๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 29, 2024, 06:21:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 66 67 68 [69] 70 71 72 73
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สนทนาภาพยนต์ และประวัติศาสตร์การสงคราม  (อ่าน 222718 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #1020 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 05:06:36 PM »

ขบวนรบของโรมันแถวชิดตารางสี่เหลี่ยม โล่ผืนผ้าถือเกือบติดกันเปิดช่องใช้อาวุธนิดหน่อย ดาบไม่ยาวมาก เขาพกข้างขวาโดยตั้งใจ เพื่อที่จะ "ชักดายในขบวนรบโดยไม่ต้องเปิดระยะแถว"

ที่ทหารโรมันต้องชักดาบหลังจากเข้าขบวนปิดระยะแล้วก็เพราะก่อนนั้นมือไม่ว่างด้วย ถือหอกซัด Pilum อยู่ เมื่อขบวนรบจะเข้าปะทะกันขะซัดหอกออกไปก่อน แล้วจึงชักดาบเข้าประชิดตัว

วิธีชักจะ "พลิกหลังมือเข้าข้างตัวจับด้าม" ดึงเหยียดแขนขึ้นตรง แล้วพลิกปลายดาบขึ้นด้านหน้าระหว่างโล่ครับ ใบดาบสั้นกว่าความยาวแขน ชักแบบนี้ได้  ถ้าพกซ้าย เวลาชักออกมาแล้วต้องพลิกขึ้นตามแนวกด้านข้าง ใบดาบจะติดแขนที่ถือโล่ จะเอาแขนอกไปข้างขวามากๆ ก็ไม่ได้เพราะจะติดคนข้างขวา ทั้งนี้พกดาบข้างขวาแบบนี้จับตรงๆ ชักขื้นแบบชักปืนพกไม่ได้เพราะระยะดึงไม่พอ

การใช้ดาบโรมันในขบวนรบจะเน้นแทงมากกว่าฟัน

ถ้าดูอุปกรณ์ของนักรบรวมๆ กัน จะเห็นว่าท่าทางต่างๆ เป็นไปเพื่อการใช้อาวุธเหล่านั้นให้สะดวก ตากรูปแบบขบวนรบ ไม่ว่าจะเปิดระยะหรือปิดระยะ

เช่น ดูภาพนักรบกรีกเดี่ยวๆ ตามแจกัน ฯลฯ เวลาวิ่ง นักรบจะยกโล่ขึ้นด้านหน้า เพื่อให้ชักดาบ หรือวิ่งได้ เพราะโล่ใหญ่ลงมาถึงแนวขา ยกขึ้นข้างหน้าก็ยังช่วยกันได้ดีกว่าพลิกออกไปข้างซ้าย เปิดด้านหน้า

ปล. คาดกันว่า สำหรับดาบแบบใดแบบหนึ่ง ดาบโรมันเป็นดาบที่ฆ่าคนมามากที่สุดในประวัติศาสตร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2011, 05:24:50 PM โดย Don Quixote » บันทึกการเข้า

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #1021 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 05:18:16 PM »

จะออกอาการแอคชั่นก็ยกโล่เผยอขึ้นไว้ก่อน จะวิ่งจะฟุตเวิร์คยังไงจะได้ไม่ติด

Thou shalt not rely on help from the stranger.
youngnoi7474
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #1022 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 06:22:16 PM »

ขอบพระคุณครับท่านดอน ดีใจที่ได้อ่านข้อเขียนของท่านดอนอีกหลังจากว่างเว้นมานาน  ไม่ทราบว่ากลับมาแล้วหรือโพสมาจากโน่นครับ   ไหว้
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #1023 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 06:30:52 PM »

ผมขอขัดจังหวะด้วยหนังสงครามสมัยสงครามโลกครั้งที่สองนิดนึงนะครับ  คือถ้าเป็นหนังสงครามโลกครั้งที่สองที่มีเรื่องการลอบสังหารฮิตเลอร์(โดยนายทหารเยอรมันเอาระเบิดใส่กระเป๋าไปวางในห้องประชุม) ไม่ว่าจะเป็นเรื่องใดก็ตาม นายทหารคนที่ว่านี้จะต้องมีแขนเดียวและตาเดียวทุกเรื่องไป แสดงว่านายทหารท่านนี้ตัวจริงแกมีลักษณะอย่างนี้จริงๆใช่ไหมครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าด้วยครับ
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #1024 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 08:03:30 PM »

ผมขอขัดจังหวะด้วยหนังสงครามสมัยสงครามโลกครั้งที่สองนิดนึงนะครับ  คือถ้าเป็นหนังสงครามโลกครั้งที่สองที่มีเรื่องการลอบสังหารฮิตเลอร์(โดยนายทหารเยอรมันเอาระเบิดใส่กระเป๋าไปวางในห้องประชุม) ไม่ว่าจะเป็นเรื่องใดก็ตาม นายทหารคนที่ว่านี้จะต้องมีแขนเดียวและตาเดียวทุกเรื่องไป แสดงว่านายทหารท่านนี้ตัวจริงแกมีลักษณะอย่างนี้จริงๆใช่ไหมครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าด้วยครับ

ลองดูในหัวข้อนี้หน้า 11-12, 14-15 และ 22 ครับ

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #1025 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 08:20:42 PM »

แนะนำเรื่องเกี่ยวกับการต่อต้านฮิตเล่อร์เพิ่มเติมครับ นอกจากหนังสือที่คุยไปแล้วช่วงที่ผ่านมาผมได้มาเพิ่มอีกสองเล่ม

Bounden Duty: The Memoirs of a German Officer, 1932-1945 โดย Alexander Stahlberg

หนังสือเป็นอัตตชีวประวัติ ผู้เขียนเคยทำงานในวงนักการเมืองก่อนนาซีมีอำนาจ ปลายสงครามเป็น ทส. ฟอน มานสไตน์ ผู้เขียนเป็นทหารจากตระกูลผู้ดีเก่า เป็นญาติและเกี่ยวข้องกับกลุ่มต่อต้านฮิตเล่อร์หลายคน มีรายละเอียดการเมืองร่วมสมัย และรบ และข้อมูลวงในต่างๆ

The Secret War Against Hitler (Der Widerstand : Dissent and Resistance in the Third Reich) โดย Fabian Von Schlabrendorff

ผู้เขียนเป็นนายทหารกลุ่มผู้ต่อต้าน เป็นญาติทางการแต่งงานกับผู้แต่งเล่มแรกด้วย ช้อมูลความเคลื่อนไหวต่างๆ ตั้งแต่ก่อนสงคราม แอบไปเจรจากับอังกฤษ ฯลฯ ร่วมในการพยายามฆ่าฮิตเล่อร์ครั้งก่อนการวางระเบิด หลังการวางระเบิล 20 ก.ค. ผู้เขียนถูกจับไปขึ้นศาล แต่ระหว่างการดำเนินคดีมีระเบิดตกลงศาลผู้พิพากษานาซีตายพอดี (เล่มนี้ยังอ่านไม่จบครับ)

http://en.wikipedia.org/wiki/Fabian_von_Schlabrendorff

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #1026 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 08:36:42 PM »

แนะนำเรื่องเกี่ยวกับการต่อต้านฮิตเล่อร์เพิ่มเติมครับ นอกจากหนังสือที่คุยไปแล้วช่วงที่ผ่านมาผมได้มาเพิ่มอีกสองเล่ม

Bounden Duty: The Memoirs of a German Officer, 1932-1945 โดย Alexander Stahlberg

หนังสือเป็นอัตตชีวประวัติ ผู้เขียนเคยทำงานในวงนักการเมืองก่อนนาซีมีอำนาจ ปลายสงครามเป็น ทส. ฟอน มานสไตน์ ผู้เขียนเป็นทหารจากตระกูลผู้ดีเก่า เป็นญาติและเกี่ยวข้องกับกลุ่มต่อต้านฮิตเล่อร์หลายคน มีรายละเอียดการเมืองร่วมสมัย และรบ และข้อมูลวงในต่างๆ

The Secret War Against Hitler (Der Widerstand : Dissent and Resistance in the Third Reich) โดย Fabian Von Schlabrendorff

ผู้เขียนเป็นนายทหารกลุ่มผู้ต่อต้าน เป็นญาติทางการแต่งงานกับผู้แต่งเล่มแรกด้วย ช้อมูลความเคลื่อนไหวต่างๆ ตั้งแต่ก่อนสงคราม แอบไปเจรจากับอังกฤษ ฯลฯ ร่วมในการพยายามฆ่าฮิตเล่อร์ครั้งก่อนการวางระเบิด หลังการวางระเบิล 20 ก.ค. ผู้เขียนถูกจับไปขึ้นศาล แต่ระหว่างการดำเนินคดีมีระเบิดตกลงศาลผู้พิพากษานาซีตายพอดี (เล่มนี้ยังอ่านไม่จบครับ)

http://en.wikipedia.org/wiki/Fabian_von_Schlabrendorff

ระเบิด จากสัมพันธมิตร เหมือนมาจากสวรรค์ เพื่อพิพากษา ผู้พิพากษานาซี.  . ..  + แต้มให้แล้ว ครับ คุณต๊๊อก.  Cheesy

Infinity_TheOne
มือปืนพ่อลูกดก
Full Member

คะแนน 85

เคลิ้มได้ที่ ที่หาดบางเทา

« ตอบ #1027 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 09:40:04 PM »

ขอเข้ามาตามอ่านด้วยคน
+ 1 ให้เจ้าของกระทู้ครับ

เกิดมาแล้วใช้ชีวิตให้คุ้มไม่เบียดเบียนใครเหนี่ยวไปให้เต็มๆ
kensiro
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1028 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 09:51:19 PM »

Band of brather  ...เขาบอกว่าของขาดตลาด...( ไม่รู้ว่าจริงอะเปล่า )

ชอบครับ เรื่องนี้ และอีกหลาย ดูเยอะมาก bit ผม โหลดแต่หนังสงคราม ไม่เคยคือ ตลก เดี่ยวนี่ โน๊ต แฟนนั่งคำกลิ้งทุกครั้งที่ดู แต่ผม เฉยๆ เขา บอก ตูนั่งดูกับตอไม้หรือนี่

555555
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #1029 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 08:45:22 AM »

+ ครับพี่

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #1030 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 11:42:25 AM »

+1คุณต๊อก

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #1031 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 02:37:13 PM »

ลองดูในหัวข้อนี้หน้า 11-12, 14-15 และ 22 ครับ
          ขอบพระคุณครับท่านดอน  ไหว้
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #1032 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 09:00:11 PM »

ครับพี่โร้ด Cool

ขอบวกคืนทุกท่านครับ Smiley

Infinity_TheOne
มือปืนพ่อลูกดก
Full Member

คะแนน 85

เคลิ้มได้ที่ ที่หาดบางเทา

« ตอบ #1033 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 04:23:58 PM »

สวัสดีครับคุณ Don Quixote และเพื่อนสมาชิกในกระทู้นี้ทุกท่านครับ

ถ้าไม่เป็นการรบกวนอยากให้ช่วยวิจารณ์ภาพยนตร์เรื่่อง Public Enemies เข้าฉายเมื่อปี 2009 ที่นำแสดงโดย Johnny Depp ด้วยครับ ผมดูหลายรอบมาก ชอบหนังเรื่องนี้มากๆ และกำลังหาหนังสือเรื่องนี้มาอ่านและเก็บไว้คู่กับแผ่น DVD ขอขอบคุณล่วงหน้าทุกๆท่านครับ

เกิดมาแล้วใช้ชีวิตให้คุ้มไม่เบียดเบียนใครเหนี่ยวไปให้เต็มๆ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1034 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2011, 04:42:52 PM »

สวัสดีครับคุณ Don Quixote และเพื่อนสมาชิกในกระทู้นี้ทุกท่านครับ

ถ้าไม่เป็นการรบกวนอยากให้ช่วยวิจารณ์ภาพยนตร์เรื่่อง Public Enemies เข้าฉายเมื่อปี 2009 ที่นำแสดงโดย Johnny Depp ด้วยครับ ผมดูหลายรอบมาก ชอบหนังเรื่องนี้มากๆ และกำลังหาหนังสือเรื่องนี้มาอ่านและเก็บไว้คู่กับแผ่น DVD ขอขอบคุณล่วงหน้าทุกๆท่านครับ

กระทู้นี้ไงครับ... http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=78069.0

คุยกันสนุกสนานมาก... เย้...
หน้า: 1 ... 66 67 68 [69] 70 71 72 73
  พิมพ์