ยึดได้ครึงประเทศ
ทำไมเยอรมันจึงเริ่มที่โปแลนด์ครับ ? ..ระหองระแหงอะไรกันอยู่หรือเปล่า ? ทั้งที่คนโปแลนด์กับเยอรมันคล้ายคลึงกันมากทั้งหน้าตาและนิสัย 

ก่อนจะสงสัยประเด็นนี้  อยากจะให้พิจารณาประเด็นที่ว่าไม่มี WW2  แต่มีเพียงสงครามเดียว ที่พักรบกัน 30 ปีหรือไม่  เพราะคู่สงครามต่างก็เป็นโจทก์เก่าด้วยกัน
พ่อน้องนะโม
คิดดี ทำดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

ยิงดี แต่ศรีภรรยาไม่สนับสนุน

« ตอบ #1077 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 08:34:26 PM »

ไปเจอเรื่องนี้มาครับ เรื่องราวของ P51 หางแดง ของนักบินนิโกรครับ  หลงรัก

ฉันเป็นลูกหลานชาวนา ฉันเลือกเกิดไม่ได้ แต่ฉันเลือกที่จะเป็นคนดีของสังคมได้
ที่บ้านฉัน ในหลวงท่านพระราชทานทรัพย์ส่วนพระองค์สร้างตึกในโรงพยาบาล
และท่านพระราชทานชื่อตึกว่า "ตึกพิทักษ์ไทย"
GUNRUNNER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3114

« ตอบ #1078 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 08:40:11 PM »

ดีครับ เรื่องนี้ แม้ว่าการถ่ายทำ และ เนื้อเรื่องจะไม่ค่อยเท่าไหร่นัก แต่โดยรวม ๆ ก็สนุกดีครับ  เยี่ยม

ปืน...ดีทุกกระบอก...ขอให้คนยิงยิงให้ดีก็แล้วกัน...
          ...พวกอินเดียนแดงเค้าบอกไว้นานแล้วครับ...
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10196

M85.ss

« ตอบ #1079 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 11:26:54 PM »

ดีครับ เรื่องนี้ แม้ว่าการถ่ายทำ และ เนื้อเรื่องจะไม่ค่อยเท่าไหร่นัก แต่โดยรวม ๆ ก็สนุกดีครับ  เยี่ยม
มีพากษ์ไทยมั้ยครับ Grin

หน้า: 1 ... 69 70 71 [72] 73
  พิมพ์