๏ฟฝ๏ฟฝ็บบ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝสน๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝ๏ฟฝาปืน
เมษายน 26, 2024, 01:49:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกกระสุนปืนขนาด 9 มม. ที่ดีที่สุดสำหรับป้องกันตัว  (อ่าน 40772 ครั้ง)
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 10:00:27 AM »

ก็พี่-ห้า-หนึ่งใช้น้องซิลฟูลไซด์นี่ครับ ... ใยจะเหมือนน้องยูเอสพีคอมแพ็คของผม Grin Grin Grin

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4087

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 10:09:47 AM »

เท่าที่ทราบ...หลายท่านใน ซศ. ทีม....
ที่ใช้กระสุนในขนาด 9 มม. พาราฯ
มีอยู่ท่านเดียวครับ ที่ใช้ Hydra shok ติดปืน...
แต่เป็นแบบ 124 เกรน ความแรงธรรมดา ไม่มีสารพัด P ครับ

และเคยสอบถาม...แทบทุกท่าน
เลือกกระสุนติดปืนที่มี recoil ต่ำ ๆ แทบทั้งนั้น...
ด้วยความเห็นที่ว่า...
ไม่ทราบว่า จะโหนความแรงของกระสุนไปทำไม ครับ....
spec กระสุนให้มาเท่าไหร่ ก็เท่านั้น
ไม่อยากจะเพิ่ม.....อยากจะลดลงเหลือเพียงแค่ให้กลไกของปืนบริหารได้ด้วยซ้ำไปครับ....

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

Cheesy Cheesy  Cheesy  .ซื้อไว้ ก็เพิ่งจะนำมาติดปืนเหมือนกันครับ. กับ Sig ๒๒๖,Glock ๑๙  Wink
Fed  Hydra shok ๑๒๔ เกรน
Re Golden Saber ๑๔๗ เกรน
Win Black Talon  ๑๔๗ เกรน   

ยังมีเก็บไว้ดูเล่น อีก. จะัยิงก็เสียดาย ครับ   Cheesy
Re JHP Hi shok ๑๔๗ เกรน
Fiocchi JHP       ๑๔๗ เกรน
Fed      JHP       ๑๑๕ เกรน
Win Silver tip     ๑๑๕ เกรน

5903TSW
Newbie
*

คะแนน 1081

« ตอบ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 10:18:42 AM »

ผมมีแมก 2 อันครับ แมกแรกใช้ลูก JHP ของ S&B 1 แมก ใส่ไว้ 10 นัด ติดปืนครับ
และแมกสำรองใช้ FMJ ของ WIN 1 แมก จุ 10 นัด  และยังอยากหาแมกเพิ่ม
ถามตัวเองว่าทำไมโหลดกระสุนปืนแบบนี้ ก็มีคำตอบอยู่ในใจว่า เอาไว้เลือกใช้ตามสภาพการณ์

เพราะหากอยู่ในบ้านหรือในเมืองจะใช้ลูกหัวรูติดปืน เพราะไม่ต้องการให้ลูกกระสุนทะลุไปโดนคนอื่น
แต่ถ้าต้องขับรถออกไปต่างจังหวัด จะเปลี่ยนมาใช้ลูกหัวบอลธรรมดาติดปืน
เพราะเผื่อว่าต้องยิงผ่านสิ่งกีดขวาง เช่น รถยนต์ รั้ว หรือสิ่งกำบังต่างๆ
และจะเตรียมกระสุนหัวบอลสำรองไว้อีก 1 กล่อง (50 นัด) เพื่อความมั่นใจครับ

เพราะหากมีเหตุการณ์ เหมือนพี่ๆ ในเวบท่านหนึ่งต้องขอโทษด้วยที่จำไม่ได้
เคยพูดไว้ว่า "ลูกกระสุนปืนไม่มีขายตามร้านเซเว่น" เวลาหมดแล้วมันหาซื้อยากครับ
แล้วส่วนใหญ่ ถ้ามีเหตุการณ์จริงจะได้มั่นใจว่ามีลูกกระสุนปืนสำรองไว้เพียงพอต่อการใช้งาน
และสามารถตอบโต้เหตุการณ์ได้ทุกครั้ง

เพราะผู้ไม่ประสงค์ดีต่อเรา ถ้าเค้าจะคิดมาทำร้ายคงเตรียมตัวมาอย่างดี
หากเราต้องป้องกันตัวเองและครอบครัว สิ่งแรกที่ต้องคำนึงถึงคือต้องทำให้เราเป็นฝ่ายเสียเปรียบน้อยที่สุด
หรือได้เปรียบมากเท่าไหร่ยิ่งดี ผมจึงพยายามหาเวลาฝึกซ้อมยิงปืนในสนามอยู่เสมอ
และจะเตรียมกระสุนปืนสำรองไว้อย่างเพียงพอ เพื่อตอบโต้ผู้ไม่ประสงค์ดีต่อเรา อย่างสาสม ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2008, 11:15:51 AM โดย 5903TSW » บันทึกการเข้า
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2008, 12:37:18 PM »

...ไม่อยากจะเพิ่ม.....อยากจะลดลงเหลือเพียงแค่ให้กลไกของปืนบริหารได้ด้วยซ้ำไปครับ....

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

คิดเหมือนนักกีฬาไอพีเอสซีเลย  Cheesy

ตอนแข่งออสตราเลเชียที่พัทยาปลายปีที่แล้ว แองกัส ฮอบเดล มืออับดับสามรุ่นโปรดักชั่น ทีมซีแซด ใช้ลูกโหลดเอง
124 เกรน X 1,029 ฟุต/วิ   แมทช์นั้น ผมใช้ลูก 124 เกรน ของบูลเล็ตมาสเตอร์ วิ่งแถวๆ 1,160-1,112 ฟ/วิ ยิงซ้ำให้
ได้ AA ยากหน่อย   

สำหรับป้องกันตัว ผมว่าลูกบูลเล็ตมาสเตอร์ 115 เกรน หัวรู น่าใช้ดีครับ วิ่งแถว 1,229-1,259 ฟ/วิ ถีบน้อยกว่าหัวบอล
หน่อย แม่นดีด้วย
CZ75 9mm.
Newbie
*

คะแนน 1076

« ตอบ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 02:07:36 PM »

ผมก็ใช้ CZ75 COMPACT ใช้ลูกบูลเล็ตมาสเตอร์ 115 เกรน หัวรู ติดปืนทั้ง 2 แมก 28 นัด อุ่นใจครับ
ที่จริงอยากได้ .45 แต่ขอ ป.3 ไม่ผ่าน เลยขอใช้หัวรู เพื่อเพิ่มขนาดหน้าตัดของกระสุน 9 มม. แทนละกัน อิอิ
ruchi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 04:29:57 PM »

speer Golddot ครับ

สารภาพตามตรง...

เกิดมายังไม่เคยเห็นตัวจริงเสียงจริงเลยครับ...หัวเราะร่าน้ำตาริน
  ผมมี5นัด Cry

ในใจอยากได้สิบ
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #66 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 07:50:23 PM »

กระสุนขนาด 9 มม.ที่มีอยู่ใน Stock ตอนนี้ เลือกใช้ตามอารมณ์

และกลายเป็นว่าปืนขนาด 9 มม.เป็นปืนที่อยู่ข้างกายผมน้อยที่สุด

ปัจจัยการเลือกกระสุนติดปืน ผมเน้นที่ " 3 ไม่ " คือ

1.ไม่แจม

2.ไม่ด้าน

3.ไม่พลาด(มีความแม่นยำ ในระยะที่คิดว่ากระสุนนั้น ๆ ควรจะเป็น)

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #67 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 08:11:05 PM »

เรียน ท่าน jakrit

กระสุนแบบ JHP ทั้งสี่แบบ ในภาพ...
ที่ผมมีไว้สำหรับติดปืน ในกรณีที่ใช้กระสุนในลักษณะนี้นะครับ

เรียงจากซ้ายมือของท่านไปทางด้านขวา....

เริ่มจากหัวกระสุน JHP ของ Montana Gold ครับ
หัวกระสุนหนักประมาณ 124 เกรน
ให้ความเร็วจากลำกล้อง Bar-sto   full size ของ Browning
ประมาณ  1,010 ฟุต/วินาทีครับ  (ปริ่ม ๆ เสียง)

เป็นกระสนที่ low recoil ที่สุดครับ....คริ คริ

รองลงมาคือ กระสุนแบบ STHP ของ winchester
หัวกระสุนหนัก 115 เกรน ครับ
และถัดไปเป็นแบบ JHP ของ S&B หัวกระสุนหนัก 115 เกรน เช่นกันครับ

กระสุนทั้งสี่แบบ....recoil สูงที่สุด คือ...
Hydra shok ของ Federal หัวกระสุนหนัก 124 เกรน
ความแรงระดับ +P+ ครับ....ซึ่งผมไม่เคยติดปืนเลย...ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....

น้ำหนักของหัวกระสุนลดลงแรงรีคอยจะลดลงตามเปล่าครับ

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #68 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 09:53:56 PM »

ท่าน ห้า-หนึ่ง ครับ ท่านให้คำแนะนำดีมาก แต่......ผมยิงไม่แม่นครับ เลยอยากได้กระสุนที่เข้าเป้าสักนัดเดียว ตามแบบฉบับ "โป้งเดียวจอด" สมมุติว่ามีผู้ร้ายเพียง 1 คน แต่ถ้ามีมาหลายคนผมคงรัวจนหมดแมก แล้วรีบเปลี่ยนแมกใหม่รอซ้ำครับ จึงซื้อปืนออโต้ที่จุ 14 นัด แบบว่าลูกมากแล้วอุ่นใจครับ หรือ ว่าลูกมากแล้วยากจน (หมดไปกะค่าลูกปืน)
[/quote]

รัวหมดแม็ก ... ถ้านัดละ ๗๐-๘๐ มิเสียดายค่ากระสุนแย่หรือครับ  ขำก๊าก

ผมมองว่ากับกระสุน ๙ มม. ทั่ว ๆ ไป จะเอาชนิดโป้งเดียวจอด ก็ต้องวางกระสุนที่ดั้งสถานเดียวครับ ...

วันก่อนโหลดสารคดีของ NGC มาดู เขาเอาพวกรบพิเศษมาทำทดลอง ... อีตาที่เป็นหน่วยของอิสราเอล คว้าปืนยิงลูกสีมายิงไปสองนัดแล้ว (ดับเบิ้ลแท็ป) คนเป็นเป้ายังไม่นอนลง พวกยิงต่อไม่หยุด ... ผิดกับผู้ร่วมทดสอบท่านอื่น (จากหน่วยอื่น) ยิงได้สองนัดก็หยุดแล้ว ...
[/quote]

ผมก้ดูครับ รายการ Fight Masterตอน Special Force มีผู้ร่วมทดสอบ ดังนี้ 1.Navy Seal แช่น้ำแข็งก่อน ผ่านเครื่องกีดขวาง แล้วยิงเข้าดั้งจมูกเข้าหน้า
2.Sayaret Mat'Kal ถูกหรือเปล่าไม่แน่ใจทดสอบความอดทนสภาวะที่ร้อนจัด เหงื่อท่วมแล้วค่อยไปประกอบปืนแล้วยิง ประมาณ4 นัด
3.Green beret ทดสอบการรบเวลากลางคืนโดย NVG ร่วมกับประสาทหูในการกำหนดตำแหน่งเป้า แล้วยืนยัน แล้วยิง เข้าดั้งอีกเหมือนเดิม
4.Sayaret Mat'Kal คนเดิมทดสอบการป้องกันตัวโดยการแย่งปืน (เร็วมากๆ)
รวมๆแล้ว พวกนี้มีความ สามารถเหนือคนครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #69 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 09:57:20 PM »

รองลงมาคือ กระสุนแบบ STHP ของ winchester
หัวกระสุนหนัก 115 เกรน ครับ

อยากได้บ้างครับหาได้ที่ไหนครับ จะได้เข้าคู่กับ 115 FMJ ของวินเชสเตอร์ครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #70 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 10:17:31 PM »

ผมใช้ไฮดร้าช๊อต ใส่ 4 แม๊ค แม๊คละ15 นัด อุ่นใจ

ครับ
รบกวนครับ
ไม่ทราบว่าหา ไฮดร้า ขนาด 9 มมใ ได้ที่ไหร ราคาเท่าไหร่ครับ
ตอบทาง PM นะครับ

A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #71 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2008, 10:20:58 PM »

เคยอ่านเจอมานะครับว่า  สำหรับการป้องกันตัวแล้วการบรรจุลูกกระสุนในแม็กควรจะผสมระหว่างJHPกับ FMJ  โดยให้ใส่JHPเป็น 3-4ลูกแรก  เพราะการใช้ปืนของคนส่วนใหญในการป้องกันตัว  การยิง2-3นัดแรกจะเป็นการยิงกันเห็นๆแบบดวลปืน  ไม่ได้มีการยิงเข้าหาศัตรูที่หลบอยู่ในที่กำบัง   JHPจะเหมาะสมกับสถาณการ์แบบนี้เพราะว่าเราไม่ต้องการให้กระสุนทะลุทะลวงไปโดนคนที่ไท่รู้อีโหน่อีเหน่  แต่หากการต่อสู้ยืดเยื้อมากกว่า 3-4นัดแรกแล้ว  ต่างฝ่ายกจะเริ่มหลบเข้าหาที่กำบังซึ่งถึงตอนนี้กระสุนที่เหลือในแม็กทั้งหมดซึ่งเป็นFMJจะมีประสิทธภาพมากกว่า  เพราะอาจจะต้องยิงผ่านโซฟา ตู้เย็น ตู้เสื้อผ้า กำแพง  แม่ยายฯลฯ แบร่ แบร่ แบร่

ไม่ทราบว่าทุกท่านมีความเห็นเกี่ยวกับเรื่องนี้อย่างไรบ้างครับ?  รบกวนขอความรู้ด้วย ไหว้ ไหว้

ครับ
ผมก้อใส่ลูกหัวรูไฮดร้า 4 นัดแรก ต่อจากนั้นหัวบอล 115 เกรนครับ

ruchi
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #72 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2008, 11:18:36 AM »

แวะมาดู

ในใจอยากได้สิบ
หน้า: 1 2 3 4 [5]
  พิมพ์