๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 02:34:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 68 69 70 [71] 72 73
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สนทนาภาพยนต์ และประวัติศาสตร์การสงคราม  (อ่าน 222710 ครั้ง)
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #1050 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 01:00:28 AM »

ดูหนัง อ่านกระทู้แล้วมีคำถามทำไม่ กองทัพสหรัฐ เปลี่ยนปืนกลมือทอมพ์สัน
รุ่นนี้
http://www.kingsoforganizedcrimes.com/wp-content/uploads/ka-ag-65.jpg
มาเป็นรุ่นนี้
เห็นในหนังนะครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
พ่อน้องนะโม
คิดดี ทำดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

ยิงดี แต่ศรีภรรยาไม่สนับสนุน

« ตอบ #1051 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 08:31:40 AM »

http://www.youtube.com/watch?v=g2DBJB9o5Yc&feature=related

หนังเรื่องนี้เรื่องอะไร ใครทราบบ้างครับ  (ขออณุญาตขุดกระทู้)

ผมลองดูจากคอมเม้นต์ในเวป ได้ความว่า " Снайпер: Оружие возмездия 2009 "
แล้วถามอากู๋ ได้รูปมาแล้วครับ ให้ผมเดาน่าจะชื่อเรื่อง " Sniper" ครับ

ฉันเป็นลูกหลานชาวนา ฉันเลือกเกิดไม่ได้ แต่ฉันเลือกที่จะเป็นคนดีของสังคมได้
ที่บ้านฉัน ในหลวงท่านพระราชทานทรัพย์ส่วนพระองค์สร้างตึกในโรงพยาบาล
และท่านพระราชทานชื่อตึกว่า "ตึกพิทักษ์ไทย"
พ่อน้องนะโม
คิดดี ทำดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

ยิงดี แต่ศรีภรรยาไม่สนับสนุน

« ตอบ #1052 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 08:32:54 AM »

หลงรัก

ฉันเป็นลูกหลานชาวนา ฉันเลือกเกิดไม่ได้ แต่ฉันเลือกที่จะเป็นคนดีของสังคมได้
ที่บ้านฉัน ในหลวงท่านพระราชทานทรัพย์ส่วนพระองค์สร้างตึกในโรงพยาบาล
และท่านพระราชทานชื่อตึกว่า "ตึกพิทักษ์ไทย"
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #1053 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 10:39:58 AM »

ดูหนัง อ่านกระทู้แล้วมีคำถามทำไม่ กองทัพสหรัฐ เปลี่ยนปืนกลมือทอมพ์สัน
รุ่นนี้

เอ... ผมว่าในรูปมันสลับกันนิดหนึ่งนะครับ

ตัวที่มีด้ามจับด้านหน้าจะต้องขึ้นลำด้านบน

ส่วนตัวที่กระโจมปกติ จะขึ้นลำด้านข้างครับ

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Infinity_TheOne
มือปืนพ่อลูกดก
Full Member

คะแนน 85

เคลิ้มได้ที่ ที่หาดบางเทา

« ตอบ #1054 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 10:41:13 AM »

คุณ พ่อน้องนะโมครับ พอจะบอกแหล่งที่ซื้อได้มั้ยครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

เกิดมาแล้วใช้ชีวิตให้คุ้มไม่เบียดเบียนใครเหนี่ยวไปให้เต็มๆ
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #1055 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2011, 02:16:29 PM »

http://www.youtube.com/watch?v=g2DBJB9o5Yc&feature=related

หนังเรื่องนี้เรื่องอะไร ใครทราบบ้างครับ  (ขออณุญาตขุดกระทู้)

ผมลองดูจากคอมเม้นต์ในเวป ได้ความว่า " Снайпер: Оружие возмездия 2009 "
แล้วถามอากู๋ ได้รูปมาแล้วครับ ให้ผมเดาน่าจะชื่อเรื่อง " Sniper" ครับ

ผมหาดูเหมือนกันแต่รอดสายตาไปได้  ขอบคุณมากครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #1056 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2011, 08:49:17 PM »

ขอบคุณมากครับพี่ Nick357 และทุกท่านที่หาข้อมูล/คุยกัน 

..เรื่องนี้ดูถ่ายทำดี อาการทหารถูกกระสุนไม่เว่อร์

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #1057 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 06:04:29 AM »

หนังRussianเรื่องนี้น่าดูมากถึงจะฟังไม่รู้เรื่อง... อยากดูๆๆ
Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #1058 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 10:26:38 AM »

ขออนุญาตมาติดตามด้วยครับ  ไหว้

Pragmatism
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #1059 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2011, 04:56:15 PM »

รุ่นนี้
http://www.kingsoforganizedcrimes.com/wp-content/uploads/ka-ag-65.jpg
ปืนกลมือทอมป์สันรุ่นที่มีด้ามปืนหน้าคือรุ่น M1928 มีต้นทุนและใช้เวลาในการผลิตสูงมากครับ กระบอกนึงตกประมาณ 200 กว่าดอลลาร์ ในขณะที่ปืนกลมือ Sten ของอังกฤษราคาถูกกว่าเยอะ แถมผลิตได้รวดเร็วกว่า ส่วนความแม่นยำก็ใช้ได้ในการสู้รบ

กองทัพสหรัฐฯเลยมีคำสั่งให้โรงงานผลิตหาทางลดต้นทุนการผลิตและใช้เวลาในการผลิตให้น้อยที่สุด ตอนหลังจึงออกมาเป็นรุ่น M1928A1 และรุ่น M1 ซึ่งก็ยังมีราคาแพงกว่าปืนกลมือ Sten อยู่ดี แม้แต่รุ่นสุดท้ายอย่าง M1A1 ก็ตาม จนในที่สุดก็ต้องเปลี่ยนไปผลิตปืนกลมือ M3 Grease Gun แทนเพราะต้นทุนถูกกว่าและผลิตได้เร็วกว่าด้วยครับ  ไหว้

Thompson M1928

Thompson M1928A1

Thompson M1

Thompson M1A1

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #1060 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 05:10:33 AM »

มีคำถามครับ
Attila อัลติลา เดอะฮั่น  เป็นฝรั่งหรือเอเชียครับ เป็นชื่อเดียวกับชาวฮั่นในจีนหรือเปล่าครับพี่ Don

ขอคุยประเด็นหลังก่อนนะครับ ว่าฮั่นของอัลติลา กับฮั่นเชื้อชาติหลักของจีนนั้น ไม่ใช่พวกเดียวกัน ภาษาอังกฤษเขียนฮั่นอัลติลาว่า Hun ส่วนฮั่นจีนเขียนว่า Han ที่จริงเรื่องคำสะกดภาษาอังกฤษนี้ก็ไม่สำคัญอะไรสำหรับความเป็นตัวตนของคนสองกลุ่มนี้ แต่เผื่อว่าจะไปหาเพิ่มเติมนะครับ ส่วน ๒ ฮั่นในภาษาไทยจะใกล้ไกลกันแค่ไหนเดี๋ยวคุยกันต่อไป

พวกฮั่นของอัลติลา (Hun) โผล่ขึ้นมาที่ยุโรปตะวันออก-ทะเลดำและอาละวาดวุ่นวายหนักๆ ต้น ศตวรรษที่ ๕ ซึ่งเป็นปัจจับสำคัฯส่วนหนึ้่งที่ทำให้อาณาจักรโรมันตะวันตก ที่กรุงโรม เสื่อมอำนาจลงอย่างมากจนกระทั่งถูกพวกวิสิโกธทำลาย ตีเมืองแตก (ครั้งสุดท้าย) ในปี ๔๗๖ ล้มเลิกจักรพรรดิโรมัน กรุงโรมที่เคยมีประชากรถึง ๑.๕ ล้าน เสื่อมลงจนเหลือไม่กี่หมื่น ซึ่งในการรบกับอัลติลาโรมันใช้กองทัพของตนซึ่งเป็นทหารโรรมันจากหลายเชื้อชาติ และชาติชนเผ่าเยอรมันพันธมิตรต่างๆ สู้กับฮั่น

นักวิชาการบางสายเสนอว่าพวกฮั่นสืบเชื้อสายมาจากเผ่าที่อยู่ทางเหนือของมองโกเลียที่เริ่มอพยพไปทางตะวันตกประมาณ ค.ศ. ๑ ในที่สุดก็ไปถึงยุโรปตะวันออกดังกล่าว บ้างก็ว่าเป็นพวกชนเผ่าเอเซียกลางติดกับยุโรปในแถบทะเลดำ บ้างก็ว่าเป็นพวกที่เกี่ยวข้องกับพวกเติร์กด้วย

จากรูปในเหรียญ ฯลฯ ร่วมสมัยที่ทำในลักษณะรูปบุคคลเหมือนจริง อัลติลาหน้าตาไม่เหมือนฝรั่งยุโรปทั้งเหนือและใต้แน่นอน และก็ไม่เหมือนจีนตะวันออกไกลด้วย เรียกว่าเป็นแบบหน้ายุโรปตะวันออกจมูกงุ้ม ตาไม่โตอย่างฝรั่ง

บันทึกร่วมสมัยบรรยายหน้าตาฮั่นทั่วไปดูมีรูปร่างแบบเอเซียยมากกว่าฝรั่งยุโรปตะวันตกปัจจุบัน คือขาสั้น หน้าแบน

รวมๆ แล้วก็ดูเหมือนคนเอเซียกลางที่มีส่วนผสมของฝรั่งน้อยกว่าเอเซีย

... หลังยุคอาณาจักรของอัลติลาแตก พวกชนเผ่าเยอรมัน และยุโรปกลางต่างๆ ก็มาเป็นใหญ่ในพื้นที่ ชื่อฮังการีซึ่งเป็นแค่บางส่วนของอาณาจักรของอัลติลามีมาหลังยุคฮั่นอัลติลา นักประวัติศาสตร์บางคนบอกว่ามาจากฮั่น อัลติลานั่นแหละ แต่บางแหล่งข้อมูลก็ทำไม่รู้ไม่ชี้ อ้างรากศัพท์ของพวกที่อยู่ในพื้นที่นั้น หลังยุคของอัลติลา (ซึ่งที่จริงก็สืบมาจากพวกฮั่นมากพอควร)

... ...คำว่า Hun ที่อังกฤษใช้เรียกดูถูกเยอรมันตอนสงครามโลกครั้งที่ ๑ และ ๒ นั้นมาจากคำกล่าวของไกเซอร์วิลเฮลม์ที่ ๒ ในปี ๑๙๐๐ กล่าวปลุกในทหารที่จะส่งไปปราบพวก Boxer ในเมืองจีน ตอนนั้นเอกอัครราชทูตเยอรมันถูกรุมฆ่าตายกลางถนน ไกเซอร์โกรธมากกล่าวมีใจความว่า "ต้องไปปราบพวกนี้ให้ราบคาบ ให้พวกมันกลัวในขั้นหัวใจเหมือนอย่างที่พวกฮั่น (อัลติลา) ทำให้ศัตรูหวาดกลังมาก่อน...ฯลฯ" ชาติอื่นที่เป็นคู่ปรับเยอรมันก็ล้อกันเรียกว่า Hun speech และเอามาเรียกทหารเยอรมัน

Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #1061 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 05:57:18 AM »

ดูรวมๆ แล้ว พวกยุโรปรบกับชนชาติใกล้เคียงอื่นๆ ไม่ค่อยชนะครับ สูสี ค่อนข้างเสียท่ามากกว่า แต่พอเอาคืนได้ ขอบเขตของอาณาจักรโรมันคือขอบเขตถาวรของฝรั่งที่ใหญ่ที่สุด อัฟริกาเหนือทั้งหมดโมร๊อคโคถึงอียิปต์ ตะวันออกกลางไปลึกเกินปาเลสไตน์ สมัยนั้นโรมันเรียกตะวันออกกลางอื่นๆ รวมกันว่าซีเรีย คือยุคตั้งแต่ศตวรรษที่ ๑ - กลางศตวรรษที่ ๕ หลังจากนั้นพื้นที่ของฝรั่งยุโรปไม่ว่าจะโรมัน หรือชนชาติใดก็หดลงไป

ก่อนหน้านั้นฝรั่งมีออกไปไกลๆได้ก็อเล็กซานเดอร์ เดอะ เกรท ๓๐๐ ปีก่อน ค.ศ. แต่ไม่ได้แค่รบตีเมืองแค่ในช่วงเวลาของคนอายุสั้นอย่างอเล็กซานเดอร์ ถึงไปสร้างเมืองอะไรก็ถูกวัฒนธรรมในพื้นที่กลืนหมด เช่น แม่ทัพที่ไปครองอียิปต์ก็ทำตัวเป็นฟาโรห์อียิปต์โบราณไป เรียกว่าฝรั่งเสียท่าบ่อยๆ แต่พอดีเอาตัวรอดคืนมาได้บ้าง

...ศตวรรศที่ ๕ ฮั่นอัลติลามาตียุโรปดังกล่าว ตีไปถึงแม่น้ำไรน์แน่ะครับ เมืองแตกไปแยะ กรุงโรมถึงไม่แตกเองก็ต้องส่งส่วยวุ่นวาย

...ต่อมาเกิดศาสนาอิสลาม ชนตะวันออกกลาง และพวกเติร์กมีอำนาจขึ้นมา ทางบกตีไปตามชายฝั่งอัฟริกาเหนือ ข้ามมาตีสเปนปี ๗๑๑ ทะลุไปถึงฝรั่งเศสนิดหน่อย อยู่ ๒-๓ ร้อยปีฝรั่งถึงไล่ลงไปอยู่แค่ทางใต้ของสเปนได้ กว่าฝรั่งจะไล่ออกไปได้หมดจริงๆ ก็ปี ๑๔๙๒ แต่มุสลิมก็ยึดครองพื้นที่อัฟริกาเหนือทั้งหมดต่อมา

ส่วนทางยุโรป ปลายศตวรรษที่ ๑๑ - ศตวรรษที่ ๑๓ ฝรั่งไปรบครูเสด ตีเมืองมุสลิมในปาเลสไตน์ (ปาเลสไตน์เป็นศัพท์ของโรมันเรียกพื้นที่นั้น) ได้หลายเมือง แต่เรียกว่าก้ำกึ่งเพราะมุสลิมก็ยังไม่พื้นที่เมืองมากกว่า และที่จริงการไปรบครูเสดไม่ได้ศักดิ์สิทธิ์ในทางปฏิบัติแบบที่โฆษณากัน ไปปล้นทรัพย์ต่างชาติซะมาก ระหว่างทางก็ตีเมืองคริสต์ด้วยนกันเองมากกว่าไปตีเมืองมุสลิม พอไปอยู่ในปาเลสไตน์ก็ทำตัวเป็นขุนศึกท้องถิ่น เข้าพวกกับมุสลิมบ้าง รบกับคริสต์กันเองบ้าง ที่รบๆ กัน หลายครั้งข้างหนึ่งมีทั้งคริสต์และมีมุสลิมที่เป็นพวกกัน รบกับอีกข้างที่มีทั้งคริสต์และมุสลิมเหมือนกัน

พอฝรั่งหมดแรงมุลสิมก็ตีรุกเข้ายุโรปแทน ยึดพื้นที่ตุรกีได้หมด ตีคอนสแตนติโนเปิล (อิสตันบูล) แตกปี ๑๔๕๓ ตีไล่ฝรั่งเข้าไปถึงล้องกรุงเวียนนาได้ กว่าจะถูกรุกกลับไปอยู่แค่ในตุรกีกับยุโรปตะวันตกตอนใต้ ทางทะเลก็ยังแย่งเขตอิทธิพลในเมดิเตอณ์เรเนียนถึงต้นศตวรรษที่ ๑๖ รบแพ้กองเรือผสมของฝรั่งที่ Lepinto มุสลิมถึงเสียอำนาจทางทะเลไป

...ฝรั่งมาแรงดีรบชนะชนชาติอื่นได้ทั่วโลกก็เพราะชอบใช้อาวุธจุดดินปืนในท่อยิงกระสุนออกไปนี่แหละครับ ชาติอื่นก็มีดินปืน ใช้กันเป็นเหมือนกันแต่ไม่นำมาใช้แพร่หลาย อย่างจีนก็ที่รู้กันอยู่ว่าดินปืนนั้นเป็นของเล่นมานาน ทำเป็นอาวุธหรือปืนก็พอมีแต่ไม่ชอบใช้กัน สำหรับญี่ปุ่นก็มีการติดต่อและใช้/ผลิตปืนคาบชุด (Flintlock) อย่างแพร่หลายมาก ในปี ๑๖๐๐ การรบที่เซกิกาฮ่าร่า กองทัพญี่ปุ่นที่รบกันแต่ละฝ่ายใหญ่เท่ากองทัพยุโรปที่ใหญ่ที่สุดในยุคนั้น (สเปน) ด้วยซ้ำ ใช้ปืนคาบชุดกันหลายหมื่นกระบอก ไม่ด้วยไปกว่ากองทัพฝรั่ง แต่พอโตกูกาว่ารบชนะตั้งตนเป็นโชกุนก็สั่ง "แบนปืน" และปิดประเทศ ถ้าพัฒนาญี่ปุ่นต่อไป รวมทั้งพัฒนาระบบเรือใบข้ามทวีปปืนใหญ่ดก อย่างฝรั่ง ประวัติศาสตร์โลกคงเปลี่ยนไปมาก

... ...เลยขอคุยเพื่อมเติมว่า ปัจจัยสำคัญอย่างหนึ่งที่ยุโรปพัฒนาเรือใบ ข้ามทวีป และพยายามล่องทะเลออกไปหาเอเซียทาง ตต. จนเจอเมกาแทนนั้น ก็เพราะมุสลิมยึดเส้นทางบกไป ตอ. ไว้เด็ดขาดเรียบร้อยแล้ว ฝรั่งไม่สามารถค้าขายสายไหม สายสปาเก็ตตี้ (อย่างที่เขาว่า มาร์โค โปโล เอาแป้งเส้นจากเมืองจีนไปอิตาลี) หรือสายอะไรกับทาง ตอ. เองได้โดยตรง

ฝรั่งเลยต้องกระเสือกกระสนออกทะเล แต่ละชาติก็แข่งกันสร้างกองทัพ สร้างเมืองท่า สร้างเรือใบใหญ่โตขึ้นเรื่อยๆ เรือธง ซานตา มาเรีย ของโคลัมบัสที่ไปค้นพบเมกาในปี ๑๔๙๒ (ปีเดียวกันที่สเปนตีกรานาดา เมืองสุดท้ายของมุสลิมในสเปนแตก) มีระวางขัยน้ำแต่ ๑๕๐ ตัน ไปๆ มาๆ เรือใบฝรั่งใหญ่โตขึ้นมาก เรือ วิคตอรี่ เรื่อใบไม้ ๓ เสา เรือธงของเนลสันสร้างปลายศตวรรษที่ ๑๘ มีระวางขับน้ำ ๓,๕๐๐ ตัน ซึ่งก็ไปๆ มาๆ อีก ฝรั่งยุโรปก็มีอำนาจทางทหารไปข่มหมู ยึดครองชนชาติอื่นได้ทั่วโลกอย่างที่รู้ๆ กัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2011, 05:59:43 AM โดย Don Quixote » บันทึกการเข้า

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #1062 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 06:24:22 AM »

...เรื่องหนึ่งที่เป็นข้อด้วยของกองทัพยุโรป ในช่วงศตวรรษที่ ๕ คือ ทหารม้ายุโรปขี่ม้าโดยใช้บังเหียน กับอาน"ที่ไม่มีโกลน" (Stirrup) ส่วนทางเอเซียศตวรรษที่ ๔-๕ จีนใช้โกลนกันแพร่หลายแล้ว

...และพวกฮั่นอัลติลาก็ใช้โกลนในการขี่ม้า จึงบังคับม้าได้ดีกว่า ใช้ขา และเท้าในโลกบังคับม้าได้เต็มที่โดยไม่ต้องใช้มือเลย ยืนบนโลกเอี้ยวตัวได้ ควบม้าได้ถนัดกว่า ทำให้ใช้อาวุธได้ถนัดกว่า ส่วนทหารม้ายุโรปขี่ม้าโดยไม่ใช้โกลน ต้องใช้ขาหนีบตัวม้าไว้โดยไม่มีโกลนให้ทิ้ง นน. ยืนก็ไม่ได้ ก้านต้องติด หรือเด้งไปเด้งมาบนอานม้าตลอดเวลา

...กว่าฝรั่งยุโรปใช้โกลนกันแพร่หลายก็ต้นศตวรรษที่ ๗ โดยรับมาจากพวกที่มารุกรานจาก ตอ. นี่ละครับ

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1063 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 10:19:47 AM »

3 Post ข้างบนนี้เอาแค่เรื่องฮั่น, เรื่องสงครามที่เคยถูกอ้างว่าเพื่อปกป้องศาสนา(คริสต์ - ทำให้ท่านเคาน์แดร็กฯ กลายเป็นผีดิบฯ), และเรื่องวิวัฒนาการของการบังคับม้าฯ... นายสมชายมีประเด็นค้นโน่นนี่อ่านได้หลายวันเลยครับ(ช่วงนั่งเฝ้าหุ้นไม่กล้าลุกออกจากหน้าจอไปไหนต่อไหน)...

ขอบคุณคุณต๊อกเสมอครับ... เย้...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2011, 01:46:12 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #1064 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2011, 12:58:32 PM »

โดยรวมๆแล้ว พวก มองโกลพิชิตดินแดนได้เยอะกว่า ฝรั่งนะครับ แต่ต่อมาก็ยังแพ้อังกฤษ

ดูสารคดีของ BBC แล้วผมเห็น การยุบกองของทหารโรมัน โดยการเลือกทหารในกอง แล้วนำมามัดให้ทหารเอาค้อนทุบหลัง ถามการยุบกองทหารโรมันมีการประหารแบบอื่นอีกหรือไม่ครับ

ปล ไม่บวกคะแนนนะครับ คะแนนสวยอยู่แล้วครับพี่ Don ขอบคุณครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
หน้า: 1 ... 68 69 70 [71] 72 73
  พิมพ์